ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มกันร้อนที่ ใสที่สุด กันร้อนดีที่สุด คือรุ่นไหนครับ (ไม่จำกัดงบ)  (อ่าน 8304 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
คือตอนนี้ติดหลังคาแก้วเป็น 3M Crystaline c40
กันร้อนดีครับ แต่มันมืด อยากได้ใสๆ แต่กันร้อนดีๆ
มีตัวไหนแนะนำไหมครับ (จะติดแค่หลังคาแก้วน่ะครับ)
ราคาไม่เกี่ยง ขอแค่กันร้อนดีสุด กับ ใสที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Newhang

vk-30ครับ  กันร้อนดีทั้งที่ยังใส แต่ 3ปีกว่าก็เปลี่ยนใหม่ได้เลย เพราะมันจะกันร้อนได้ลดลงเร็วมากครับ แบบชนิดเรียกว่านึกว่ารถคนละคัน

vk-30ครับ  กันร้อนดีทั้งที่ยังใส แต่ 3ปีกว่าก็เปลี่ยนใหม่ได้เลย เพราะมันจะกันร้อนได้ลดลงเร็วมากครับ แบบชนิดเรียกว่านึกว่ารถคนละคัน
เหมือนจะรู้สึกว่า VK70 จะใสกว่าไหมครับ
แต่ก็ไม่รู้ว่าถิาเทียบกับ VK30 ตัวไหนจะ
กันร้อนได้ดีกว่ากันครับ อยากได้ใสๆเหมือน
ไม่ได้ติดฟิล์มเลยน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mothsan

ลอง Solar gard ดูใหม่ครับ ผมติดมา รู้สึกว่ากันความร้อนได้ใกล้ Vkool เลย ราคาแค่ครึ่งเดียว

ลอง Solar gard ดูใหม่ครับ ผมติดมา รู้สึกว่ากันความร้อนได้ใกล้ Vkool เลย ราคาแค่ครึ่งเดียว
ใสไหมครับ อยากได้ใสๆ ไม่มีปรอท น่ะครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
ใช้งานยังไงครับ น่าจะเครมได้นะครับ
ของผมเลยประกัน 5 ปีแล้วยังดีอยู่ครับ แต่ไม่รู้เพราะมีที่จอดในร่มหรือเปล่าเลยเสื่อมช้า

เหมือนจะรู้สึกว่า VK70 จะใสกว่าไหมครับ
แต่ก็ไม่รู้ว่าถิาเทียบกับ VK30 ตัวไหนจะ
กันร้อนได้ดีกว่ากันครับ อยากได้ใสๆเหมือน

vk70 ใสกว่าครับ แต่กันร้อนไม่ผ่านครับ คือถ้าจะติด vk70 คิดหนักๆหน่อยครับมันกันร้อนไม่อยู่ แบบนั้นผมไม่จำเป็นต้องจ่ายแพงครับ เพราะลดความร้อนได้55 ฟิล์มเกือบทั้งตลาดมันดีกว่านั้นเกือบทั้งนั้น แต่ถ้าคุณจะยอมเพราะแค่ว่าใสก็ได้ครับ  รถผมก็ติดvk70 sunroof ไม่ค่อยประทับใจ เคยติดบานหน้าอีกคัน ร้อนมากครับ แต่ซันรูฟเวลาร้อนผมปิดที่บังแดดครับ เลยใช้ต่อไป

ส่วนvk30 กันร้อน 68 ถือว่าห่างจาก vk70มาก แต่ความใสต่างกันไม่มาก ยกเว้นจะซีเรียสสุดๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

vk70 ใสกว่าครับ แต่กันร้อนไม่ผ่านครับ คือถ้าจะติด vk70 คิดหนักๆหน่อยครับมันกันร้อนไม่อยู่ แบบนั้นผมไม่จำเป็นต้องจ่ายแพงครับ เพราะลดความร้อนได้55 ฟิล์มเกือบทั้งตลาดมันดีกว่านั้นเกือบทั้งนั้น แต่ถ้าคุณจะยอมเพราะแค่ว่าใสก็ได้ครับ  รถผมก็ติดvk70 sunroof ไม่ค่อยประทับใจ เคยติดบานหน้าอีกคัน ร้อนมากครับ แต่ซันรูฟเวลาร้อนผมปิดที่บังแดดครับ เลยใช้ต่อไป

