ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยรถ Ford Everest 2015 กับการใช้รถเกิน 10 ปี  (อ่าน 14974 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
สอบถามผู้ที่เคยใช้รถ diesel หรือ รถฟอร์ด ที่มีอายุ อานามเกิน 10 ปีหน่อยครับ

คือตอนนี้จะซื้อรถคันใหม่ ซึ่งตามที่ตั้งใจไว้คงใช้ไปจนพังไปข้างนึงเหมือนคันเก่า (ตาโต 1996) เลยอยากทราบว่าในระยะยาวๆๆ ฟอร์ดเป็นรถที่เหมาะสมจะใช้ในระยะยาวๆๆไหม ถ้าเทียบกับพวกรถญี่ปุ่นเช่น T , H

เพราะที่บริษัทมีรถกะบะ T อายุอานาม 13 ปี ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ อาจจะต้องซ๋อมพวกเบรค และช่วงล่างบ้างในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา แต่ไม่ต้องยกเครื่องยนต์ใหม่ (แบบเบนซิน) หรือ เกียร์ใหม่

ตอนนี้จองคิวไปแล้วครับ เห็นว่าส่งรถหลังปีใหม่ แต่ในใบจองแจ้งไว้ว่า คืนเงินจองทุกกรณี เลยจะรอดู For กับ PJS ตัวใหม่ ว่าเปิดราคา และะออฟชั่นมาแบบไหน

แต่เรื่องฟอร์ดนี่ไม่ค่อยมีเพื่อนๆ หรือคนรู้จักใช้เลยครับ เลยอยากหาข้อมูลเพิ่มการตัดสินใจครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ว่าด้วยรถ Ford Everest 2015 กับการใช้รถเกิน 10 ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 13:05:50 »
 10 ปียังถือว่าเป็นเวลาที่ไม่เยอะครับ  ถ้าบอกว่าใช้จนพังไปข้างนึงเอาตัวเลขขั้นต่ำที่ 15 ปี  ดีไหม  ผมปสก ใช้รเกิน 15 ปีบ่อย ๆ หลายคัน ถึงกล้าฟันธงไดว่า โคโรล่า 3 ห่วงไม่น่าใช้เลยตอนนี้

ถ้าใช้รถถึง 10 ปีไม่มีปัญหาอะไรหรอก อะไหล่ก็ยังมีครบ   แต่ให้ลองดูตัวเลขที่ 15 ปีขึ้นไป ตอนนั้นจะเหลือรถอยู่บนถนนกี่คัน    ปัญหานึงที่ผมเจอในฟอร์ดรุ่นก่อน  ๆ  ทำให้ลังเลอยู่คือ  ตอนขายนะขายไม่ออกน่ะสิ    ถ้าเทียบกับ โตโยต้ารถไมตี้เอ๊กลงไปหรือ LN  ลงไปมันจะมีโอกาสปล่อยมือไปได้มากกว่าเมื่อถึงเวลานั้น    แต่ฟอร์ดกลัวจะติดดอย   
แต่เรื่องซ่อมถึงเวลา 15 ปีขึ้นไปอันนั้นกลัวว่าจะไม่ค่อยมีอะไหล่  จะต้องพึ่งแต่เบิกตามร้าน ในคลับฟอร์ดมากกว่าเพิ่งศูนย์          ถึงเวลานั้นฟอรืดก็มีรถรุ่นใหม่  ๆ ออกมาแล้วจะซัพพอร์ตอะไหล่ได้แค่ไหน   ถ้าเทียบกับโตโยต้าถึงเวลานั้นก็ยังมีทางเลือกอะไหล่ทดแทน ข้างนอก             
แล้วก็ตัว Top  ที่กังวลอยู่คือฝาท้ายไฟฟ้า   ถ้าผมใช้ไปซัก 10-15 ปี ตอนนั้นยังไงก็คงได้ซ่อมฝาท้ายไฟฟ้า    ราคาซ่อมมันจะอยู่ราว ๆ 5 หมื่นหรือเปล่า     คิดหนักว่าค่าใช้จ่ายไม่น้อยเหมือนกัน

ออฟไลน์ O_o"

Re: ว่าด้วยรถ Ford Everest 2015 กับการใช้รถเกิน 10 ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 13:14:16 »
ถ้าใช้ยาวนานขนาดเกิน 10 ปีนั้น หลักๆคงต้องดูที่ระบบไฟฟ้าต่างๆ การทำงานของเกียร์ระบบขับเคลื่อน เครื่องยนต์ ระบบปรับอากาศ

