ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงินอยู่ประมาณ 3 แสนเอาไปซื้อกองทุนหรือลงทุนอะไรดีครับ (ตราสารหนี้ครับ)  (อ่าน 9902 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำนะครับ

ตอนนี้มีเงินประมาณ 3 แสนที่สามารถไปลงทุนโดยไม่กระทบต่อชีวิต(และการเรียน) ได้ครับ

อยากลองทุนระยะยาว 1 ปีขึ้น

ตอนนี้ที่เล็งๆ ไว้ คือ กองทุนของ scb 1 ปีในตราสารต่างประเทศ

กับหุ้นกู้(แต่ไม่เคยซื้อทันเลยสักครั้งครับ หุ้นกู้นี่ และช่วงนี้มีตัวเลือกน้อย)

มีอะไรน่าลงทุนบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member

ตอนนี้มีเงินประมาณ 3 แสนที่สามารถไปลงทุนโดยไม่กระทบต่อชีวิต(และการเรียน) ได้ครับ

ตอนนี้ที่เล็งๆ ไว้ คือ กองทุนของ scb 1 ปีในตราสารต่างประเทศ

กับหุ้นกู้(แต่ไม่เคยซื้อทันเลยสักครั้งครับ หุ้นกู้นี่ และช่วงนี้มีตัวเลือกน้อย)

มีอะไรน่าลงทุนบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

จะซื้อกองต่างประเทศ ดูด้วยนะครับว่ามีการประกันค่าเงินรึเปล่า ไม่งั้นอาจจะโดนค่าเงินกินค่าดอกเบี้ยไปหมดครับ ไม่ได้บอกด้วยว่า กอง SCB คือกองไหน

หุ้นกู้ ด้วยเงิน 3 แสนอาจจะหาซื้อยากหน่อยครับ เพราะว่าส่วนใหญ่เค้าจะสำรองให้ผู้มีอุปการะคุณของผู้จัดจำหน่ายหุ้นกู้ได้กันไปก่อน  ถ้าสนใจหุ้นกู้ก็ต้องดูพวกเรทติ้ง แต่ถ้าระยะเวลาประมาณปี ก็ไม่ต้องห่วง ห่วงแค่ว่าจะหาได้ไหมเพราะปรกติหุ้นกู้จะ 3 ปีขึ้น นอกจากช่วงดอกเบี้ยผันผวน

ผมไม่ทราบว่ารับความเสี่ยงได้ระดับไหนนะครับ ยังไงก็ลองศึกษาให้ดีก่อนลงทุนแล้วกันครับ ถ้าอยากให้ปลอดภัยหน่อย แต่ผลตอบแทนดีกว่าเงินฝากลองดูพวก กองตราสารหนี้ ทั้งนี้ก็ต้องดูนโยบายของแต่ละกองด้วยว่า ระยะเวลาของตราสารหนี้ที่ลงทุนยาวแค่ไหน แล้วประเมิณดูว่า ทิศทางของดอกเบี้ยเป็นอย่างไรครับ แล้วค่อยมาเลือกกอง จะได้ผลตอบแทนที่ดีครับ  :)

GreenG

จะซื้อกองต่างประเทศ ดูด้วยนะครับว่ามีการประกันค่าเงินรึเปล่า ไม่งั้นอาจจะโดนค่าเงินกินค่าดอกเบี้ยไปหมดครับ ไม่ได้บอกด้วยว่า กอง SCB คือกองไหน

หุ้นกู้ ด้วยเงิน 3 แสนอาจจะหาซื้อยากหน่อยครับ เพราะว่าส่วนใหญ่เค้าจะสำรองให้ผู้มีอุปการะคุณของผู้จัดจำหน่ายหุ้นกู้ได้กันไปก่อน  ถ้าสนใจหุ้นกู้ก็ต้องดูพวกเรทติ้ง แต่ถ้าระยะเวลาประมาณปี ก็ไม่ต้องห่วง ห่วงแค่ว่าจะหาได้ไหมเพราะปรกติหุ้นกู้จะ 3 ปีขึ้น นอกจากช่วงดอกเบี้ยผันผวน