ส่วนvk30 กันร้อน 68 ถือว่าห่างจาก vk70มาก แต่ความใสต่างกันไม่มาก ยกเว้นจะซีเรียสสุดๆ
Vk70 ผมให้ผ่านนะ เพราะมันใสมากกกกก แทบเหมือนไม่ติดอะไรเลย แต่ก็กันร้อนใช้ได้ระดับนึง
อย่างน้อยดีกว่า L65 Special ของ Lamina แน่ๆ
แต่รถที่ติดเป็นสีบรอนซ์ทอง ภายในเบจ มันไม่ค่อยดูดแสงเท่าไหร่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ใช้งานยังไงครับ น่าจะเครมได้นะครับ
ของผมเลยประกัน 5 ปีแล้วยังดีอยู่ครับ แต่ไม่รู้เพราะมีที่จอดในร่มหรือเปล่าเลยเสื่อมช้า

ฟิมล์มันไม่ได้หลุดร่อน มีแค่เรื่องกันความร้อนอย่างเดียวที่สูญเสียไปครับ ไม่รู้อยู่ในเงือนไขมั๊ย
ผมติดมา4คัน ใน8ปี vkool เป็นอาการนี้ทุกคันครับ พอเริ่ม3ปีครึ่ง อาการมาแล้ว และพอสี่ปี หมดกันกันร้อนได้น้อยลงกว่าเดิมมากๆๆๆๆๆ

อีกคันติด huper ปีนี้เข้าปีที่4แล้ว อาการมีน้อยมาก แต่คันนี้ตากแดดเยอะมากนะ เยอะกว่าคันvkoolพวกนั้นพอสมควร

ถ้าเครมไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่ให้ติดอีกต้องเอาส่วนนี้มาคิดด้วย ที่บ้านผมบ่นเรื่องฟิล์ม vkoolเรื่องนี้ทุกคน
ถ้าหากยอมเปลี่ยนฟิล์มทุก4ปีได้ ผมยังคิดว่า vkoolน่าใช้บางรุ่น ที่กันร้อนดี เพราะฟิล์มใสกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 08:56:20 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Tien.W

C40 ผมว่า ใส แล้วนะ
VK40 ความใส พอๆกับ C40 กันร้อนก็สูสี
VK30 เข้มกว่าหน่อย กันร้อนดีกว่า C40 และ VK40

ถ้าคุณอยากได้ใส ก็ต้องยอมแลกกับประสิทธิภาพการกันร้อนครับ อย่าง C50 / VK55 ซึ่งผมว่า มันใสกว่าแบบแทบไม่มีนัยยะเลยครับ จะเอาให้ใสเลยก็ C70 / VK70 นั่นแหละ แต่ห้ามบ่นว่า ร้อน นะ

....................

จะบอกว่า C40 / C50

ติดมา ปีแรก ... โหยยย ฟิล์มเทพ ไม่มีระคาย เลย
ปีสอง - ปีสาม ... เอ สงสัย หน้าร้อนปีนี้แดดจัด ทำไมแขนเรามันอุ่นๆ คนนั่งหน้าก็บ่นว่า ร้อนขา
ปีสี่ - ปีห้า ... เอ ทุกที ตากแดดทั้งวัน เปิดเข้ามายังไม่ร้อน ทำไมเดี๋ยวนี้มันร้อนฟะ / แดดแค่นี้ ทำไมแขนร้อนหว่า

สรุปว่า คงไม่หนี V-Kool สักเท่าไหร่ เรื่องเสื่อมสภาพ (จริงๆ กะว่า รถคันหน้า จะกลั้นใจ ลอง V-Kool สักหน่อย ถ้าเจอแบบท่านข้างบน งั้นผมใช้ 3M Crystalline ต่อดีกว่าแฮะ)

ออฟไลน์ mothsan

ใสไหมครับ อยากได้ใสๆ ไม่มีปรอท น่ะครับ
ผมติดแบบดำเข้ม ไม่ปรอทมาครับ
แบบใสก็มีครับ

ออฟไลน์ YZA

3M crystaline C50, C70

Crystaline ที่ได้ยินมาคือกันร้อนสู้ยี่ห้ออื่นได้น้อยกว่า แต่จะใสกว่า
ถ้าเน้นใส. คิดว่าต้อง crystaline เหมือนเดิม แต่แลกกับการกันความร้อนครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แวะมาเสพความรู้ จะรื้อ ฟริมปาปอตใหม่ ของแถมดีแต่ช่างติดห่วยมาก เสียของหมด

ออฟไลน์ sakano

C40 ผมว่า ใส แล้วนะ
VK40 ความใส พอๆกับ C40 กันร้อนก็สูสี
VK30 เข้มกว่าหน่อย กันร้อนดีกว่า C40 และ VK40

ถ้าคุณอยากได้ใส ก็ต้องยอมแลกกับประสิทธิภาพการกันร้อนครับ อย่าง C50 / VK55 ซึ่งผมว่า มันใสกว่าแบบแทบไม่มีนัยยะเลยครับ จะเอาให้ใสเลยก็ C70 / VK70 นั่นแหละ แต่ห้ามบ่นว่า ร้อน นะ

....................