รถมีระบบไฟฟ้าความซับซ้อน อาจไม่ทนต่อสภาพอากาศร้อน การลุยน้ำท่วมขัง เปลี่ยนหรือซ่อมทีคงหลักหมื่น

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าผมจะซื้อรถจาก ford รุ่นใหม่ๆที่เปิดตัว หรือ ยี่ห้อใดก็ตาม จะรอสัก 6 เดือนถึง 1 ปี รอดูปัญหาที่เกิดขึ้นกับรถก่อนครับ  ;D ;D ;D

ล็อดแรกๆ ของการผลิตมักปัญหาติดตัว มาบ้าง เช่นระบบไฟฟ้าร่วน ช่วงล่างมีเสียงดัง การทำงานเครื่องยนต์เกียร์ คุณภาพงานประกอบในห้องโดยสาร 

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 13:37:12 »
ผมกลัวที่สุดยี่ห้อนี้คือ เกียร์ ครับผม  กลัวจริงๆ เพราะการซ่อมเกียร์แพงและหงุดหงิด  คือ เราไม่สามารถหาเกียร์ยี่ห้อื่นมาแทนได้ มั้งครับผม
คือถ้า เกียร์รุ่นไหน มีประวัติว่ามันเสียบ่อย หรืออายุไม่ยืนยาว เอาตัวใหม่มาก็จะมีอาการเดิม เพราะว่า ต้นฉบับ มันมาเป็นแบบนั้นหรือเปล่า
แต่เรื่องอื่นผมว่าไว้ใจได้นะ เพราะว่า everest เดิม ก็ยังมีขายอยู่เลยนะครับผม นี่ก็ผ่านระยะเวลามานานแล้วนะครับผม
แต่บอกตรงๆ รุ่นใหม่ตัวนี้ก็เป็นตัวเลือกในใจผมนะ แต่ผมรอดูพี่โตก่อนครับผม

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 13:40:57 »
เรนเจอร์รุ่นแรก ผมยังเห็นวิ่งปะปลายอยู่นะ
แต่ ไทเกอร์ และดาก้อนอาย ห่างหายไปเยอะ ทั้งที่รถขายได้และคนใช้เยอะกว่า

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:01:07 »
ผมว่ามันอยู่ที่เจ้าของดูแลบำรุงรักษาด้วยละครับ ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม ถ้าขับอย่างเดียวก็มีสิทธิ์ไปก่อนวัยอันควร
อีกอย่างก็ลักษณะการใช้งานของแต่ละคนครับ ใช้งานหนักเบาไม่เท่ากัน พฤติกรรมการขับขี่ก็มีส่วนครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:10:34 »
10 ปีก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรน่ะครับ แต่พอถึงเวลานั้น อะไหล่คงหาได้ไม่สะดวกเท่ารถตลาด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:13:23 »
ผมเคยมีเรนเจอร์ใช้มา 10 ปี มันก็อยู่ดีของมันนะ แต่ผมเข้าศูนย์เช็คระยะไปตลอดที่ใช้ ไม่เคยทำอู่นอก ไม่มีปัญหาครับ มีแค่เปลี่ยนตามอายุของมัน ตู้แอร์ เปลี่ยน แผงแอร์เปลี่ยน เครื่องเคยความร้อนขึ้นตอนวิ่งทางไกล แต่ตอนนั้นกดมาตลอดจนมารู้ตัวแอร์ไม่เย็นดูเข็มความร้อนร้อน H เลย พอปิดแอร์ก็กลับมาลดลง เคยเป็นครั้งเดียวไม่ได้แก้อะไร
ขายไปตอนอายุ 11 ปี มาออกเฟียสต้า เป็นเรนเจอร์ 8 ช่อง 2.5 ดีเซลเก่าตัวแรก

