ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านอ่านข่าวนี้แล้วรู้สึกอย่างไร?  (อ่าน 7272 ครั้ง)

ออฟไลน์ dumrongkiat

• Jr. Member
  • **
ท่านอ่านข่าวนี้แล้วรู้สึกอย่างไร?
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:12:56 »
ที่มา นสพ.ไทยรัฐ ครับ
http://www.thairath.co.th/content/newspaper/362600

ออฟไลน์ maxxim

• **
Re: ท่านอ่านข่าวนี้แล้วรู้สึกอย่างไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:27:19 »
ผมว่าไทยรัฐมันเต้าข่าว

หัวข่าวเกินจริงไปนิด

อ่านดูบอกผู้เสียหายบอกว่าเปิดไฟสูงลักษณะเหมือนไฟซีนอน(ผมไม่แน่ใจว่าผู้เสียหายรู้จักคำว่าไฟซีนอนแค่ไหน หรือนักข่าวนังเทียนเอง)

ใครจะไปรู้ค่ำแบบนี้ ขับพุ่งชนมอไซค์ พุ่งรั้วตกน้ำ. อาการเหมือนหลับในมากกว่า

ถ้าคนโดนไฟสูงสาดจริง และมองไม่เห็น สัญชาตญาณคนขับรถเกือบทุกคนจะลดความเร็วลง. คันนี้พุ่งชน. แล้วเสียหลักด้วย. น่าจะมาเร็วมาก แปลกครับ

แต่ก็เสียใจกับเด็กที่เสียชีวิตครับ.

ส่วนคนขับ. ไม่สามารถจะโทษไฟหรืออะไรได้ในทางกฎหมาย เพราะคู่กรณีไม่มี คนขับถือว่าประมาทและทำให้ผู้อื่นเป็นอันตรายถึงชีวิต

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ท่านอ่านข่าวนี้แล้วรู้สึกอย่างไร?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:47:02 »
ผมเคยขับรถตอนกลางคืนแล้วเจอไฟซีนอนนี่แหละวิ่งสวนแสบตามาก เท้ายกออกจากคันเร่งรถมีอาการส่ายเล็กน้อยเพราะตาพร่ากระทันหันเลยหันหน้าหลบทำให้พวงมาลัยส่ายถ้าคันหน้าเบรคกระทันหันก็คงจูบตรูดเค้าไปแล้ว ได้แต่ด่ามันในใจว่า I hear, I sad ไม่ออกเสียงเพราะลูกเมียอยู่ในรถ

ส่วนความเห็นข้างบนผมได้ยินมาว่าหลายคนเวลาตกใจจะเหยียบเบรคผิดเป็นเหยียบคันเร่งนะครับ แต่เรื่องนักข่าวเห็นด้วยครับว่ารายละเอียดเชื่ออะไรไม่ค่อยจะได้บอกรุ่นผิดเป็นประจำ CNG ไหม้ยังบอกว่าเป็น LPG ได้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:50:09 »
ไม่รู้ว่าข้อเท็จจริงในข่าวเป็นอย่างไร แต่ที่แน่ๆ ซีนอน ขาวจ้าๆเนี่ยหน้ามืดตาพร่าซักพักเลยนะครับ ถ้ากำลังขับรถอยู่แล้วตราพร่าหรือมืดไปซัก 10 วิ เนี่ย ลองคิดดูอะไรจะเกิดขึ้น

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:07:45 »

อ่านดูบอกผู้เสียหายบอกว่าเปิดไฟสูงลักษณะเหมือนไฟซีนอน(ผมไม่แน่ใจว่าผู้เสียหายรู้จักคำว่าไฟซีนอนแค่ไหน หรือนักข่าวนังเทียนเอง)

ใครจะไปรู้ค่ำแบบนี้ ขับพุ่งชนมอไซค์ พุ่งรั้วตกน้ำ. อาการเหมือนหลับในมากกว่า

ถ้าคนโดนไฟสูงสาดจริง และมองไม่เห็น สัญชาตญาณคนขับรถเกือบทุกคนจะลดความเร็วลง. คันนี้พุ่งชน. แล้วเสียหลักด้วย. น่าจะมาเร็วมาก แปลกครับ

แต่ก็เสียใจกับเด็กที่เสียชีวิตครับ.