จะบอกว่า C40 / C50

ติดมา ปีแรก ... โหยยย ฟิล์มเทพ ไม่มีระคาย เลย
ปีสอง - ปีสาม ... เอ สงสัย หน้าร้อนปีนี้แดดจัด ทำไมแขนเรามันอุ่นๆ คนนั่งหน้าก็บ่นว่า ร้อนขา
ปีสี่ - ปีห้า ... เอ ทุกที ตากแดดทั้งวัน เปิดเข้ามายังไม่ร้อน ทำไมเดี๋ยวนี้มันร้อนฟะ / แดดแค่นี้ ทำไมแขนร้อนหว่า

สรุปว่า คงไม่หนี V-Kool สักเท่าไหร่ เรื่องเสื่อมสภาพ (จริงๆ กะว่า รถคันหน้า จะกลั้นใจ ลอง V-Kool สักหน่อย ถ้าเจอแบบท่านข้างบน งั้นผมใช้ 3M Crystalline ต่อดีกว่าแฮะ)

สรุปว่า ทั้ง V-Kool และ 3M Crystalline มันก็มีอายุใช้งานประมาณ 4-5 ปี พอๆกันใช่มั้ยครับ ^^

ผมจะได้ทำใจใช้ 3M Crystalline ต่อไป T.T

ออฟไลน์ w212cdi

vk 70 ครับ กันร้อนได้ดีครับ แต่กันแสงไม่ได้มาก แสงจะเข้ามามากแต่ไม่ร้อน

ต้องแยกให้ดีระหว่างความร้อน กับ แสง ว่าต้องการอะไร

ตระกูล vk น่าจะกันร้อนได้เท่ากันหรือใกล้กันมาก แต่กันแสงต่างกัน

vk 70 ครับ กันร้อนได้ดีครับ แต่กันแสงไม่ได้มาก แสงจะเข้ามามากแต่ไม่ร้อน

ต้องแยกให้ดีระหว่างความร้อน กับ แสง ว่าต้องการอะไร

ตระกูล vk น่าจะกันร้อนได้เท่ากันหรือใกล้กันมาก แต่กันแสงต่างกัน

เป็นความรู้ที่ผิดครับ  ที่บอกว่า vkแต่ละรุ่นกันร้อนได้เหมือนๆกัน  ใครเชื่อแบบนี้ปรับความคิดใหม่นะครับ
vk70ลดความร้อนรวมได้  55%
vk30 ได้68%

55% ฟิล์มเกือบทุกยี่ห้อทำได้ครับ  แต่68% ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อดีๆ ทำไม่ได้ครับ

ถ้าหากยังเชื่อแบบนี้อยู่ กลัวว่าจะให้โทษกับคนอื่นได้ครับ
เลยขอออกมาแก้ความเชื่อแบบนี้หน่อยนะครับ

ฟิล์มบนเทคโนโลยี่เดียวกัน ฟิล์มใสจะกันร้อนได้น้อยกว่าฟิล์มมืดเสมอ ใครบอกว่าใกล้เคียงกันละครับ ทิ้งห่างกันมากต่างหาก

ดูค่าให้อ้างอิงของต่างประเทศครับ เพราะคนไทยชอบหลอกกัน เมคตัวเลขมาบอก แต่ต่างประเทศถ้าเมคโดนฟ้องเจ๊งแน่ และค่าของต่างประเทศอ้างอิงข้ามยี่ห้อได้ครับ

ออฟไลน์ PAN

VK55 ครับ กันร้อนดี และใสพอสมควร ชอบสุดแล้วตัวนี้ สีสวยด้วย ไม่เขียวปี๊ดเหมือน VK30

VK70 กันร้อนไม่ค่อยได้จริงๆ แต่ว่ามันดีที่ใส คือมันเทียบกับการกันความร้อนได้เท่าฟิล์ม60 ของแบรนด์ธรรมดาๆ แต่ผมว่าจริงๆมันก็ไม่แย่