ต่อมา Everest ตัว 2.5 TDCi ตอนนี้ 8 ปีละ เข้าศูนย์ปกติ เจอปัญหาตอนอายุ 7 ปี คือ ABS เซ็นเซอร์ทำงานผิดปกติ เบรคแล้ว ABS ทำงานตลอด ศูนย์แก้ให้ฟรี  นอกนั้นยังไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ ล่าสุดมีแบต สิ้นสภาพ ทำรถดับกลางอากาศมาครั้งนึง วิ่งแบบไฟโชว์วิ่งทางไกล เจอรถเลี้ยวกลับเลยเบรคกระทันหัน จังหวะเร่งออกกดเต็ม + เปิดไฟสูง + บีบแตร รถดับเฉย  เอามาเข้าศูนย์ เค้าเช็คได้ปัญหามาจากเเบต เลยเปลี่ยนแบต หายดีเลยไม่มีไฟโชว์ ไม่มีดับอีก  

เอาว่าไม่เคยเจอปัญหาด้านที่ทำให้จ่ายหนักครับ ตามอายุมัน  ตอนนี้จอง Everest ใหม่ไปละ

ทั้งหมดนี้อยู่บนพื้นฐานว่า ผมเข้าศูนย์เช็คระยะตลอดการใช้งานนะครับ ไม่เข้าอู่นอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2015, 14:18:45 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:31:06 »
ฟอร์ด ไม่รู้ (แต่อยากตอบ ^___^)
คือที่ทำงาน มีนิสสันฟอนเทียร์คันนึงใช้ตั้งแต่ตอนเราเป็นนักศึกษา จนตอนนี้กลับมาทำงานได้ 5 ปีแล้ว
ยังวิ่งได้แบบสมบุกสมบันสุดๆ แล้วไม่ใช่วิ่งใกล้ๆนะ เช่น พานักศึกษาไปเก็บตัวอย่างของป่าภาคเหนือเชียงราย
เก็บตัวอย่างที่สงขลา ภูเก็ต แล้ววิ่งแบบนี้แบบวันเว้นวันเลยนะ เอาเป็นว่า เฉลี่ยอาทิตย์นึงวิ่ง 3 ครั้งอ่ะ

คิดดูแล้วกันว่า คนขับรถราชการเป็นยังไง ใช้รักษามั้ย

ปล. ไม่ได้ตอบช่วยไรเขาเล้ยยยย

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:32:24 »
ที่บ้านผมใช้ Ranger. ตัวแรกเป็นรถส่งของ อายุก็13ปีแล้ว โดยรวมรถไม่จุกจิกหรือไม่เคยจอดเสียกลางทางครับ จะมีก็แต่คอมแอร์พังเมื่อตอนปีที่แล้วเองครับ :D คันนี้ป๊าผมจับเข้าอู่นอกตลอด เข้าศูนย์ไม่ไหวครับ 5000++ ทุกรอบ จับชิ้นไหนเสียมันทุกชิ้นแถมเปลี่ยนโดยที่ไม่ค่อยจะโทรมาบอกด้วย >:( คันนี้นี้พี่ส่งของที่บ้านขับตลอด เท้าหนักพอสมควร ไม่ค่อยจะถนอมรถเท่าไหร่ ก็ถือว่าทนมือทนเท้าพอสมควรนะ555
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:33:13 »
ที่บ้านมี Everest โฉมแรกปี 2003 ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ แม้ไม่ได้วิ่งทุกวัน แต่ยังวิ่งทางไกลได้สบายไม่มีปัญหาอะไร

ปัญหาที่เคยเจอ เทียบกับ vios 2004 ที่ขายออกไปไม่นาน ก็ถือว่าจุกจิกกว่าในระดับนึง แต่ไม่มาก

เท่าที่เจอ ก็มี เครื่องฮีตไปรอบหนึ่ง เพราะความสะเพร่าไม่เช็ครึเปล่าไม่แน่ใจ แต่เห็นรุ่นนี้เป็นกันหลายคัน

แล้วก็ตัวดึงฝาน้ำมันเสีย แปลงของ ranger มาใส่แทน ใช้ได้ดี immobilizer เสีย ถอดกล่องออกไปเลย ใช้ได้ปกติ

นอกจากนี้ก็ไม่มีอะไร เช็คระยะปกติครับ

ปล.เข้าอู่นอกนะครับ ไม่ได้เข้าศูนย์
ปล2. อืดและกินน้ำมันเหมือนเดิมตามที่เป็นมาตั้งแต่ป้ายแดง

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:42:19 »
ตอบตามที่เคยได้ใช้อยู่บ้างนะครับ เป็นรถของ พ่อ  Ford everest ปีนี้ก็เข้า ปีที่ 12 แล้ว เมื่อต้นปี พึ่งเอาไปซ่อมช่วงล่างกับโช๊คหน้าและอะไหล่เล็กๆ น้อยๆมาครับ

