ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่อง สีเพี้ยน!!! ครับ  (อ่าน 16902 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sofast

• Jr. Member
  • **
ขอความคิดเห็นเรื่อง สีเพี้ยน!!! ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 18:50:23 »
เพื่อนๆพี่ๆเคยนำรถไปซ่อมสีแล้วสีเพี้ยนไหมครับ พอดีผมนำรถเข้าไปซ่อมสีที่ศูนย์แล้วสีเพี้ยนนิดๆ ถ้าสังเกตุจะเห็นเลยครับ แต่ถ้ามองผ่านจะมองไม่เห็นว่าเพี้ยนครับ
อยากทราบว่าเราควรนำกลับไปแก้หรือว่าเป็นเรื่องปกติครับ สำหรับรถที่ทำการซ่อมสี ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
Re: ขอความคิดเห็นเรื่อง สีเพี้ยน!!! ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 18:55:42 »
มีรูปใหมครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

• **
Re: ขอความคิดเห็นเรื่อง สีเพี้ยน!!! ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:09:14 »
มีรูปใหมครับ

ขอโทษทีครับ ยังไม่ทันถ่ายเลยครับ
ถามหัวหน้ามันบอกว่าใช้ไปประมาณเดือนสอง สีจะคล้ายๆกันเองครับ ลืมบอก สีขาวมุขครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:33:58 »
ควรกลับไปแก้ครับ

เพราะการเทียบสี แม้กลางวัน กับกลางคินก็ผิดกันแล้ว
มองมุมแรกสีเหมือน มองอีกมุม สีเพี้ยน
ทั้งนี้เนื่องมาจากมุมแสงตกกระทบเม็ดผงโลหะที่อยู่ในเนื้อสี
ผมเคยเห็นอยู่คันนึง สีบรอนซ์ ผมวิ่งตามหลังมาเห็นเลยว่า ประตูหน้า-หลังสีไม่เท่ากัน
แต่พอมาจอดข้างๆ สี กลับดูเท่ากัน.......
ทำสีมันควรจะเท่ากันตั้งทำครับ เพราะเค้าจะปรับให้ตามสีที่พ่นเก่าแล้ว

ปล.ฟรีดของผมก็ขาวมุกครับ (คันข้างล่าง)
เพิ่งออกจากอู่มา ไปเคลมประตูด้านคนขับ
ทำไมช่างที่อู่เขาพ่นเหมือนเป๊ะได้หล๊ะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:36:33 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 20:24:52 »
เคยครับ พ่นแล้วมันเพี้ยนมากและงานเน่ามาก สีขาวมุก

ผมทนไม่ได้เลยจัดการไปพ่นที่ใหม่ที่ใหม่  จบเลยครับ โอเคกับงานใหม่มากๆ
ขอแนะนำว่าถ้าเพี้ยนนิดหน่อย ก็เข้าไปแก้  แต่ถ้าเพี้ยนมาก อย่ากลับไปที่เดิมครับ แล้วก็ห่างๆที่นั้นเข้าไว้

อีกอย่างอย่าพยายามเทียบสีต่างวัสดุนะครับ แบบพวกไฟเบอร์กับเหล็ก ให้เปรียบเทียบที่วัสดุเดียวกัน เช่นถ้าอยากรู้กันชนหน้า ก็ดูข้างรถ กันชนหน้ากันชนหลังหรือ สเกิตข้างมันจะเหมือนกัน    ส่วนถ้าเป็นวัสดุเหล็กก็ให้ดูส่วนที่เป็นเหล็กเหมือนกัน
ส่วนการดูสี ให้ดูหลายสภาพแสงครับ เริ่มจากแสงแดดก่อน ส่วนกลางคืนถ้ามันเพี้ยน บางแสงมันก็จะเห็นว่าเพี้ยนครับแถมบางแสงเห็นชัดกว่ากลางวันอีกก็มี ผมอยู่กับกันชนเก่าหลายเดือนกว่าจะตัดสินใจไปทำใหม่เลยรู้ดีเลย นั่งมองทั้งวันถ้าว่าง

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 20:55:03 »
เคยครับ พ่นแล้วมันเพี้ยนมากและงานเน่ามาก สีขาวมุก