ส่วนคนขับ. ไม่สามารถจะโทษไฟหรืออะไรได้ในทางกฎหมาย เพราะคู่กรณีไม่มี คนขับถือว่าประมาทและทำให้ผู้อื่นเป็นอันตรายถึงชีวิต

อ่านแล้ว สงสัยว่า รถท่านจะติดซีนอนเหมือนกันป่ะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:24:01 »
ข่าวจะจริง จะเท็จไม่รู้ แต่ไอ้ไฟซีนอนที่นิยมไปติดๆกัน โดยเฉพาะสีขาว มันจ้าและแยงตามากครับ จะขับสวนหรือขับตามหลัวก็ตาม
ยิ่งรถสูงๆ สร้างความเดือดร้อนมากครับ จะราคาถูกราคาแพงมันก็แยงเหมือนกันหมด อยากให้ตัวเอวสว่างขับสะบายแต่น่าตะคิดซักนิดว่ามัน
ไปบดบังทัศนวิสัยคนอื่นเขาหรือไม่

ความเห็นส่วนตัวผม ผมจัดเป็นกลุ่มที่สร้างความเดือดร้อนให้เพื่อนร่วมถนนพอๆกับพวกติดลำโพบเยอะๆครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:03:13 »
จริงๆ ตอนนี้ก็ติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง หากเป็นว่ามันแยงตา ขนาดนั้นคงชนไปทั่วเมืองแล้วครับ
การติด มันต้องตั้งไฟด้วยนะครับ หากติดถูกๆ คงไม่มีตั้งไฟ แล้วก็เจ้าของรถไม่มีความรู้ก็ไม่สนใจ เปิดไฟติด สว่าง ก็พอใจละ
บางคันไม่ต้องเปลี่ยนไๆซีน่อน แต่ก็เปิดไฟสูงตลอด ก็มีเยอะแยะ แล้วก็พวกไม่ตั้งไฟ ไฟข้างนึงแยงตาชาวบ้านก็มี
ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับไปติดซีน่อนหรือไม่ติด อย่าง Isuzu มังกร ซีน่อนรุ่นแรก จากโรงงานก็แยงตาจะตาย ไม่เห็นเกี่ยวกับติดเอง ไม่ติดเองครับ
การทำให้ชาวบ้านเดือดร้อน ไม่เหมารวมดีไหมคีับ มัน stereotype ไปหน่อยอะครับ

ปล. ผมเปลี่ยน โคม projector ครับ ไม่ได้ติดซีน่อน เดี๋ยวจะมาหาว่าผมแก้ตัวที่ติดผิดๆ อิอิ

ส่วนข่าวนี้ รถที่เกิดเหตุ เป็นกระบะ สูงมากพอที่ไม่น่าจะแยงตา นอกจากฝั่งตรงข้ามเปิดไฟสูงมั้งครับ แต่ทำไมต้องเปิด อาจจะอีกฝ่ายขับกินเลน หรือเกิดไรขึ้น เราก็ไม่ทราบ ใช่ไหมครับ ผมว่าวิจารณ์ไปก็เหมือนเดา มาดูจากเหตุและผลดีกว่าไหมครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:08:41 »
สงสารน้องมากครับ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวด้วยครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:24:53 »
R.I.P  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:32:41 »

อ่านแล้ว สงสัยว่า รถท่านจะติดซีนอนเหมือนกันป่ะครับ

ไม่ต้องสงสัยครับ. ผมไม่ติด และไม่คิดจะติด. แค่รถที่ไปติดแสงฟุ้งๆสวนมาผมก็ก่นด่าอยู่แแล้วครับผม  ยังไม่รวมถึงพวกบ้าไฟสูงอีก เปิดตลอดทาง แยงมาตั้งแต่ไกล กระพริบใส่ก็เฉย. 555

ส่วนความเห็นผม  จขกท ถามว่าอ่านแล้วรู้สึกเช่นไร

ผมว่านักข่าวมันโหนกระแสซีนอน.ให้ดูข่าวน่าสนใจ. ใครจะไปรู้เรื่องจริงอาจแค่ไฟสูงแยงตา. หลับใน. หรืออะไรก็ได้

เด็กไปทำรายงาน มันยังบอกว่าเด็กเล่นเกมจนตายเลย.  