เท่าที่ผมเห็นไม่เคยเจอปัญหาใหญ่ๆ หนักอะไรเลย ครับ วิ่ง ทางไกลประจำ เปลี่ยนอะไหล่ตามคู่มือ หรือเปลี่ยนก่อนประจำ ยิ่งน้ำมันเครื่องเค้าจะเปลี่ยน ก่อน หมื่นโล หรือช่วงๆ 8500 โล ประจำ ครับและแกเลือกใช้ของดีๆ เลย ตอนนี้วิ่งมา สองแสนกว่าๆ ไม่เคยเจอปัญหาจุกจิก ที่ซ่อมไม่จบ เลยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:48:49 »
ใช้แฝด ตอบได้ไหม  

13 ปีแล้วนะรถผม  

ตัวเครื่องไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจ เพราะผมรู้จุดอ่อนของมันดี  ถ้าไม่ใช่ปัญหาเฉพาะรุ่น มันก็ไม่มีปัญหาอื่นกวนใจนะครับ  

โดยเงื่อนไขผม ผมเข้าอู่นอก เปลี่ยนอะไหลทุกชิ้นไม่ซ่อม ใช้ของแท้  แต่แต่งเครื่องยนต์ (เยอะมาก) ความทนของเครื่อง ของฝาสูบโดยรวมดีมาก  

ราคาอะไหล่ไม่สาหัส  ตู้แอร์ไม่เคยพัง   ออกตัวหนักกระชากเพลาท้าย ไม่เคยมีปัญหา ทุกวันนี้เวลาวิ่งทางไกลไว้ใจคันนี้มากกว่ามิราจอีก  

ตัวเครื่องยนต์เคยพังกลางทางครั้งเดียว   ไทม์มิ่งขาด   ทั้งที่ไม่ถึงแสนโลไม่ถึงแปดปี  อาจจะเป็นเพราะผมขับแบบกระชาก ตอนขาดกำลังขยี้คันเร่ง ขาดคาเท้า  (ฮ่าๆ)  

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 15:12:21 »
 ;D ;D ;D
รถสมัยก่อนมันทน เพราะระบบไฟมันน้อย ไม่ค่อยจุกจิก
สมัยนี้อะไรๆก็ไฟฟ้า โดนน้ำนิดน้ำหน่อยก็ป่วยละ
ความหรูหรา ไฮโซ มันก็ดูดีนะ มันสามารถแอบแซ่บได้ แต่ผมว่ามันบอบบาง
รุ่นนี้เหมือนถูกสร้างมาเพื่อเป็นรถ ไฮโซ มากกว่าสำหรับคนชอบลุย เรื่องลุยผมว่ายังแพ้เชพเลยมั้ง
จะต่างกับรถที่มีความเป็นกลางๆแบบโตต้า ระบบน้อย เน้นถึกๆทนๆ ลุยๆ เหมือนหนุ่มบ้านๆ
ไม่มีอะไรพิเศษ แต่มีความเป็นคนกลางๆ เข้าได้กับทุกคน แกร่งในแบบของมัน

ว่าด้วยเรื่องรถที่มีระบบไฟฟ้าเยอะๆนี่ผมก็ปวดหัวนะ คิดถึงตอนเอา BMW x3d ของพี่ไปลุยน้ำมา
ไฟอะไรไม่รู้ขึ้นโชว์ไปหมด ขอตอบนอกเรื่องที่เจ้าของกระทู้ตั้งนิดนึง
อย่าคาดหวังความทนทานของรถรุ่นใหม่ เหมือนรุ่นใหม่มันถูกสร้างมาเพื่อความปลอดภัยและความสะดวกสะบาบมากกว่าความทนทาน
อยากได้แบบกลางๆ ผมว่าโตต้า เหมาะสุดละ ความทนทานน่าจะสูงสุด แต่รถยุคนี้ผมว่า ได้10ปีก็ดีแล้ว คุ้มแล้ว
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 15:44:12 »
ผมว่าใช้ได้สบายๆนะครับ ในพื้นฐานของการใช้และดูแลที่เหมาะสมด้วย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 15:52:37 »
ผมเคยมีเรนเจอร์ใช้มา 10 ปี มันก็อยู่ดีของมันนะ แต่ผมเข้าศูนย์เช็คระยะไปตลอดที่ใช้ ไม่เคยทำอู่นอก ไม่มีปัญหาครับ มีแค่เปลี่ยนตามอายุของมัน ตู้แอร์ เปลี่ยน แผงแอร์เปลี่ยน เครื่องเคยความร้อนขึ้นตอนวิ่งทางไกล แต่ตอนนั้นกดมาตลอดจนมารู้ตัวแอร์ไม่เย็นดูเข็มความร้อนร้อน H เลย พอปิดแอร์ก็กลับมาลดลง เคยเป็นครั้งเดียวไม่ได้แก้อะไร
ขายไปตอนอายุ 11 ปี มาออกเฟียสต้า เป็นเรนเจอร์ 8 ช่อง 2.5 ดีเซลเก่าตัวแรก

