ผู้เขียน หัวข้อ: S60 ตัวปัจจุบันผู้ใช้ปัจจุบันว่าไงครับ  (อ่าน 4773 ครั้ง)

ออฟไลน์ heinkelt14

• Jr. Member
  • **
วันนี้ไป Motor Expoมาหนึ่งในเป้าหมายคือ ต้องการจะไปดู S60 ตัวเป็นๆลองนั่งดูครับ  ;D

ไปด้วยความคาดหวังสูงมาก แต่กลับออกมาแบบค่อนข้างผิดหวังพอสมควร (คหสต.)

ที่ผ่านมาที่บ้านค่อนข้างผูกพันกับ Volvo ใช้มาหลายรุ่นครับ ภายนอกเป็นรถที่ผมชอบรุ่นนึงเลยครับสวยออกแบบ คล้ายๆทรง Coupe แต่พอคุยกะเซลล์ซํกพัก ลองเข้าไปนั่งดภายในเท่านั้นแหละ

มองจากวัสดุ ก็ไม่มีปัญหาครับรถยังเลือกใช้วัสดุตามมาตรฐาน Volvo แต่ตรงแผงวิทยุเนี่ย เข้าใจว่าต้องการออกแบบ แผงควบคุมกลางแบบใหม่ ลอยๆแปลกๆดี

แต่บริเวณแผงควบคุมกลางลายอลูมิเนียมนั้น มันเกยกะช่องแอร์จนเหมือนกับ ซื้อแผ่นๆนึงมาแปะไว้ในรถ รวมทั้งเล้กๆน้อยๆที่จากประสบการณ์ ภายใน Volvo เคยทำได้ดีกว่านี้

ส่วน ตำแหน่งเบรคกะคันเร่งผมว่าอันนี้ค่อนข้างแย่เลยครับ ไม่ทราบว่ามีใครรู้สึกเหมือนผมรึปล่่าวว่า ตำแหน่งเบรคกับ คันเร่งมันเอียงมาตรงกลางมากเกินไป

จนผมต้องงอฝ่าเท้าจนสุดและยกเท้าขึ้นอิกหน่อย เพื่อถอนเท้าจักคันเร่งมาเบรค  :-\

ทัศนสิศัย หลังใช้เวลาปรับเบาะพอสมควร ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะผมยังไม่ปรับเบาะดีพอรึปล่าว แต่ผมมองแทบไม่เห็นปลายฝากะโปรงหน้าเลยครับ  (ผมสูง175 ซม.)

**** คือไม่ได้ตั้งใจจะมาติอะไรครับ ผมไม่ได้เป็นคนใช้ แต่อยากทราบความเห็นกันว่า ผมรู้สึกอยู่คนเดียวรึปล่าว

ตอนแรกสนใจอยู่พอสมควรเลยครับ อ่านที่คนใช้ๆมาก็ไม่มีปัญาหาอะไร แถมรถสวยด้วย แต่ตอนนนี้ผมคิดว่า ผมรอเข้า V40 ไม่ก้ มือ2 เหลือหลักแสนละเราค่อยเจอกัน

ขอบคุณครับ ถ้าทำให้ผู้ใช้รู้สึกไม่ดีก็ขอโทษนะครับ เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ   :) ;)

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
Re: S60 ตัวปัจจุบันผู้ใช้ปัจจุบันว่าไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 02:11:26 »
ถ้าเรื่อง design คงยาก ที่จะชอบเหมือนกันหมดทุกคนนะ
อย่างด้านหน้า ครั้งแรกที่ผมเห็น คิดในใจว่า "เฮ้ย ไรวะ มีปัญญาออกแบบมาได้แค่นี้หรอ" แต่ตอนนี้เบาๆลงแระ แต่ก็ยังไม่ชอบอยู่ดี
ส่วนภายในยอมรับได้มากกว่าภายนอก

สรุปก็คือไม่แปลกเลย ที่คนเราจะชอบไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: S60 ตัวปัจจุบันผู้ใช้ปัจจุบันว่าไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 02:22:00 »
สำหรับผมมันผ่านครับมันมาอยู่กับผม 1 วันเต็มๆ  ตกหลุมรักมันครับ  ผมชอบมากกว่า C-krasse ด้วยซ้ำตรงๆเลย ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 02:46:56 »
เรื่องตำแหน่งการนั่ง เชื่อว่าถ้าปรับเบาะนั่งให้สูงสุดทุกอย่างจะดีขึ้นเองครับพวกตำแหน่งคันเบรคคันเร่ง
แล้วเรื่องมองไม่เห็นปลายกระโปรงหน้า อันที่จริงก็ไม่น่าจะมองเห็นอยู่แล้วนะครับเห็นแค่กลางๆ ก็เค้าออกแบบกระโปรงหน้ามาค่อนข้างโค้งยาวเทลง
ดูภายนอกเลยออกแนวCoupeอย่างที่บอกมั้งครับ
แต่ขับไม่กี่วันก็กะระยะได้สบายๆครับ

ส่วนเรื่องดีไซน์ต่างคนต่างมองแหละครับ
พวกช่องแอร์ที่ว่าเหมือนเอาอะไรมาแปะ มันไม่เหมือนเป็นแผงคอนโซลเดียวกันที่จะต้องต่อๆเป็นเส้นเดียวกันหมด ใช่มั้ยหละครับ
ผมชอบตรงนี้เลยแหละ555 ดูแปลกไม่เกะกะสวยดี ไม่ต้องเล่นลายอะไรมาก เส้นตรงกับขอบมนๆพอละครับ