แต่ไม่ว่ายังไงก็มีคนตาย และไม่ว่าจะอะไรก็ตามอย่างนึงที่ปฏิเสธไม่ได้ มาจากความประมาท

ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิม ข่าวเรื่องนึง เด็กอีกเรื่องนึง. เสียใจกับเด็ก ที่ต้องมาเสียชีวิตครับ

ปล.ข่าวตามลิงค์ ผมอ่านครบทุกข้อความครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2013, 11:43:14 โดย maxxim »

ออฟไลน์ dumrongkiat

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:58:47 »
เริ่มมีกลิ่นไม่ดี ก็เลยออกมาต่ออีกหน่อยครับ อย่าดราม่ากันเลย เดี๋ยวผมจะโดน อิอิ คือที่ผมเอามาโพสให้ดูก็คือว่า พวกเราเพื่อนร่วมทางใช้ทางร่วมกัน ก็ควรจะมีความเกรงใจกันครับ จะติดอะไร แต่งอะไร ก็ขอให้อย่าเดือดร้อนผู้อื่น จบครับ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 12:09:21 »
สำนวนข่าว บอกยากครับว่าเรื่องจริงๆมีซักกี่ % ใส่ไข่กี่ %
เคยเจอมากับตัว โรงงานที่ทำงานโดนร้องเรียน
นักข่าวไปถ่ายถัง liquid nitrogen ข้างรั้วโรงงานแล้วบอกว่าเป็นสารเคมีอันตราย ถ้าระเบิดขึ้นมาจะอันตรายขนาดไหน
มั่วจริงๆ.....

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 12:17:02 »
เริ่มมีกลิ่นไม่ดี ก็เลยออกมาต่ออีกหน่อยครับ อย่าดราม่ากันเลย เดี๋ยวผมจะโดน อิอิ คือที่ผมเอามาโพสให้ดูก็คือว่า พวกเราเพื่อนร่วมทางใช้ทางร่วมกัน ก็ควรจะมีความเกรงใจกันครับ จะติดอะไร แต่งอะไร ก็ขอให้อย่าเดือดร้อนผู้อื่น จบครับ

ไม่มีไรหรอกครับผม. อย่าคิดมาก555 แสดงความเห็น ถามไถ่ ถามมาตอบไปแค่นันครับผม 555

.
.

หัวข่าว " ดับ 1 เซ่นไฟซีนอน "

บรรทัดรองลงมา. " ไฟสูงสาดไม่เห็นทาง ปิกอัพดิ่งอ่างเก็บนํ้า! "
.
.
แค่นี้ผมว่าผู้อ่านน่าจะเข้าใจน่ะครับ ว่าผู้เขียนข่าวต้องการอะไรครับผม

ด้วยความเคารพในความเห็นของทุกท่าน

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 12:20:41 »
พวกรถเล็ก ๆ หรือรถที่ไม่มีโปรเจคเตอร์ หรือรถที่ไม่ได้ออกแบบโคมมาเพื่อติดไฟซีนอน มันทำผลมาก ๆ เลยครับ

ผมมักจะเจอบ่อย ๆ ถ้าให้ยกตัวอย่างเนี้ย พวกแจ๊สนี่ตัวดีเลย ไฟแบบจัดเต็มมาก ๆ แถมโดยส่วนใหญ่จะเปิดไฟตัดหมอกอีก ยิ่งแย่ไปใหญ่ และการขับสวน ณ เวลานั้นมันแสบตามากจริง ๆ ครับ

หรือที่มีพี่ ๆ บอกว่า โดยทั่วไปคนเราเจอไฟสูง ๆ ตาพร่า เราก็ต้องชลอรถ มันก็ถูก แต่ผมว่าไม่เสมอไป

