ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อมั่นของลูกค้าไทย ต่อข้อเท็จจริงของกรณี VW  (อ่าน 6393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
อ่านความเห็นหลายๆคนแล้วก็ไม่ค่อยแปลกใจนะครับทำไมสังคมไทยถึงยังมีเรื่องคนโกงอยู่ได้เยอะแยะไปหมด

ถ้าเป็นผม ที่ปกติเชื่อมั่นโตโยต้าในเรื่องคุณภาพรถ สมมติถ้าเจอข่าวแบบนี้กับโตโยต้าบ้าง คันต่อไปผมคงไม่เอาโตโยต้าชัวร์ครับ ถ้าแค่นี้เค้ายังโกง เราจะไปรู้ได้ยังไงว่าไอ้ที่เราไม่เห็น ไม่มีปัญญาตรวจเอง จะเจออะไรหมกเม็ดอีกบ้าง?

ไม่สนับสนุนการโกง การเอาเปรียบทุกรูปแบบในสังคม และขอเรียกร้องให้ทุกๆคนที่คิดทำนองว่า "ถ้ามันโกงเรื่องมลพิษไม่เป็นไรชั้นไม่ได้เสียประโยชน์โดยตรงยอมได้แต่ถ้าเป็นเรื่องอื่นที่กระทบต่อตัวชั้น ชั้นยอมไม่ได้" ให้ฉุกคิดหน่อยว่ามันจริงหรือเปล่าครับที่ว่า มลพิษมันไม่ได้กระทบตัวคุณโดยตรง? มากหรือน้อย ถ้ามันกระทบ มันก็คือกระทบหรือเปล่าครับ? ฤดูกาลที่ผิดเพี้ยนทุกวันนี้ยังไม่เห็นชัดเจนกันอีกหรือยังไง อย่างน้อยเรื่องมลพิษอยากให้คนไทยเริ่มคิดกันบ้างว่า โลกทุกวันนี้ที่เราอาศัยอยู่ อย่าคิดว่าเราเป็นเจ้าของ เราแค่หยิบยืมโลกมาใช้ล่วงหน้า จากลูกจากหลานเราครับ ซึ่งพวกเค้าต้องอยู่กับผลกระทบที่เราทำไว้ไปอีกนาน ช่วยกันปลูกฝังจิตสำนึกเรื่องผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมและสังคมรอบข้างกันดีกว่าไหมครับ

(กลับเข้าเรื่อง) โกงน้อย โกงมาก ก็คือโกงครับ และโฟล์คที่บ้านคันเดียวที่มี ก็จะเป็นคันสุดท้ายด้วยเช่นกัน

แต่คุณต้องแยกแยะกว่ามันเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลด้วยครับ เพราะมันเป็นหัวเรื่องของกระทู้ที่ต้องการครับ ถามในแง่ของความคิดเห็นด้านความเชื่อมั่น มันต้องออกมาเป็นสองฝั่งครับ ยอมรับความคิดเห็นต่างได้

การตัดสินคนอื่นง่ายๆแค่เพียงอ่านคอมเม้นท์เพียงเท่านั้น ปิดจบด้วยความเป็นคนดี รักษ์โลก ใครๆก็พิมพ์ได้นะครับ จริงๆคนอื่นๆก่อนหน้านี้จะทำก็ได้ (ไม่ได้ว่าคุณเสแสร้งนะครับ แต่มันก็มีคนแบบนี้อยู่ ถ้าคุณทำดีรักษ์โลกจริงจัง คุณก็ทำดีแล้ว)

อันนี้ผมออกมาปกป้องคนอื่นๆด้วย กับการที่ตอบได้ตรงประเด็นของเจ้าของกระทู้ ที่ต้องการทราบความเห็น

แต่เพราะกลายเป็น "ตำหนิ" คนอื่นๆว่าสนับสนุนการโกงเอารัดเอาเปรียบ ว่าทำลายธรรมชาติไปซะแล้วอย่างนั้น (สำหรับผมไม่เป็นไร เราไม่รู้จักเห็นหน้ากันแน่นอน) ผมว่ามันหลุดประเด็นไปไกลนะครับ กับการตำหนิของคุณ แล้วคุณคิดวิธีนี้ว่ามันช่วยได้หรือไม่ว่าคนที่ถูกตำหนิว่าสังคมไทยเป็นแบบนั้นแบบนี้จะสมานฉันญาติดีกับคุณ คุณก็อยู่ร่วมสังคมไทยเหมือนกัน เป็นหนึ่งในนั้น แสดงว่าคุณเป็นคนดีที่หาได้ยากในสังคมไทยอย่างนั้นหรือ? ใจเขาใจเราด้วยครับ คือแต่ถ้าวิธีการคุณแบบนี้มันได้ผล ก็จงทำต่อไปเถอะครับ

