ผู้เขียน หัวข้อ: //ช่วยหน่อยครับ// //ช่วยเลือกหน่อยครับ// กระทู้เดียวพอครับ!  (อ่าน 6108 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
พ่อผมจะซื้อรถให้ใช้คันนึง เป็นรถคันแรกของผม  โดยจะให้เป็นรถมือสอง
โดยที่มีตัวเลือกอยู่คือ vios2007 1.5กับ altis2008 1.6 โดยซื้อมาแล้วจะเอาไปติดแก๊สครับ
งบผ่อน 8000-9000 ต่อเดือน งบราคาค่าตัวรถ 4แสน ต้นๆ
ตอนนี้ผมเรียนอยู่มหาลัย อายุ 19ปี  ระยะทางจากบ้านไปมหาลัยก็ประมาณ 50กว่าโล (ไป-กลับ วันนึงก็ร้อยกว่าโล)
ถ้าถามว่าทำไมบ้านกับมหาลัยอยู่ไกลแล้วไม่อยู่หอ ก็เพราะว่า ที่บ้านมีแม่กับน้องที่เป็นผู้หญิง
ส่วนพ่อผมทำงานต่างจังหวัดกลับบ้านอาทิตย์ละครั่ง ก็เลยอยากให้ผมอยู่บ้านแล้วก็จะซื้อรถให้คันนึง
ส่วนมากเวลาขับรถผมจะขับเร็วไม่เกิน 120km/hr เลยอยากจะขอความรู้ว่าควรจะซื้อรุ่นไหนดี

1. อายุ 19ปี
2. ซื้อมาแล้วไปติดแก๊สต่อ
3. ผ่อนเดือนละ 8000-9000 บาท
4. งบราคาค่าตัวรถ 4แสน ต้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 21:59:29 โดย AiiAii »

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 22:05:03 »
ไมล์เท่าไหร่ ราคาต่างกันมากไหม
ถ้าพอๆกันทั้งคู่ ไป altis ครับ
กว้างขวางกว่า ได้ปีใหม่กว่าด้วย

ถ้ากลัวว่ายังขับไม่แข็ง altis มันไม่ได้ใหญ่ต่างกันขนาดนั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 22:06:46 »
ถ้ามองตามเหตุผล อัลติสได้ตัวใหญ่กว่า แถมปีใหม่กว่า แต่ราคา 4 แสนได้จริงหรอ อันนี้ไปหาเองถ้าโชคดี แต่ดูสภาพด้วยไม่ใช่เป็นแท๊กซี่มาก่อน หรือมิดมา

เพิ่มตัวเลือกให้ ถ้างบผ่อนเดือนถึง 8000 นี่ผ่อน b seg ป้ายแดงได้สบายเลยนะ ถ้าติดแก็สก็ วีออสใหม่ ตอนนี้ได้แถมแยอะแยะเลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 22:07:08 »
ถ้าให้เลือกแค่นั้น ก็เป็น Vios ตัวใหม่ครับ

จริงๆ อยากให้เลือก Eco Car มากกว่าครับ

เอาไว้ เวลาเรียนจบ มีงานทำ แล้วค่อยเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นอีกนิด
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 22:08:47 »
รอ ยาริสอีโค ไหมครับ

ราคาเกินงบไปนิด แต่ดอกเบี้ยถูกกว่า และไม่ต้องเสียVAT

ได้รถใหม่ ไม่ต้องซ่อม อีกหลายปี

ลองดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 22:16:49 »
ถ้ามองตามเหตุผล อัลติสได้ตัวใหญ่กว่า แถมปีใหม่กว่า แต่ราคา 4 แสนได้จริงหรอ อันนี้ไปหาเองถ้าโชคดี แต่ดูสภาพด้วยไม่ใช่เป็นแท๊กซี่มาก่อน หรือมิดมา

เพิ่มตัวเลือกให้ ถ้างบผ่อนเดือนถึง 8000 นี่ผ่อน b seg ป้ายแดงได้สบายเลยนะ ถ้าติดแก็สก็ วีออสใหม่ ตอนนี้ได้แถมแยอะแยะเลย

คือต้องการจะผ่อนระยะสั้นๆอะครับ เอาแค่ 4ปีกว่า - 5ปี หมดอะครับ
ถ้าเป็นรถใหม่ป้ายแดงอย่าง vios ผ่อนสั้นอย่างนี้ก็โดนไปเดือนละหมื่นกว่าอะครับ
Altis 4แสนกว่า น่าจะพอหาได้นะครับ แต่อาจจะเฉียดๆ 5แสน อะครับ แต่ถ้ามันแพงขนาดนั้นจริง ก็ต้องดูอีกทีว่า ราคาผ่อน อยู่ในงบรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 22:19:24 โดย AiiAii »