ต่อมา Everest ตัว 2.5 TDCi ตอนนี้ 8 ปีละ เข้าศูนย์ปกติ เจอปัญหาตอนอายุ 7 ปี คือ ABS เซ็นเซอร์ทำงานผิดปกติ เบรคแล้ว ABS ทำงานตลอด ศูนย์แก้ให้ฟรี  นอกนั้นยังไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ ล่าสุดมีแบต สิ้นสภาพ ทำรถดับกลางอากาศมาครั้งนึง วิ่งแบบไฟโชว์วิ่งทางไกล เจอรถเลี้ยวกลับเลยเบรคกระทันหัน จังหวะเร่งออกกดเต็ม + เปิดไฟสูง + บีบแตร รถดับเฉย  เอามาเข้าศูนย์ เค้าเช็คได้ปัญหามาจากเเบต เลยเปลี่ยนแบต หายดีเลยไม่มีไฟโชว์ ไม่มีดับอีก  

เอาว่าไม่เคยเจอปัญหาด้านที่ทำให้จ่ายหนักครับ ตามอายุมัน  ตอนนี้จอง Everest ใหม่ไปละ

ทั้งหมดนี้อยู่บนพื้นฐานว่า ผมเข้าศูนย์เช็คระยะตลอดการใช้งานนะครับ ไม่เข้าอู่นอก
  เป็นข้อมูลที่ดีมากเลย  แฟนฟอรืดตัวจริงเลย  ใช้มา 2 รุ่นแล้ว      หมดค่าดูแลกับศูนย์ไปเยอะมั๊ย

เห็นด้วยตามคุณสิทธิ์ว่า   รถปิคอัพสมัยก่อนมันทน  ๆ  ไม่ค่อยมีอะไรเสียเพราะส่วนใหญ่มันเป็นกลไกล้วน โอกาสพังน่ะยากถ้าจะพังก็ตามการสึกหรอตามระยะทาง ใช้งาน 10 กว่าปีก็ไม่เห็นมีอะไร       ยิ่งเป็น ISUZU TFR  90 แรงม้าก่อนนี้ก็ถึกทนตามนั้นเลยอะไหล่พื้นฐานก็ราคาถูกไม่มีอะไรต้องไปซ่อมมัน แรงม้าไม่ได้เยอะ เครื่องเลยทนมาก        แต่ชื่อเสียงมันก็ค่อย ๆ หายไปพร้อมกับรถรุ่นใหม่ ๆ ที่มันมีหลายอย่างเข้ามา ทั้งเทอร์โบ ระบบไฟฟ้า คอมมอนเรล   option อื่นอีกสารพัด  พวกนี้มีอายุงานทั้งสิ้น 

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 16:07:43 »

เป็นข้อมูลที่ดีมากเลย  แฟนฟอรืดตัวจริงเลย  ใช้มา 2 รุ่นแล้ว      หมดค่าดูแลกับศูนย์ไปเยอะมั๊ย

เห็นด้วยตามคุณสิทธิ์ว่า   รถปิคอัพสมัยก่อนมันทน  ๆ  ไม่ค่อยมีอะไรเสียเพราะส่วนใหญ่มันเป็นกลไกล้วน โอกาสพังน่ะยากถ้าจะพังก็ตามการสึกหรอตามระยะทาง ใช้งาน 10 กว่าปีก็ไม่เห็นมีอะไร       ยิ่งเป็น ISUZU TFR  90 แรงม้าก่อนนี้ก็ถึกทนตามนั้นเลยอะไหล่พื้นฐานก็ราคาถูกไม่มีอะไรต้องไปซ่อมมัน แรงม้าไม่ได้เยอะ เครื่องเลยทนมาก        แต่ชื่อเสียงมันก็ค่อย ๆ หายไปพร้อมกับรถรุ่นใหม่ ๆ ที่มันมีหลายอย่างเข้ามา ทั้งเทอร์โบ ระบบไฟฟ้า คอมมอนเรล   option อื่นอีกสารพัด  พวกนี้มีอายุงานทั้งสิ้น 

