ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์สักนิดครับ  (อ่าน 4463 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
คือแฟนผมเค้าเพิ่งออก Vios โดยใช้ชื่อผม ทางเซลล์ก็แถมประกันชั้น1ซ่อมห้างของมิตซุย สุมิโตโม้ให้ครับ
วันก่อนแฟนผมเค้ามาบ้านผมแล้วถอยเฉี่ยวกับรถแม่ผมที่จอดอยู่(เป็นประกัน 3+) ก็เลยจะแจ้งเคลมกับมิตซุย
พอแจ้งไปเกิดเรื่อง งงๆ ขึ้น2เรื่องครับ

1.แจ้งเคลมเป็นการแจ้งแบบนัดหมายคือชนวันนี้แล้วเรียกประกันของมิตซุยมาอีกวันนึง แฟนผมยอมรับว่าเค้าประมาท
   เคลียกับประกันก็เรียบร้อยดีได้ใบเคลมมา เลยเอาไปเข้าศูนย์โตโยต้านครพิงค์เพราะรถเป็นโตต้าทั้งคู่ ทางศูนย์เค้าบอกว่า รถเจ้าของประกันซ่อมห้างได้
  แต่รถคู่กรณีต้องซ่อมอู่ในเครือ (แต่ลุงเจ้าของประกันบอกว่าซ่อมห้างได้ทั้งคู่)
  ก็เลยงง ว่ากรณีซ่อมห้างไม่ครอบคลุมถึงคู่กรณีเหรอ ถ้าเราทำประกันซ่อมห้าง(เบี้ยแพง เช็คดูแล้ว 20000+)เพื่อความสบายใจแล้ว
  ถ้าคู่กรณีก็ต้องการซ่อมห้างด้วย เราต้องควักเงินออกส่วนต่างเองอีกเหรอ

2.วันนี้ ตาลุงตัวแทนประกันที่ออกใบเคลมให้โทรมาอีก เนื่องจากรถเป็นชื่อของผมเอาไปชนกับรถของแม่ เค้าเลยไม่รับเคลมให้คู่กรณี
   เนื่องจากเป็นคนนามสกุลเดียวกัน
   ไม่สามารถรับผลประโยชน์แทนกันได้ แฟนผมเค้าเลยต้องออกค่าซ่อมให้รถแม่ผมทั้งๆที่รถมี ป.1

จากทั้ง2ข้อ ประกันเฮงซวยหรือมันเป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Action

Re: ขอถามเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์สักนิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:05:43 »
1.แจ้งเคลมเป็นการแจ้งแบบนัดหมายคือชนวันนี้แล้วเรียกประกันของมิตซุยมาอีกวันนึง แฟนผมยอมรับว่าเค้าประมาท
   เคลียกับประกันก็เรียบร้อยดีได้ใบเคลมมา เลยเอาไปเข้าศูนย์โตโยต้านครพิงค์เพราะรถเป็นโตต้าทั้งคู่ ทางศูนย์เค้าบอกว่า รถเจ้าของประกันซ่อมห้างได้
  แต่รถคู่กรณีต้องซ่อมอู่ในเครือ (แต่ลุงเจ้าของประกันบอกว่าซ่อมห้างได้ทั้งคู่)
  ก็เลยงง ว่ากรณีซ่อมห้างไม่ครอบคลุมถึงคู่กรณีเหรอ ถ้าเราทำประกันซ่อมห้าง(เบี้ยแพง เช็คดูแล้ว 20000+)เพื่อความสบายใจแล้ว
  ถ้าคู่กรณีก็ต้องการซ่อมห้างด้วย เราต้องควักเงินออกส่วนต่างเองอีกเหรอ
- จะซ่อมศูนย์ หรือซ่อมอู่นอก อันนี้มีระบุไว้ในกรมธรรม์ชัดเจน หากมีการเกิดอุบัติเหตุเราก็แจ้งขอเคลมได้ตามที่ระบุไว้ข้างต้น ผมไม่ทราบว่าตัวแทนประกันคุณเป็นอย่างไร แต่ถ้าในใบกรมธรรม์ของเราเป็นซ่อมศูนย์(ห้าง) ก็ต้องยืนยันตามนั้น จะดึงรถเราไปซ่อมอู่ไม่ได้ ถือว่าผิดข้อสัญญาในกรมธรรม์ฟ้อง คปภ. ได้เลยครับ เพราะส่วนมากเลยนะ ซ่อมห้างมันจะแพ้กว่าซ่อมอู่ การตกลงค่าสินไหมมักจะเป็นปัญหา (พูดง่าย ๆ อะไหล่แพง จนท.ฝ่ายสินไหม จะไปตกลงขอลดราคาของไม่ได้ และไม่สามารถเอาอะไหล่เทียบมาใส่ให้เราได้ มันเลยทำให้ คชจ. แพงกว่าการซ่อมอู่)

2.วันนี้ ตาลุงตัวแทนประกันที่ออกใบเคลมให้โทรมาอีก เนื่องจากรถเป็นชื่อของผมเอาไปชนกับรถของแม่ เค้าเลยไม่รับเคลมให้คู่กรณี
   เนื่องจากเป็นคนนามสกุลเดียวกัน
   ไม่สามารถรับผลประโยชน์แทนกันได้ แฟนผมเค้าเลยต้องออกค่าซ่อมให้รถแม่ผมทั้งๆที่รถมี ป.1
- อันนี้ต้องกลับไปดูในข้อสัญญาของกรมธรรม์นะครับ แต่ส่วนมากมักจะไม่ได้ครับ เราต้องใช้วิธีการหลบ โดยการแจ้งว่า "รถคันนี้ไปจอดที่ห้าง แล้วโดนใครไม่ทราบถอยชน กลับมาถึงบ้านพึ่งจะเห็น" ส่วนอีกคันก็แจ้งไปอีกกรณีครับ ผมจำได้ว่า "บางบริษัท" จะไม่ให้เคลมในกรณีรถที่ชนกัน เป็นของเครือญาติที่นามสกุลเดียวกัน เรื่องเหล่านี้ต้องกลับไปอ่านรายละเอียดการรับประกันภัยครับ แต่ถ้าไม่ได้ระบุไว้ ก็สามารถเคลมได้ หากทางบริษัทไม่ให้เคลมก็แจ้งไปที่ คปภ.
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ขอถามเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์สักนิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 21:46:29 »
ขอบคุณมากๆครับ :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^