คือจริงๆประเด็นมันก็แค่มันเป็นเพียงความคิดเห็นด้านความเชื่อมั่นรถยนต์แบรนด์นี้ คุณไม่เชื่อมั่นมันก็เป็นสิทธิของคุณ คนอื่นเขาเชื่อมั่นเป็นสิทธิของเขา จริงไหมครับ อย่าพาดพิงว่าเค้าเป็นคนไม่ดีเลย เค้าอาจจะดีกว่าคุณก็ได้ในชีวิตจริง

ใช่ครับการโกงเป็นสิ่งไม่ดีไม่ควรทำ และการทำลายสิ่งแวดล้อมก็ไม่ดีครับ แน่นอนครับ อันนี้เป็นสามัญสำนึกของทุกคนที่ถูกปลูกฝังกันมานาน อยู่ที่มีใครจะทำหรือเปล่า มันก็ยังเป็นสิทธิมนุษยชนของแต่ละท่าน จริงๆนะ

ผมอาจจะพิมพ์คำตอบจากใจมากเกินไปที่ไม่ได้ดูเป็นคนดีเท่านั้นเอง จริงๆผมมองเรื่องนี้เป็นกลางนะ ไม่สุดโต่งด้านใดด้านหนึ่ง ไม่ไปบอยคอทเค้าแบบคุณขนาดนั้น

แล้วผมก็มามองตัวเอง ผมว่าผมก็ช่วยปลูกป่าเยอะอยู่นา ขยะก็ไม่เคยทิ้งขว้างเรี่ยราด ผมช่วยเท่าที่ทำได้แล้วครับ คนอื่นเค้าก็อาจจะทำ และปัจจุบันผมคิดว่าผมมีรถยนต์ใช้ที่ปล่อยมลพิษน้อยกว่าคุณด้วยแน่ๆครับ มั่นใจมาก

คุณเขียนมาดูดีมาก จนมาสุดท้าย ผมก็เอะใจ"โห ขนาดนั้นเลย" ผมว่าบางทีคุณก็ "สุดโต่ง โอเวอร์แอคติ้ง" มากเกินไปนิดนะครับ (ความเห็นผมนะ) ที่จบด้วยประโยคที่ว่า "และโฟล์คที่บ้านคันเดียวที่มี ก็จะเป็นคันสุดท้ายด้วยเช่นกัน" และถ้ายี่ห้ออื่นทำคุณก็จะเลิกใช้ แต่ก็คงเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลอันนี้ผมก็คงไม่ "สมควร" ไปตำหนิ ไปวิจารณ์คุณครับ ขออภัยด้วย  :-X

อ้าว พิมพ์ซะยาวเปลืองพลังงานไฟฟ้าอีกละครับ  ;D

พิมพิ์มาอ่านดูดีจังครับ นึกถึงจิตวิทยาพื้นฐาน เราว่าใครยังไง ตัวเราเองคือคนแบบนั้น
คุณ Terng ผมตามอ่านเค้ามานาน เค้าคือคนที่มีเหตุผล มีวุฒิภาวะ และมีมุมมองดีๆ เป็นอันดับต้นๆ ของ
บอร์ดครับ เค้าอาจจะคิดแนวอินเตอร์ ส่วนคุณอาจจะคิดแนวไทยๆ แบบว่าผมอ่านคอมเม้นตา
คุณกลับรู้สึกถึงการไม่รับฟังความคิดเห็นมากกว่าคุณ Terng แห่ะ

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
ไม่มีผลครับ เพราะปัญหาขั้นแรกในตอนนี้คือ "ยังไม่รู้ว่าหาซื้อได้ที่ไหน..."

เอาเป็นว่ามาเปิดศูนย์ที่ไทยก่อนแล้วกันแล้วผมจะนำมาพิจารณา...