บางครั้งขับ ๆ มาถนนมืด ๆ เจอไฟสูงมาก ๆ เข้าไปเนี้ย ตามันพร่า คนเราก็มัวแต่เอามือป้องตา แต่ลืมชลอรถก็มีนะครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 13:33:50 »
ไฟซีน่อนมันแยงตาจริงๆแหละครับ ไม่คิดที่จะติดเลยขับสวนทีไรก็แช่งมันไว้ในใจคนแช่งมันเยอะๆเด๋วมันก็ตายไปเอง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 14:54:32 »
สาเหตุหลักที่สันนิษฐานคือ ไฟซีนอน มันแยงตา.. จริงๆมันจะโทษไฟอย่างเดียวมันก็ไม่ได้หรอกครับ..
หลายๆครั้งที่ผมเห็นรถที่ติดซีนอนมา บางคันมันก็ไม่แยงตานะ ส่วนคันที่แยงนี่ก็ถือว่าแย่มาก
แถวต่างจังหวัดบ้านผมรถแต่งไฟซีนอนไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่..
แต่รถกระบะที่บรรทุกของหนักแล้วท้ายห้อยแถวบ้านผมมีเยอะ..
ที่สำคัญพอท้ายห้อย แล้วไฟมันแยงตากว่าซีนอนอีกครับ.. ขนาดเปิดไฟต่ำนะ..
จะทำไงได้ครับ.. ในเมื่อมันคือวิถีการดำเนินชีวิตค้าขายของพ่อค้า..
รถที่ติดไฟซีนอนเหมือนกัน คนที่เขาติดแต่มีความรับผิดชอบก็เยอะ คนที่สักแต่จะติดไม่สนใจคนอื่นเดือดร้อนก็แยะ..
จะทำไงได้ จะไปห้ามมันได้ยังไงไม่รู้จักกัน.. ถ้ามันมีจิตสำนึกมันก็คงเลือกที่จะปรับไม่ให้แยงตาได้

วิธีแก้ แก้ที่ตัวเรา ถ้าผมเจอรถกำลังสวนมีไฟแยงตา ผมก็แค่หลบสายตาจากดวงไฟแปบๆ
แล้วเหลือบมองเส้นเหลืองข้างทางเพื่อให้รถอยู๋ในเลนถนนเพื่อรอมันผ่านไป
พร้อมกับด่าโคตรเง่าในใจไปพอเบาๆ  ก็แค่นั้นครับ.. ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2013, 14:56:50 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 15:06:57 »
อย่าลืมนะครับตาคู่นั้น มันเป็นตาของคนอายุ 65 ปี

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 15:42:14 »
คือจากข่าวบอกว่า เปิดไฟสูงด้วยนะครับ  แค่ธรรมดาๆมันก็แสบตาแย่ละ  นี้เปิดไฟสูงอีก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 15:48:11 »
จากข่าวนี้ สรุปให้นะครับ

จะไฟสูง ไฟซีนอน หรือไฟฮาโลเจน ไม่ผิด

แต่ถ้าไปแยงตาคนอื่น

ระวัง เค้าอาจจะไม่ได้เสียหลักลงข้างทาง

แต่อาจจะมาทางคุณ ก็เป็นได้

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 19:38:51 »
เคยเจอเหมือนกันแต่เป็นเด็กแว๊นซ์แถวบ้าน
ที่ผมทำประจำคือถ้าเห็นมาแต่ไกลเตรียมหลับตาข้างนึงครับ ถ้าตาพร่าจะได้มีอีกข้างไว้มอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 23:28:44 »
รู้สึกอย่างไร? ให้ไปดูชื่อกระทู้ล่างครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 23:46:50 »
ไฟซีน่อนแรงจริงครับ  ของผมติดรถมาจากโรงงานยังรู้สึกว่ากลางคืนมันสว่างโคตรๆ  และยิงไปไกลมาก  
โดยเฉพาะตอนอยู่บนเนินสะพานจะเห็นลำแสงส่องไกลเกือบกิโล   แต่พอลองไปเทียบกับของเพื่อน
ที่ติดมาจากร้าน(โคมแต่งจากไต้หวัน)   อันนั้นแยงตากว่ามาก   เพราะไม่กดลำแสงลงเหมือนของรถที่มาจากโรงงาน
แต่กลับส่องทางไม่ดีเท่า