ผมทนไม่ได้เลยจัดการไปพ่นที่ใหม่ที่ใหม่  จบเลยครับ โอเคกับงานใหม่มากๆ
ขอแนะนำว่าถ้าเพี้ยนนิดหน่อย ก็เข้าไปแก้  แต่ถ้าเพี้ยนมาก อย่ากลับไปที่เดิมครับ แล้วก็ห่างๆที่นั้นเข้าไว้

อีกอย่างอย่าพยายามเทียบสีต่างวัสดุนะครับ แบบพวกไฟเบอร์กับเหล็ก ให้เปรียบเทียบที่วัสดุเดียวกัน เช่นถ้าอยากรู้กันชนหน้า ก็ดูข้างรถ กันชนหน้ากันชนหลังหรือ สเกิตข้างมันจะเหมือนกัน    ส่วนถ้าเป็นวัสดุเหล็กก็ให้ดูส่วนที่เป็นเหล็กเหมือนกัน
ส่วนการดูสี ให้ดูหลายสภาพแสงครับ เริ่มจากแสงแดดก่อน ส่วนกลางคืนถ้ามันเพี้ยน บางแสงมันก็จะเห็นว่าเพี้ยนครับแถมบางแสงเห็นชัดกว่ากลางวันอีกก็มี ผมอยู่กับกันชนเก่าหลายเดือนกว่าจะตัดสินใจไปทำใหม่เลยรู้ดีเลย นั่งมองทั้งวันถ้าว่าง
ตอนนี้ผมหละเซ็งนิดๆๆละครับ นั่งมองทั้งวันเหมือนกันขับไปไหนมาไหนมองได้เป็นมองครับ กลับไปบอกหัวหน้าสีและว่ามันเพี้ยน ก็ได้คำตอบกลับมาว่าขับไปซักเดือนก่อนมันจะค่อยๆเหลืองเองถ้ามันยังเพี้ยนอยู่ค่อยมาแก้
ตอนนี้ยังลังเลอยู่ว่าจะกลับไปแก้ที่เดิม หรือหาที่ใหม่ทำดี  :-\   

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 21:38:15 »

ตอนนี้ผมหละเซ็งนิดๆๆละครับ นั่งมองทั้งวันเหมือนกันขับไปไหนมาไหนมองได้เป็นมองครับ กลับไปบอกหัวหน้าสีและว่ามันเพี้ยน ก็ได้คำตอบกลับมาว่าขับไปซักเดือนก่อนมันจะค่อยๆเหลืองเองถ้ามันยังเพี้ยนอยู่ค่อยมาแก้
ตอนนี้ยังลังเลอยู่ว่าจะกลับไปแก้ที่เดิม หรือหาที่ใหม่ทำดี  :-\   
ลองดูครับ ถ้าเพี้ยนน้อยมากจริงๆอาจจะพอมีลุ้น แต่ถ้าเพี้ยนมาก หมดสิทธิครับ
ถ้ามันเป็นสีขาวมุก ขาวเกินจริงนิดๆพอได้ลุ้นครับ แต่ถ้าเหลืองมากไป ไม่ต้องรอครับ
แต่พอดีรถผมเองมันใช้ถนอม รถก็ไม่ถึงปี แถมปกติไม่ได้จอดตากแดดเลย เรื่องให้เหลืองแล้วกลืนไปเองเป็นเรื่องที่ยากครับ เพราะรถจริงๆมันเหลืองยากครับ หรือถ้าเหลืองมันก็ขัดออกฉะนั้นเนื้อแท้มันยังเพี้ยนอยู่ดีครับ ซึ่งผมว่าคุณคงดูแลรถดีคงไม่ปล่อยให้เหลืองแน่ๆ
ส่วนการเปลี่ยนสีเพราะสีแห้งมากขึ้นอีกนิดก็เกิดขึ้นน้อยครับ

เอาเป็นว่าใจเย็นๆไปก่อนครับ ถือว่าช่วงนี้เล็งๆหาที่ใหม่ดีๆไว้ก่อนก็ได้ เผื่อถ้าได้ทำจะได้เข้าไปทำ แต่ถ้าไม่ได้ทำใหม่ก็ถือว่าโชคดีที่รับได้ครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 21:52:47 »
เรื่องสีเพี้ยนผมว่ามันเป็นปกติครับ ทำให้เนียนยาก ต่อให้อู่ทำสีเทพที่ซุปเปอร์คาร์ไปทำเค้าก็ว่าเพี้ยน

