ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นพี่ ๆ สมาชิกช่วยเลือกรถ SUV คันใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 9026 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAWIN9

• Newbie
  • *
     สวัสดีพี่ ๆ ทุกคนครับ พอดีตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจเลือกซื้อรถคันใหม่อยู่ครับ ก็เลยอยากมาขอความคิดเห็นจากพี่ ๆ สมาชิก เพื่อช่วยประกอบการตัดสินใจครับ

Condition ของผมมีตามนี้ครับ
     1. มีงบประมาณไม่เกิน 1.4 m อยากได้รถประเภท SUV จะเป็น Sub-Compact, Compact หรือ Midsize ไม่เกี่ยงครับ
     2. ปกติผมขับรถเร็วไม่เกิน 100 km/hr มีเร่งแซงบ้าง แต่จะพยายามควบคุมไม่ให้เกิน 120 km/hr
     3. Work Day ปกติ ผมใช้งานที่ ตจว. ขับไม่เกินวันละ 30 km มีบางครั้งต้องวิ่งทางฝุ่นตามสถานการณ์การทำงานครับ ส่วน Weekend ก็จะขับกลับบ้าน ไป/กลับ เที่ยวละประมาณ 100 km ผ่านเส้นพหลโยธิน (กรุงเทพ-สระบุรี) ซึ่งสภาพมันไม่เหมือน Highway เลยครับ ขรุขระ บางครั้งเป็นหลุมเป็นบ่อ ซ่อมก็บ่อย แถมมีรถบรรทุกวิ่งมันทุกเลน
     4. ผมแคร์เฉพาะอัตราเร่ง 0-120 km/hr ครับ เผื่อไว้หนีรถบรรทุก ส่วนความเร็วปลายผมคงไม่ได้ใช้
     5. ผมสูง 187 cm ปัจจุบันขับ Honda City ปี 2014 ครับ ไม่รีบใช้รถมากครับ แต่อยากเปลี่ยนก่อนสิ้นปี 2019 นี้

ตอนนี้มองไว้ 4 รุ่น ดังนี้ครับ
     1. Subaru XV 2.0i-p ราคา 1.259 m
     2. Subaru Forester 2.0i-s ราคา 1.38 m
     3. Nissan X-Trail 2.5 V 2WD ราคา 1.46 m +ส่วนลด
     4. Totoya C-HR 1.8 Mid ราคา 1.039 m

คำถามที่อยากขอความเห็นจากพี่ ๆ คือ
     1. ถ้าพิจารณาตาม Condition พี่ ๆ คิดว่ารุ่นไหนเหมาะสมที่สุดครับ หรือผมควรไปหารถ Pick up หรือ PPV มาพิจารณาด้วย
     2. หรือผมควรใช้อารมณ์ตัดสินไปเลย 555 เพราะตอนนี้เลือกไม่ถูกครับ (ถ้าใช้อารมณ์ล้วน ๆ ผมคงไปหาเจ้า XV แบบไม่มีเหตุผลเลยครับ 555)

ปล. กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผมครับ ผิดถูกยังไงขอความกรุณาจากพี่ ๆ ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมา ๆ ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
จริงๆผมเชียร์ chr แต่เรื่องขรุขระอาจจะเหมาะกับ ppv มากกว่าครับ

ออฟไลน์ bravo

จากโจทย์
"4. ผมแคร์เฉพาะอัตราเร่ง 0-120 km/hr ครับ เผื่อไว้หนีรถบรรทุก ส่วนความเร็วปลายผมคงไม่ได้ใช้"

ผมตอบ
3. Nissan X-Trail 2.5 V 2WD ราคา 1.46 m +ส่วนลด

ออฟไลน์ Fly to dream

CHR ครับ สบายๆ ผมเชียร์เลยตัวนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ขยับจาก city... CHR น่าจะเหลือๆแล้วครับ