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 22:31:17 »
อัลติสสบายกว่าสิออสเยอะมากครับ ขับไกลๆ รถใหญ่หน่อยคุ้มกว่ามากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 22:33:35 »
ถ้าให้เลือกแค่นั้น ก็เป็น Vios ตัวใหม่ครับ

จริงๆ อยากให้เลือก Eco Car มากกว่าครับ

เอาไว้ เวลาเรียนจบ มีงานทำ แล้วค่อยเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นอีกนิด
พ่อผมเค้าไม่แนะนำรถเล็กอะครับ เคยเห็นโฆษณา honda brio เลยบอกเค้า
พ่อผมก็บอกว่าไม่ชอบ ไม่อยากให้ใช้ อย่างน้อยก็ใช้ honda city หรือ toyota vios ดีกว่า
ส่วน nissan almera ที่ตัวถังเท่า vios พ่อผมก็ไม่ชอบเพราะไม่ใช่รถตลาด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 22:37:50 »
วีออสก็โอเคละล่ะครับ

ส่วน nissan almera ที่ตัวถังเท่า vios พ่อผมก็ไม่ชอบเพราะไม่ใช่รถตลาด

Almera ใหญ่กว่าวีออสนะครับ ที่ตลาดเมกา มันมาสืบต่อจากทีด้าเชียวนะ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 23:25:29 »
altis ดูแล้วเหมาะสมกว่าครับ ใช้ไปยาวๆได้เลยครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 23:37:56 »
Altis เอามาติดแก้ส ค่าใช้จ่ายเมื่อเทียบกับ vios คงไม่ต่างกัน
ดังนั้น ผมเชียร์ Altis ครับ ในงบที่เท่าๆกัน แต่ได้รถที่ใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า ยิ่งขับไม่เร็วด้วย จบครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 23:45:35 »
ผ่อนมือสอง คำนวนดอกดูดีๆนะครับ ลองขับอีโค่ คาร์ คันอื่นที่ไม่ใช่บริโอ้ดูรึยัง หรือจะรอดู นิวยาริส ก็ได้ ผมเห็นดอกเบี้ย ตอนเพื่อนซื้อมือสองแล้วหนาวเลย
ในตัวเลือกเอา วีออสคับ ขับคนเดียว ชิวๆ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 00:44:09 »
น้องเตรียมเงินดาวไว้เท่าไรครับ และเพื่อค่าเปลื่ยนของเหลวอีก และเก็บเงินไว้เปลื่ยนพวกลูกยางลูกหมากอีก รถ5-6ปีมันกำลังใกล้จะได้เวลาซ่อมใหญ่ช่วงล่างเลย
รถมือสองดอกเบียแพงมากและไหนจะvatอีก จะผ่อนมือสองคิดให้หนักๆ กว่าเอารถใหม่นะ

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:25:22 »
รถมือสอง ประมาณ 5 ปี จะมีต้องเสียมากกว่ารถใหม่อยู่ 2 อย่างคือ ค่าซ่อมที่แน่นอนมันต้องมาเพราะกำลังหมดอายุการใช้พอดี ดอกเบี้ยรถมือ 2 ที่เยอะกว่ามือ 1 พอสมควร รวม ๆ แล้ว ค่าซ่อมกับดอกเบี้ยน่าจะร่วม 1-2 แสนนะ นี่ยังไม่นับค่าเสียเวลาถ้าต้องจอดซ่อมอีก ไหนจะเสียแล้วไม่รู้สาเหตุอีก ผมว่าน่าจะหารถมือ 1 ราคา 5-6 แสนมาใช้ ได้ประกัน ใช้อย่างเดียวไม่ต้องซ่อม ดอกเบี้ยถูกกว่า ลุ้นตอนขับน้อยกว่าด้วย จากประสบการณ์รถคันแรก ใช้รถมือ 2 เหมือนกันครับ ลองคุยกับคุณพ่อดูครับ

ออฟไลน์ PeckPeck

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:40:36 »
4 แสนต้น คำนวนดอกเบี้ยดูก่อนนะครับ
ราคานี้ผมไปคบ vios ครับ ขับคนเดียวสบายๆ

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:28:31 »
เลือกVios โลดครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 11:11:18 »
รถมือสอง ถ้าไม่ได้ซื้อสด ต้องคำนวนดอกเบี้ยด้วยนะครับ
เพราะรวมดอกเบี้ย เผลอๆ ต่างกับซื้อป้ายแดงแค่นิดเดียวเองครับ
ไหนจะค่าซ่อมที่อาจต้องเสียเพิ่ม ไหนจะเรื่องความเสี่ยงที่อาจเจอรถชนหนักมา