ผมไม่ทราบว่ารับความเสี่ยงได้ระดับไหนนะครับ ยังไงก็ลองศึกษาให้ดีก่อนลงทุนแล้วกันครับ ถ้าอยากให้ปลอดภัยหน่อย แต่ผลตอบแทนดีกว่าเงินฝากลองดูพวก กองตราสารหนี้ ทั้งนี้ก็ต้องดูนโยบายของแต่ละกองด้วยว่า ระยะเวลาของตราสารหนี้ที่ลงทุนยาวแค่ไหน แล้วประเมิณดูว่า ทิศทางของดอกเบี้ยเป็นอย่างไรครับ แล้วค่อยมาเลือกกอง จะได้ผลตอบแทนที่ดีครับ  :)

http://www.scbam.com/v2/user_upload/FUND_DOC/IPO/SCBFF1Y91_IPO.pdf

ผมสนใจอันนี้นะครับ อ่านๆ ดูเหมือนเขากันความเสี่ยงเรื่องค่าเงินด้วยครับ ข้อ 3 หน้า 2 ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ประมาณได้ว่า 3.1% อย่าเอาเลยครับ เสี่ยง แต่รับน้อยกว่าเงินฝากบางชนิดอีก หาหุ้นกู้ดีๆ ได้สัก 4-6% น่าจะสบายกว่า แต่หลายปีนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เห็นด้วยกับคุณ Ruksadindan ครับผลตอบแทน ต่ำเกินไป สู้เลือกหุ้นกู้บริษัทที่มีเครดิตค่อนข้างดี และผลตอบแทนที่สูงกว่าดีกว่าคำนวณจากราคาเสนอขาย ย้อนกลับไปหาผลตอบแทน ตลอดจนอายุที่เหลืออยู่ข้องหุ้นกู้นั้น ๆ(หากจะเลือกตราสารหนี้)....หากจะเลือกกองทุนหุ้น  ความเสี่ยงอยู่ในระดับสูง  และหุ้นในช่วงปีสองปีนี้ ก็เป็นแบบ ติดชึ่ง.. ขึ้น ๆ ลง ๆ เพื่อรอ pe..ให้ลดลง..ไม่น่าสนใจใหญ่...
ส่วนผมต้นปีที่ผ่านมา หนีทอง...หุ้น...(หากใครอ่านข้อเขียนของผมในเวปฯนี้แล้วทำตามก็นั่งยิ้มแล้วครับ)  แล้วนำส่วนที่เหลือจากสภาพคล่องลงที่ดินเขาใหญ่ไปแล้ว ปลายปีก็คงสร้างบ้าน...
  สรุปว่าอะไรที่เสี่ยงสูงกำไรเยอะ ผมถอยหมด ที่เหลือลงทุนอยู่ตอนนี้ก็ 1. อพาร์ทเม้นหลังเดียว  2. สลากออมสินผลตอบแทน ณ ปัจจุบันผ่านมาสองปีได้เฉลี่ย3%เศษ (ลงไปสามล้าน ได้สองแสนกว่า )  3. ที่ดิน..   ครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

จ่ายภาษีเงินได้หรือเปล่าครับ?

ถ้าต้องจ่าย เลือกกอง LTF ดีๆดูซิครับ ลดหย่อนภาษีได้เยอะที่เดียว

ถ้าคุณอยู่ในช่วงฐานภาษีสุดท้ายที่ 20% ซื้อแสนนึงก็ได้ทอนสองหมื่นแล้วครับ

GreenG

ขอบคุณครับ ซื้อไปแล้วครับ ;)

ออฟไลน์ sukhontha

ผมให้คำแนะนำเท่าที่ทำได้  และคุณ  ตัดสินใจแล้ว..ขออย่าเครียดหากผลการลงทุนไม่เป็นไปตามคาด ...ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นได้ยิ่งดี  ครับ

GreenG

ผมให้คำแนะนำเท่าที่ทำได้  และคุณ  ตัดสินใจแล้ว..ขออย่าเครียดหากผลการลงทุนไม่เป็นไปตามคาด ...ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นได้ยิ่งดี  ครับ

ขอบคุณครับ :D