XV, Forester ติดที่อัตราเร่งตอนออกตัว  นอกนั้นตอบโจทย์หมด ( โจทย์ไม่มีเรื่องศูนย์บริการ อะไหล่)

Xtrail แรงเกินความจำเป็นและแพงกว่าตัวอื่น

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าทางแย่มากๆ  ควรเบนใจไปหากระบะ หรือ PPV นะเบาเรื่องซ่อมได้พอควรเลยล่ะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
งบไม่เกี่ยงผมเลือกXtrail2.5 แบบไม่ลังเลครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ส่วนตัวถ้าใกล้ศูนย์ subaru ผมไป XV แล้ว
รถยนต์ - อารมณ์ก็เป็น 1 เหตุผลครับ เพราะเห็นทุกวัน ใช้ทุกวัน

ของผมพอดีต้องเดินทางไปทั่ว กับศูนย์T อยู่ใกล้เลยจัด CHR มาเสริมทัพ
ยังติดใจเรื่องความสูงใต้ท้องรถที่น้อยไปนิดนึง เวลาลุยทางขรุขระ
แต่ขับทั่วไปโอเคมาก ซึ่ง XV น่าจะตอบโจทย์หมด

ทุกคันที่ว่ามาอัตราเร่งยังไงก็เหลือๆ ไม่ได้ช้ามากแบบหนีรถบรรทุกไม่พ้นหรอก
ต้องไปเทสต์ไดรฟ์แล้วครับ เพื่อเทียบกับคันเก่าที่ใช้มา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

X-trail2.5ครับ อัตราเร่งเหลือๆ

ออฟไลน์ M Performance

แหวกแนว MU-X 1.9 The Onyx

ใช้ลุยงานก็ได้ ไปไหนมาไหนหลายคนก็สะดวก
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ dht_tubes

ส่วนสูงถึง 187 CM ใช้ city ถ้าไม่อึดอัด ผมเชียร์ chr

ถ้าอยากเปลี่ยนฟีลที่ได้เฮดรูมเพิ่มก้อ xtrail ครับ

วิ่งทางยาวเน้นระบบความปลอดภัยเยอะๆน่าจะดีครับ

ออฟไลน์ CNX

ถ้าไม่มีทางฝุ่น ทางลูกรัง ก็เชียร์SUV ทางเรียบครับ

สวนผมทางลูกรังลึกบ้าง ดอนบ้าง กะเด้งกะดอน เอาCRVไปครั้งเดียว ขูดใต้ท้อง ขูดข้้างรถ
้วันต่อมาใช้กะบะตัวเตี้ย ไปได้ดีกว่า

ถ้าทางแบบผมนี้ เชียร์PPVครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ siamskunk

ในโจทย์นี้กับตัวเลือกที่มี ผมจิ้ม Forester ครับเพราะชอบห้องโดยสารโปร่งๆ เวลาขับทางไกลมันผ่อนคลายกว่า

พอบอกว่าทางขรุขระก็กลัวว่าจะนั่งไม่สบายเข้าไปใหญ่ถ้าจิ้ม ppv แต่ถ้าต้องไปทางนี้ผมว่า Terra ก็ไม่เลวนะครับ

ออฟไลน์ Staples

ข้อ 4 ตัด CHR ออกก่อนเพื่อนเลย รถวิ่งอืดกว่า City Vios อีก วิ่งทางฝุ่นยิ่งแล้วใหญ่ CHR ไม่ได้สูงเท่าไหร่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2019, 20:49:09 โดย Staples »

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
ทางขุขระ ของน้องคือ จากวังน้อยไปถึง แก่งคอยสำหรับผม ก็คือปกติถนนเมืองไทยน่าจะวิ่งได้ทุกคันที่เลือก