งบประมานนี้ ออก Vios ป้ายแดงพอได้อยู่ แต่ถ้าจะเอา Altis คงต้องมือสองละครับ
เอาเป็นตัว 1.8G ตัวแรกก็ได้ครับ ออฟชั่นเยอะกว่า เครื่องแรงกว่า ราคาไม่น่าจะต่างกัน

ออฟไลน์ nex7

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 11:21:20 »
ราคามือสองขึ้นกับปีและสภาพรถทำให้ส่วนต่างราคาอาจจะใกล้ ๆ กันได้อยู่ ถ้าราคาไม่ต่างกันมากนักเล่นรถรุ่นใหญ่ขึ้นสักนิดดีกว่า ค่าดูแลการรักษาก็ไม่แตกต่างกันมากอยู่แล้ว ขับสบายกว้างขวาง  แถมเผื่อพ่อ แม่ หรือน้องมานั่งด้วยไปไหนมาไหนสะดวกมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 16:40:23 »
ราคามือสอง ผมขอนอกตัวเลือก จขกท นิดนึงครับ ลองมอง City CNG ไหมครับ

แต่ถ้าเอาในตัวเลือก ผมไป altis 1.6 cng ครับ

• Newbie
  • *
ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 22:24:02 »
สืบเนื่องจากกระทู้ : http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33544.0.html

คืออยากจะถามผู้รู้ หรือผู้มีประสบการณ์ครับว่า ระหว่าง vios2007 กับ altis2008
รุ่นไหนเวลาเอาไปติดแก๊สแล้วพบปัญหามากกว่า หรือว่าเร็วกว่ากัน
แล้วผมเคยอ่านจากกระทู้นึงบอกว่า altis เวลาเอาไปติดแก๊สแล้วทนกว่า vios เพราะมีกระบอกสูบที่ดีกว่า
แล้วจริงไหมที่ toyota เวลาเอาไปติดแก๊สแล้วทนหรือพบปัญหาน้อยกว่า honda

ออฟไลน์ MoLee

Re: ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 22:44:05 »
สมัยนี้ยุคนี้ แก๊สรถยนต์ผมว่าพัฒนาขึ้นเยอะกว่าสมัยก่อนแล้วนะครับ ปัญหาก็พบน้อยมากแล้วล่ะ จะมีก็แค่(ถ้าโชคร้าย)ที่ช่างติดมาไม่ดี
ส่วนตัวผม เชียร์ altis นะ ไม่ใช่เพราะเรื่องทนสู้ 1nz vios ไม่ได้หรืออะไรนะ คือมันทนพอกันนั้นล่ะ ถ้าเรารู้จักดูแลมันดี อันไหนครบระยะควรเปลี่ยนก็เปลี่ยน  มันก็ทนอยู่กับเรานานไม่มีปัญหาแน่ๆ แต่ถ้าไม่ดูแลไม่สนใจอะไรเลยอันนี้แน่นอน ทนแค่ไหนถ้าไม่ดูแลก็เ๊จ๊ง

ที่เชียร์ Altis เพราะรถใหญ่กว่า Vios หลักๆคือมันนั่งสบายกว่า Vios ครับ ส่วนตัวผมนั่งVios ตัว2007มาแล้วเป็นทุกข์สุดๆเลยไม่ค่อยอยากแนะนำ

เรื่องเครื่อง Honda ไอ้เรื่องทนน่ะผมว่าพอกันล่ะ แต่เรื่องจุกจิก ปัญหาเยอะผมว่าอาจจะเป็นเพราะ Toyota คนใช้เยอะ
ช่างเลยชำนานเครื่อง Toyota มากกว่า แถมเป็น Taxi อีก ปัญหา108 ช่างส่วนใหญ่(ยิ่งช่างซ่อม Taxti นะยิ่งเก่ง)เลยรู้และชินกับ Toyota มากกว่าHonda มั้งครับเลยซ่อมแล้วจบ มากกว่า Honda คนเลยคิดว่า เครื่อง Honda จุกจิกกว่ามั้งครับ 

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 00:36:33 »
แล้วทำไมต้องถามหลายกระทู้ในเมื่อคำถามเดิม
แล้วทำไมตั้งหัวข้อไม่สื่อความหมายอะไรเลย
อ่านกฏบ้างนะครับ
แล้วคำถามแบบนี้มันไม่มีใครฟันธงหรอกครับ
หาข้อมูลจากผู้ใช้จริงในบอร์ด altis กับ vios เยอะแยะ รถออกมาเนิ่นนานแล้ว
สุดท้ายถึงบางท่านจะบอกว่า altis ทนกว่า แต่มันไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีโอกาสเสียนะครับ

============================

จัดการให้เรียบร้อยแล้วครับ รวบกระทู้ซะเลย ขอบคุณที่ช่วยกันตักเตือนครับ

Nuay Paul R.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 08:58:50 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 00:47:10 »
แล้วทำไมต้องถามหลายกระทู้ในเมื่อคำถามเดิม
แล้วทำไมตั้งหัวข้อไม่สื่อความหมายอะไรเลย
อ่านกฏบ้างนะครับ
แล้วคำถามแบบนี้มันไม่มีใครฟันธงหรอกครับ
หาข้อมูลจากผู้ใช้จริงในบอร์ด altis กับ vios เยอะแยะ รถออกมาเนิ่นนานแล้ว
สุดท้ายถึงบางท่านจะบอกว่า altis ทนกว่า แต่มันไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีโอกาสเสียนะครับ
เห็นด้วยครับ ช่วยหน่อยครับ ช่วยเลือกหน่อยครับ กระทู้อะไรไม่รู้ยังไม่ตกหน้าแรกเลย ตั้งสรุปหัวข้อให้ดีๆแล้วไปคุยในกระทู้เก่าเถอะครับ

=========================================

จัดการให้เรียบร้อยแล้วครับ รวบกระทู้ซะเลย ขอบคุณที่ช่วยกันตักเตือนครับ

Nuay Paul R.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 08:59:08 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถึง AiiAii

กระทู้ที่เนื้อหาเหมือนกัน และกระทู้เดิมก็เพิ่งตั้งผ่านมาไม่นาน โดยเฉพาะยังไม่แม้กระทั่งจะตกหน้าแรกด้วยซ้ำ
ขอความกรุณาอย่าตั้งกระทู้ใหม่ครับ สิ้นเปลืองเนื้อที่บนเวบบอร์ด และมันจะผลักกระทู้ของคนอื่นที่ต้องการคำตอบเหมือนกัน
ตกลงไปหน้าอื่นอื่นจนไม่ได้รับคำตอบ ผมพูดเรื่องนี้มาหลายต่อหลายรอบมากแล้ว แต่เข้าใจว่าคุณยังใหม่กับที่นี่
ก็ขอให้รับทราบกฎและระเบียบของเราไว้ด้วยก็แล้วกันครับ

อีกอย่างหนึ่ง กรุณาตั้งกระทู้ให้สื่อถึงเนื้อหาในชื่อหัวข้อกระทู้ด้วยครับ ประเภท "ช่วยหน่อย" "เข้ามาหน่อย" "ดูมันทำ"
มันไม่สื่อความหมายว่าคุณต้องการอะไร ทำให้คุณอาจจะไม่ได้รับคำตอบที่คุณเสาะหาอยู่ และถ้ามีกระทู้ประเภทนี้มากมาก
มันจะกลายเป็นขยะรกหน้าเวบบอร์ดไปหมด จนสุดท้ายก็ไม่มีใครอยากจะเข้ามาอ่าน ถาม หรือช่วยกันตอบอะไรอีก

...เอาเป็นว่า คุณช่วยอ่านกฎระเบียบของที่นี่สักนิดก็แล้วกันครับ จะได้ไม่ต้องมีเรื่องให้ตักเตือนกันอีกในอนาคต

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ส่วนตัวผม

Altis ถ้าเป็นรุ่นปีหลังจาก 2011 ไปแล้ว ผมถึงจะ OK ครับ
เพราะ การที่ผมไปเจอคันเร่งค้างด้วยตัวเอง 3 รอบติด
ทั้งที่ไม่ได้มาจากพรม แต่เมื่แจ้งไป ก็มีการพิสูจน์กัน
แต่ดันไม่ปรากฎอาการให้เห็นซะงั้น ทำให้ผมไม่มั่นใจ
กับรถรุ่นนี้ และยิ่งพวงมาลัยที่เบา และไวเกินไป ทำให้
การหักหลบอะไรสักอย่างที่ตัดหน้า อันตรายแน่ๆ

Vios 2007 ถ้าเป็นรุ่นที่เพิ่งตกรุ่นไป ผมไม่โอเค กับพวงมาลัย
ที่อาจทำให้คนขับรถเร็วๆไม่มั่นใจเท่ารุ่นก่อนหน้านั้น และเบาะนั่ง
ที่ไม่สบายเอาเสียเลย ขับทางไกล เมื่อยมากๆ

ใจผม ยังอยากแนะนำ Vios 2006 รุ่นก่อนโฉมที่แล้ว หนะครับ
รุ่นนั้น ดีที่สุด และเหมาะกับการใช้งานในชีวิตมากที่สุด
การทรงตัวก็ดี อัตราเร่งก็โอเค เสียก็ซ่อมง่าย ทนทาน
และเหมาะจะเป็น รถครู สำหรับคนที่เพิ่งมีรถคันแรกอย่างคุณเสียด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เชียร์ Altis LPG ครับ