ออฟไลน์ Pegasus7700

ใสไม่รุ้  รุ้แต่ว่าแอe300 เอาไม่อยุ่

ทั่วร้อนทั่งเสียง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ maggie

รถผมติด Vk55 ที่ซันรูฟใสไม่มืด คุณพ่อผมหัวโล้นมานั่ง ไม่มีปัญหาร้อนนะครับแค่อุ่นๆ หลังคากับหัวห่างกันประมาณคืบนึง ติดมา5ปีแล้วคุณภาพก็ไม่ด้อยลงนะ สำหรับผมที่บ้านติดรถคันอื่นก้Vkool ทุกคัน(ใช้Vkool มาร่วม20ปี) ความรู้สึกว่าฟิมล์มันเริ่มกันร้อนได้ลดลง จะอย่ที่ประมาณปีที่7-8 แล้วประมาณปีที่10ก็จะเปลี่ยนใหม่ ส่วนตัวผมว่าคุ้มนะกับยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อยากบอกว่า VK30 ไม่ได้กันร้อนอะไรเลยครับ เสียดายเงิน

ร้อนแถมแสบผิว สู้ฟิล์มดำๆรถเก่าๆหลายปียังไม่ได้เลยครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ w212cdi

เป็นความรู้ที่ผิดครับ  ที่บอกว่า vkแต่ละรุ่นกันร้อนได้เหมือนๆกัน  ใครเชื่อแบบนี้ปรับความคิดใหม่นะครับ
vk70ลดความร้อนรวมได้  55%
vk30 ได้68%

55% ฟิล์มเกือบทุกยี่ห้อทำได้ครับ  แต่68% ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อดีๆ ทำไม่ได้ครับ

ถ้าหากยังเชื่อแบบนี้อยู่ กลัวว่าจะให้โทษกับคนอื่นได้ครับ
เลยขอออกมาแก้ความเชื่อแบบนี้หน่อยนะครับ

ฟิล์มบนเทคโนโลยี่เดียวกัน ฟิล์มใสจะกันร้อนได้น้อยกว่าฟิล์มมืดเสมอ ใครบอกว่าใกล้เคียงกันละครับ ทิ้งห่างกันมากต่างหาก

ดูค่าให้อ้างอิงของต่างประเทศครับ เพราะคนไทยชอบหลอกกัน เมคตัวเลขมาบอก แต่ต่างประเทศถ้าเมคโดนฟ้องเจ๊งแน่ และค่าของต่างประเทศอ้างอิงข้ามยี่ห้อได้ครับ
ขอบคุณครับ

คุณ newhang สำหรับข้อมุลที่ถูกต้อง เข้าไปดูใน webละ ตอนแรกผมเข้าใจว่าแค่ต่างกันที่ความสว่าง

ออฟไลน์ Natural_Bank

• Jr. Member
  • **
เพิ่งเอารถคุณแม่ไปติดรุ่น L80BL ของลามิน่ามาครับ ฟิล์มใสกันร้อนดี ออกโทนฟ้าใสๆ สบายตา คุณแม่ชอบมาก

ออฟไลน์ force_5147

• **
ติด Crystaline c40 มาเหมือนกันคับ แต่แรกขับลำบากมากกลางคืนขับรถถอบเข้าซองต้องเปิดกระจก เพราะไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่ แต่พอใช้ไปสักพักมันจะค่อยๆเข้มน้อยลง ขับสบายๆแล้วคับ ส่วนตัวผมว่าเฉยๆคับ คุณภาพไม่ค่อยสมราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
ลองดูตัวท๊อปของลามิน่ารุ่น L60MAX ดูครับ ผมกำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน ว่าจะติดให้เป็นของขวัญภรรยาอยู่ครับ นางบ่นฟิล์มแถมติดมามืดมาก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
VK70 ครับ ใสสุดที่กันำด้ดีสุด เท่าที่ผมเคยใช้นะครับ จริงๆ VK40 หรือ VK55 จะดีกว่านะครับ ไม่ใสมากเกินไป

ลองดูตัวท๊อปของลามิน่ารุ่น L60MAX ดูครับ ผมกำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน ว่าจะติดให้เป็นของขวัญภรรยาอยู่ครับ นางบ่นฟิล์มแถมติดมามืดมาก

L60MAX ผมเคยติดมาแล้วครับ กันร้อนได้แย่มาก ไม่ต่างจากพวก 3M FX ที่ราคาถูกกว่าเลยครับ แถมมีปัญหาสัญญาณ Easypass GPS ด้วยครับ

ออฟไลน์ force_5147

• **
คริสตัลไลน์ไม่แนะนำครับ ราคาแพงเกินคุณภาพ ว่าง่ายๆคือคุณภาพไม่คุ้มราคา จะเสียเวลาไปลอกติดใหม่ไล่ฝ้าเสียไม่คุ้มครับ รถเเฟนผมเคยติดมามีปัญหาสองสามรอบ ติดต่อเคลมยาก ปัญหาเยอะเลยเปลี่ยนให้ใช้แบรนด์อื่นแล้วครับ