แต่ออก site ทางฝุ่นไม่ได้เป็นทางลุยไร เอาตามงบไม่สูง CHR ก็คงเพียงพอ

ออฟไลน์ akewizard

ลอง test drive ดูครับ โดยเฉพาะ Forester ตอนนี้มีรถเทสทะยอยเข้ามาตามศูนย์ต่างๆ

ปล.ผมแวะมาป้ายยา....... ;D

ออฟไลน์ MEiNut

• Newbie
  • *
ถ้าในตัวเลือก จิ้มที่ Forester ครับ  8)

ออนไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
X trail ก็น่าสนนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Odrecranon

ตัวเลือกที่น่าสนคือ
1. Forester
2. X-trail 2.5 ครับ

ถ้าไม่ได้ต้องการอัตราเร่งเร็วมาก ทั้ง 4 ตัวน่าจะเพียงพอหมดครับ
Forester ติดที่ Service ถ้าใกล้บ้านน่าจะ OK อยู่ครับ ตัวใหม่ผมยังไม่มีโอกาสได้ลอง แต่ตัวเก่าผมว่า OK เลย
X-trail 2.5 ผมว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ ถ้าไม่ติดเรื่องอัตราสิ้นเปลืองครับ
   จริง ๆ  X-trail Hybrid ผมไปลองอัตราเร่งใช้ได้เลยครับ แต่เบาะหลังไม่สบาย แต่เหมือนมีปัญหาพอควร

ส่วน 2 ตัวที่เหลือ ผมคิดว่าอุปกรณ์ติดรถ ยังไม่น่าสนใจเท่าที่ควร

ออฟไลน์ say anything

เชียร์ x trail เบนซินครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
....เชียร์ forester รถเพิ่งเปลี่ยน model คงอีกหลายปีกว่าจะเปลี่ยนโฉม ส่วน x-trail โฉมนี้ออกมานานแล้ว ไม่เกิน 2 ปีคงมีตัวใหม่ ยิ่งตัวสูงๆ
หารถที่มี head room เยอะๆดีกว่า คุณสูงเท่าเพื่อนผม หารถยากอยู่เหมือนกัน นั่งแล้ว ติดเข่า ติดหัว เรื่องสมรรถนะต้องไปลองขับดูครับ ของแบบนี้ต่างคนต่างชอบ 

ออฟไลน์ TCP

ตอนนี้มองไว้ 4 รุ่น ดังนี้ครับ
     1. Subaru XV 2.0i-p ราคา 1.259 m
     2. Subaru Forester 2.0i-s ราคา 1.38 m
     4. Toyota C-HR 1.8 Mid ราคา 1.039 m
==========================
ผมอ่านโจทย์ของคุณแล้ว ผมแนะนำว่า เลือก C-HR ครับ

- C-HR ถูกกว่าคันอื่นๆ 2-4 แสน  คุ้มค่ากว่ากันเยอะ  แล้วตอนขายต่อ ก็ไม่ได้ราคาตกด้วย เพราะคุณซื้อรุ่นเบนซินธรรมดา ไม่ได้ Hybrid
- ช่วงล่าง C-HR อิสระ 4 ล้อ ไม่ได้ด้อยกว่ายี่ห้ออื่น แบบที่ Toyota รุ่นเก๋งเล็ก-เก๋งกลางเป็นเลย แม้แต่น้อย
- ระบบขับ 4 แบบของ Subaru XV ไม่ได้จำเป็นสำหรับการใช้งานของคุณ
- สมรรถนะเครื่องยนต์ 1.8 กับรถอย่าง C-HR เหมาะสม กำลังเพียงพอกับการใช้งาน และประหยัดน้ำมันใช้ได้

สรุป คือ เหมาะกับคุณที่สุด ใน 4 คันที่คุณเลือกมาครับ

หมายเหตุ : อ้อ !! เกือบลืม .. มีประเด็นเดียว คือ คุณสูงถึง 185 ซม. ลองไปนั่งที่นั่งคนขับดู / ขอทดลองขับก่อนละกัน...
เพราะผมก็ไม่แน่ใจว่า รถมันจะเล็ก / หลังคามันจะเตี้ยเกินไปสำหรับคุณมั้ย ?? ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2019, 20:27:13 โดย TCP »