เช็คมีถูกมีแพงครับตามระยะ เคยต่ำสุดก็ประมาณ 1200 กว่าๆ แพงสุดก็หมื่นกว่าบาทเพราะของชิ้นใหญ่เช่นตู้แอร์ อะไรแบบนี้ครับ แผงหม่อน้ำ ก็เปลี่ยนไปพร้อมๆตู้แอร์ แต่รวมๆ จ่ายค่าน้ำมันมากกว่าครับ เพราะรถมันตามอายุ ถ้าเช็คระยะปกติ 1200-5000 (ทั้ง 2 รุ่นนะ ) จริงๆพวกใบเช็ครายการทั้งหลายมีเก็บนะ แต่บางส่วนก็หายไปบ้างอะไรบ้างครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 16:44:50 »
ผมใช้ Ranger ซื้อมาปี 2000 ใช้ถึงปี 2012  ใช้พี่ไปใช้ในไซด์งาน
12 ปีที่ใช้ ไม่เจอปัญหา นอกจากชน 1 ครั้งซ่อม 1 เดือน
1-5 ปีแทบไม่ต้องทำอะไร แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลว และอะไหล่ตามอายุ
ึหมดปีที่ 5 ขึ้นปีที่ 6 จับเปลี่ยนพวกลูกยางช่วงล่าง ยางแท่นเครื่อง โช๊คอัพ
ใช้จนถึงปีที่ 11   หลังให้พี่ไปใช้ ก็เปลี่ยนตามรอบวงทั้งหมด ทุกวันนี้ผมเอามา
ขับในบางครั้ง ก็ยังโอเคอยู่ วิ่งไป 2.5 แสนโลแล้ว

Focus tdci ก็คล้ายๆกัน ขึ้นปีที่ 6 ผมจับเปลี่ยนช่วงล่าง พวกลูกยางทั้งหมด
ยางรองแท่น  โช๊ค 4 ต้น  เหล็กกันโคลงหน้า  ยังใช้ดีแน่นหนึบเหมือนเดิม

ผมว่าไม่ว่ายี่ห้อไหน อยู่ที่การดูแลครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 18:04:38 »
ผมก็ใช้ Ford อยู่ครับ แต่เป็น Focus 1.8 Ghia รุ่นปี 2006 ก็ใกล้ 10 ปีเข้าไปแล้วละเนอะ ไมล์ 25x,xxx km แล้ว ใช้ LPG อีกตะหาก เช็คระยะที่ศูนย์ตลอด ประทับใจกับทั้งรถและศูนย์นะ ไม่เคยผิดหวังเลย คือปัญหามันมี แต่แก้ทีเดียวจบตลอด เลยคิดว่าไม่จุกจิกนะ ตัวอย่างก็มีท่อน้ำฮีทเตอร์หลวม น้ำหม้อน้ำหายไปในระบบแอร์ ออกทางท่อน้ำทิ้งแอร์ไปซะงั้น หาเหตุอยู่กันพักนึง ศูนย์ไม่ได้บังคับให้เปลี่ยนตู้แอร์ แต่รื้อคอนโซล ออกมาซ่อมให้เลยครับ ตรงจุดที่เป็นปัญหา ถือว่าได้ใจผมไปเลยตรงนี้ ไม่โดนฟันเละ คือถึงรถจะอายุขนาดนี้แล้ว แต่ด้วยความที่การบังคับควบคุมมันดี ก็เลยไม่ได้กระตุ้นให้ขายเพื่อเปลี่ยนคันใหม่นะ มันขับดีในแบบของมัน คือไปลองขับรถใหม่ๆ มา แต่กลับมาขับรถเราแล้วรู้สึกว่ารถเรามันดีอ่ะ อะไรทำนองนี้ 555 หรือว่ามันชินมือก็ไม่รู้ พวงมาลัย ช่วงล่าง มันดีอ่ะ เสียที่อืดไปนิด

นี่ผมก็จะไปจอง Everest ซักคันอยู่เหมือนกัน
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ ipong