เรื่องดีไซน์แล้วแต่คนชอบเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:43:38 »
ถ้าผมมีเงิน แล้วซื้อมาใช้ไม่เกิน 6 ปี
S60 สำหรับผม น่าใช้กว่า C Class อีกครับ

แต่ถ้าใช้ยาวๆ ผมว่า C Class โอเคกว่า

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 09:22:13 »
ถ้าไม่ติดว่า เพิ่งถอยรถมาก่อน ไม่นาน ผมถอยคันนี้ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:05:09 »
ทัศนคติความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
ส่วนตัวผม ไม่ได้สนใจว่าจะต้องมองเห็นขอบฝากระโปรงหน้า
ซึ่งรถในปัจจุบันก็มองไม่ค่อยเห็นกันแล้ว
อีกทั้งผมชอบปรับเบาะให้ต่ำสุด

ดีไซน์ภายในของวอลโว่ คือถ้าชอบคือชอบเลย แต่ไม่ถ้าไม่ชอบก็จบครับ

เลือกรถที่ชอบ ที่ใช่กับเราที่สุด ความคิดคนอื่น ย่อมแตกต่างจากตัวเราเองเสมอครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 13:57:55 »
S60 เป็น Volvo คันแรกที่ทำให้แฟนผมสนใจได้ ปกติเธอจะบอกว่า Volvo ดูแก่ ไม่สวย

ส่วนตัวผม ลองนั่ง อ่าน spec แล้ว จัดได้ว่าดีเลย แต่ยังไม่เคยลองขับนะ

อย่างเบาะ ผมว่า นิ่มสบายกว่าเบาะ 328i อีกนะ ไปลองนั่งมาใน Motor expo

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 14:27:47 »
ตำแหน่งคันเร่งกับเบรคขับแล้วก็เมื่อยเหมือนกันเพราะต้องเกร็งเท้าแต่อาจจะไม่เป็นทุกคนก็ได้ครับ... แต่โดยรวมแล้วผมชอบมันนะ ;D

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 16:43:02 »
เรื่องความสวย นานาจิตตังครับ  ส่วนภายในเป็นเหตุผลแรกๆที่ซื้อครับ ผมชอบที่มันดูโปร่งๆ สบายๆ ไม่อึดอัด เบาะนั่งสบาย ขับไกลๆ  แล้วไม่อึดอัด  ส่วนเรื่องระยะแป้นเบรค  ใช้มาหมื่นกว่าโลแล้ว ยังไม่เคยรู้สึกอย่างที่คุณว่า (หรือผมเป็นคนไม่ละเอียดก็ไม่รู้ 555) เพราะผมขับสลับกันอยู่ 3 คัน 3 รุ่น ก็จะมีเรื่องน้ำหนักเบรคเวลาเหยียบแค่นั้น ขับสัก 10 นาทีก็เนียนแล้ว  ส่วนฝากระโปรงหน้า ไม่เคยมองอยู่แล้ว เพราะจะปรับเบาะเตี้ยสุดทุกคันเวลาขับ(ไม่รู้จะมองไปทำไมครับ) ;D

ออฟไลน์ WTN

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 17:34:06 »
S60 เป็น Volvo คันแรกที่ทำให้แฟนผมสนใจได้ ปกติเธอจะบอกว่า Volvo ดูแก่ ไม่สวย

ส่วนตัวผม ลองนั่ง อ่าน spec แล้ว จัดได้ว่าดีเลย แต่ยังไม่เคยลองขับนะ

อย่างเบาะ ผมว่า นิ่มสบายกว่าเบาะ 328i อีกนะ ไปลองนั่งมาใน Motor expo
+ 1 ครับ จากประสบการณ์ที่ได้เคยขับรถเช่า Volvo มาหลายรุ่น ทั้ง ตัว V และ ตัว XC หรือรุ่นเก่าอย่าง 760 ขับระยะทางไกลเป็นระยะเวลานานๆ เบาะนั่งสบายไม่ล้าไม่เหนื่อยครับ เบาะดูเหมือนไม่ค่อยจะสวยครับแต่นั่งแล้วสบายจริงๆ

ออฟไลน์ heinkelt14

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 18:11:04 »

+ 1 ครับ จากประสบการณ์ที่ได้เคยขับรถเช่า Volvo มาหลายรุ่น ทั้ง ตัว V และ ตัว XC หรือรุ่นเก่าอย่าง 760 ขับระยะทางไกลเป็นระยะเวลานานๆ เบาะนั่งสบายไม่ล้าไม่เหนื่อยครับ เบาะดูเหมือนไม่ค่อยจะสวยครับแต่นั่งแล้วสบายจริงๆ

เบาะนี่ผมก้ชอบครับนั่งสบายจริง

ผมเข้าใจครับว่นานาจิตตังเลย ลงย้ำว่า  ความเห็นส่วนตัว   สองสามรอบครับ

;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 21:23:53 »
ผมก็รู้สึกว่าแป้นคันเร่งกับเบรกของ Volvo มันเยื้องซ้ายแทบทุกรุ่น
เคยขับ XC70 ทางไกล 800 กิโล เบาะนั่งสบายมาก แต่เมื่อยขาครับ ต้องเอียงขาขับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 22:45:26 »
ตอนผมตัดสินใจเลือกเมื่อปีที่แล้ว. เทียบกับ c class กับ 3 สุดท้ายมา เอส60 เพราะมันมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองดีคุ้มค่ากับเงินที่จะจ่ายไปคับ

ส่วนดีไซน์อยู่ที่ตัวบุคคลคับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:45:00 »
ผมกลับมองว่าภายใน Volvo ดูดีที่สุด ละดูดีกว่ารถผมอีก วัสดุดีดีกว่าpremium car หลายยี่ห้อ