ออฟไลน์ Devil13

เส้นสระบุรี ทางหลักๆไม่ได้แย่มากเลยนะ
ผมว่า CHR เหลือๆครับ

ถ้าต่อยอดจาก City ผมว่าคันนี้น่าจะเหมาะ นอกซะจากรายได้คุณกระโดดมาเยอะมากๆ
แล้วเก็บ City ไว้ใช้สำรอง อันนั้นเลือกตามอารมณ์ได้เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ทางไม่เรียบ ทางฝุ่น มีรถใหญ่วิ่งตลอด ผมว่าไปหา PPV ดีกว่าครับ แถม จขกท ก็สูง 187 ซม ด้วย หารถใหญ่หน่อยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Arnan_td

CHR ครับ ผมสูง 183 สบายๆครับ รถมันไม่ได้แคบเลยนะถ้าเอาตัวเลขมาเทียบ มันแค่ให้ความรู้สึกว่าแคบเฉยๆเพราะ design

ออฟไลน์ simcity

ชอบ XV ที่สุด ก็ไป XV เลยครับ

บางครั้งคนเราก็ต้องทำตามหัวใจบ้าง

ออฟไลน์ PAWIN9

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็น ทุก ๆ มุมมองจากพี่ ๆ สมาชิกทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ thanakrit

• Newbie
  • *
ตามเงื่อนไขผมเลือก CHR เก็บส่วนต่างไว้เติมน้ำมัน + บำรุงรักษาดีกว่าครับ เพิ่มเป็น HV ด้วยช่วยค่าน้ำมันได้เยอะ
ผมวิ่งไปกลับ กทม ทับกวาง บ่อยพอกัน เข้าใจสภาพถนนเลย เรื่องหนีรถบรรทุกนี่ อยู่ที่ใจล้วนๆครับ รถอะไรก็หนีได้
แต่อยากได้หนีแบบไหน หนีแบบไม่ลุ้นกดทีเดียวผ่านฉลุย
ที่บ้านมีรถหลายคัน คันที่ใช้แล้วหนีสบายใจ คือ Prius กับ Camry ใหม่ 2.5G กดแล้วแซงสบายๆ นั่ง 2 คนเป็นหลัก
นอกนั้น March, CRV,Fortuner,Xtrail ก็หนีได้ครับ

ออฟไลน์ civic666

ผมเตี้ยกว่าคุณ2เซนต์ ตัดchr ออกก่อนเพราะมันไม่โปร่งครับ หัวใกล้หลังคามากไป ถนนแบบที่ว่าผมจิ้มfor กับx trail และเพิ่มCRV ให้อีกคัน นั่งโล่งกว่าแน่นอน ผมนั่งchr มันสบายแต่อึดอัด มองไปข้างหน้าแล้วเห็นขอบบนกระจกหน้า มันไม่สบายตาครับ ในการขับผมชอบxนะครับ รถโคลงน้อยมาก ติดอย่างเดียวคือโฉมมันเก่ากว่า และไม่ชอบด้านท้ายสอบๆของมัน crvก็จะติดนุ่มนิดๆ ส่วนfor ผมว่าอยู่ตรงกลาง ขอ้เสียของซูมีอย่างเดียวคือ ศูนย์และค่าเมนเทนแนนซ์ อ่อ เครื่องเล็กกว่าด้วย
ผมแนะนำ x กับCRV อยากให้ไปลองขับว่าถูกจริตกับคันไหนครับ ขอลองยาวหน่อย หาถนนขรุขระลองด้วยครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

งบ 1.4 ไม่เกี่ยวกับเงินที่ต้องเก็บไว้บำรุงรักษา
ผมเชีย Nissan X-Trail ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"