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 19:34:22 »
ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ได้ข้อมูลเพิ่มเติมเยอะเลย

ส่วนตัวเป็นคนขับรถเอื่อยๆๆครับ (แฟนชอบบ่น) การดูแลรักษาก็ตามคู่มือ + ระยะที่กำหนดครับ แต่คงไม่ได้รัก และถนอมรถแบบสุดๆๆเช่นกัน (เอาเป็นว่าดูแลรถกลางๆๆครับ)

คือคันนี้จะเป็นคันแรกที่ซื้อด้วยเงินตัวเองครับ เพราะเพิ่งมีครอบครัว และรถคันเก่าเริ่มซ่อมบ่อยครับ (ถ้าจะซ่อมคราวนี้คงต้อง ยกแผงช่วงล่าง หน้า-หลัง + ยกเครื่องอีกรอบ ซึ่งก็มีค่าใช้จ่าย 70-80k แฟนเลยเบรค บอกหารถใหม่ดีกว่าไหม)

แต่ผมคงรอดู รถที่เหลือครับ เพราะว่าอย่างไรคงออกรถปลายปีนี้ (ตอนแรกจะออก XV พาคุณภรรยาไปเจอ Everest ที ปัด XV ทิ้งจากลิตส์เลยซะงั้น)

ใครมีอะไรแนะนำ เพิ่มเติมได้เลยนะครับ จะได้เป็นข้อมูลสำหรับมือใหม่แบบผมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 19:38:20 »
ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ได้ข้อมูลเพิ่มเติมเยอะเลย

ส่วนตัวเป็นคนขับรถเอื่อยๆๆครับ (แฟนชอบบ่น) การดูแลรักษาก็ตามคู่มือ + ระยะที่กำหนดครับ แต่คงไม่ได้รัก และถนอมรถแบบสุดๆๆเช่นกัน (เอาเป็นว่าดูแลรถกลางๆๆครับ)

คือคันนี้จะเป็นคันแรกที่ซื้อด้วยเงินตัวเองครับ เพราะเพิ่งมีครอบครัว และรถคันเก่าเริ่มซ่อมบ่อยครับ (ถ้าจะซ่อมคราวนี้คงต้อง ยกแผงช่วงล่าง หน้า-หลัง + ยกเครื่องอีกรอบ ซึ่งก็มีค่าใช้จ่าย 70-80k แฟนเลยเบรค บอกหารถใหม่ดีกว่าไหม)

แต่ผมคงรอดู รถที่เหลือครับ เพราะว่าอย่างไรคงออกรถปลายปีนี้ (ตอนแรกจะออก XV พาคุณภรรยาไปเจอ Everest ที ปัด XV ทิ้งจากลิตส์เลยซะงั้น)

ใครมีอะไรแนะนำ เพิ่มเติมได้เลยนะครับ จะได้เป็นข้อมูลสำหรับมือใหม่แบบผมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

งานหยาบเลยสิครับแบบนี้  ;D ;D ;D ;D ราคาจากไม่เยอะมาก เป็นเพิ่มมาหลายแสน

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 23:17:37 »
ผมมีเจ้า FORD MARATHON อยู่คันนึง วิ่งไป 7 แสนกว่าเเล้ว
อายุอานามรถก็ 18 ปีเเล้ว ทุกวันนี้ก็ยังขับอยู่
เข้าเช็คศูนย์ปีละครั้ง โดยรวมเเล้วไม่มีปัญหาใหญ่ แต่มีปัญหาจุกจิกเล็กๆน้อยๆเเทน
(เช่นประตูตก รีเลย์พัง)
ผมเป็นคนใช้รถถนอม(แต่ลุยทางกันดารบ่อยมาก)ถ้ารถมีอาการอะไรจะซ่อมเลยไม่รอให้เสียเยอะเเล้วค่อยซ่อม
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 00:24:36 »
ผมก็ใช้ Ford อยู่ครับ แต่เป็น Focus 1.8 Ghia รุ่นปี 2006 ก็ใกล้ 10 ปีเข้าไปแล้วละเนอะ ไมล์ 25x,xxx km แล้ว ใช้ LPG อีกตะหาก เช็คระยะที่ศูนย์ตลอด ประทับใจกับทั้งรถและศูนย์นะ ไม่เคยผิดหวังเลย คือปัญหามันมี แต่แก้ทีเดียวจบตลอด เลยคิดว่าไม่จุกจิกนะ ตัวอย่างก็มีท่อน้ำฮีทเตอร์หลวม น้ำหม้อน้ำหายไปในระบบแอร์ ออกทางท่อน้ำทิ้งแอร์ไปซะงั้น หาเหตุอยู่กันพักนึง ศูนย์ไม่ได้บังคับให้เปลี่ยนตู้แอร์ แต่รื้อคอนโซล ออกมาซ่อมให้เลยครับ ตรงจุดที่เป็นปัญหา ถือว่าได้ใจผมไปเลยตรงนี้ ไม่โดนฟันเละ คือถึงรถจะอายุขนาดนี้แล้ว แต่ด้วยความที่การบังคับควบคุมมันดี ก็เลยไม่ได้กระตุ้นให้ขายเพื่อเปลี่ยนคันใหม่นะ มันขับดีในแบบของมัน คือไปลองขับรถใหม่ๆ มา แต่กลับมาขับรถเราแล้วรู้สึกว่ารถเรามันดีอ่ะ อะไรทำนองนี้ 555 หรือว่ามันชินมือก็ไม่รู้ พวงมาลัย ช่วงล่าง มันดีอ่ะ เสียที่อืดไปนิด

นี่ผมก็จะไปจอง Everest ซักคันอยู่เหมือนกัน
  พอบอกศูนย์ได้ไหม  จะได้แนะนำเพื่อนไปบ้งและจะได้อยู่ในข่ายพิจารณาของผมด้วย   

จากคำตอบของหลายท่านแม้จะเป็นรถยี่ห้อฟอร์ดแต่ถ้าเข้าศูนย์ตลอด  รถมันน่าใช้กว่ารถที่ไปเข้าอู่นอกแน่นอน   สบายใจกว่ากันมาก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 01:45:39 »
ตอนนี้คิดว่ารถดี ถ้าทำรถออกมาดีเรื่อยๆ ปัญหาน้อย คนก้อจะใช้เยอะ พอใช้เยอะ อะใหล่ก็จะเยอะตามไปด้วย
แต่ขอให้พัฒนาทางด้านรถยนต์และ ศูนย์บริการไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง

ฟอร์ด จิงๆ มาถูกทางและ แค่รับผิดชอบต่อลุกค้ามากกว่านี้ จะได้อยู่กันยาวๆ

10ปี ผมว่าสบายๆ ดูแลรักษารถดีๆ ผมว่าใช้ยาว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:28:05 »
ฟอร์ดรุ่นนี้ มีไปขายที่จีนด้วย ส่วนประกอบที่จีนหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ ต้องรอผู้รู้
แต่ถ้าใช่ ก็ใช้ยาวๆเลยครับ

ดังนั้นอะไหล่หลายอย่างน่าจะหายห่วง แต่จะติดนิดๆหน่อยๆกับเรื่องอะไหล่ r กะ l นี่แหละครับ

ออฟไลน์ Booboo

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 14:38:20 »
ผมใช้Everestปี2003อยู่
เมื่อก่อนอยู่ต่างจังหวัดภาคเหนือ ใช้ทางไกลขึ้นเขาตลอด ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาจุกจิก
เคยแค่ไปลุยมากลูกปืนล้อหน้าแตก ตอนนั้นอยู่ในประกันไปเคลมมาไม่ต้องรออะไหล่เปลี่ยนได้ทันที (จากภาคเหนือไปเที่ยวเกาะสมุยเปลี่ยนที่ศูนย์เกาะสมุย)
พอย้ายมาอยู่ในกทม. เคยอยากเปลี่ยนรถเพราะคันมันใหญ่ จอดยากเข้าห้างยาก พอน้ำท่วมใหญ่ปี54เลยเห็นค่าของมัน ทางเข้าหมู่บ้านผมท่วม50cm. ประมาณ1กม.ถึงบ้าน ขับเข้าออกบ้านได้สบาย ข้างบ้านบอกว่ายังอยากซื้อมาใช้บ้างเลยครับ
ที่ใช้มาสรุปว่าเครื่องดีเซลฟอร์ดไม่มีปัญหาจุกจิก10กว่าปีแล้ว ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ
Everest รุ่นที่ใช้อยู่มันมีข้อเสียคืออืด และกินน้ำมันมากไปหน่อย คงเป็นเพราะคันมันใหญ่และหนักครับ