แต่เค้ามีเทคนิคให้เนียนครับ  คือไล่สีไปยังชิ้นที่ไม่ได้ทำสีด้วยเพื่อให้ดูเป็นเนื้อเดียวกัน

แต่วิธีที่แก้ไขดีอีกวิธีคือทำสีรอบคันเลย อันนี้จะได้เหมือนกัน

เบื้องต้นให้กลับไปแก้งานครับ เราต้องยอมเสียเวลาอีก ครับไม่งั้นมันก็ทำอะไรไม่ได้

ผมก็อยากจะฝากๆถึงคนที่ทำชั้น 1 และเครมสีเป็นชิ้นๆ บ่อยๆ ขอบอกเลยครับ

มันไม่ดีต่อสีรถเลย ผมเป็นอยู่ >< ทำไปแล้ว ชิ้นนู้นทีชิ้นนั้นที สรุปเพี้ยนรอบคัน

ถ้าไม่หนักจริงๆเป็นแค่ลอยขีดข่วนขนแมวหรือถลอกนิดหน่อยลองไปให้คาร์แคร์ขัดดูจะเป็นทางออกที่ดีกว่าทำสี

ล่าสุดผมไปทำสีเกือบรอบคันมา เหลือแต่ประตูที่5 ที่ไม่ได้ทำ เนื้องจากเคลียกับประกันไม่ทันก่อนหมดอายุ

ศูนย์honda ใจดีทำสีดำมุข ซึ่งเป็นสีดำใหม่ของHondaไม่รู้ผมจะดีใจหรือเสียใจดีเพราะประตูที่5มันดันเป็นสีเดิม><

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 21:57:32 »

ลองดูครับ ถ้าเพี้ยนน้อยมากจริงๆอาจจะพอมีลุ้น แต่ถ้าเพี้ยนมาก หมดสิทธิครับ
ถ้ามันเป็นสีขาวมุก ขาวเกินจริงนิดๆพอได้ลุ้นครับ แต่ถ้าเหลืองมากไป ไม่ต้องรอครับ
แต่พอดีรถผมเองมันใช้ถนอม รถก็ไม่ถึงปี แถมปกติไม่ได้จอดตากแดดเลย เรื่องให้เหลืองแล้วกลืนไปเองเป็นเรื่องที่ยากครับ เพราะรถจริงๆมันเหลืองยากครับ หรือถ้าเหลืองมันก็ขัดออกฉะนั้นเนื้อแท้มันยังเพี้ยนอยู่ดีครับ ซึ่งผมว่าคุณคงดูแลรถดีคงไม่ปล่อยให้เหลืองแน่ๆ
ส่วนการเปลี่ยนสีเพราะสีแห้งมากขึ้นอีกนิดก็เกิดขึ้นน้อยครับ

เอาเป็นว่าใจเย็นๆไปก่อนครับ ถือว่าช่วงนี้เล็งๆหาที่ใหม่ดีๆไว้ก่อนก็ได้ เผื่อถ้าได้ทำจะได้เข้าไปทำ แต่ถ้าไม่ได้ทำใหม่ก็ถือว่าโชคดีที่รับได้ครับ
รถผมประมาณ ปีเศษๆครับ พอดี หินดีดใส่เป็นแผลใหญ่สองที่ตรงกันชนหน้าตอนไปต่างจังหวัด และสีที่ทำออกมาขาวเกินจริงขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:04:53 »
กันชนหน้าบอกตรงๆครับอย่าไปทำเลย ทำมาเดียวก็โดนหินอีก

ผมให้คุณไม่เกิน 3 เดือน เดียวก็โดนอีกอันนี้ทำใจครับ

เพราะผมได้รถมา จะ4 ปีแล้วผมทำกันชนหน้าทุกปี ปีนี้ปลง

เพราะทำไปมันก็โดนอีก ไม่มีทางหลีกทำได้ดีสุดก็เคลือบบ่อยๆ เท่านั้นจริงๆ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:13:44 »
สีตระกูลอ่อน และที่มีเมทัลลิค

ยังงัยก็เพี้ยนครับ

ปัจจัยมันเยอะมาก

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:15:13 »
อยู่ที่ฝีมือช่างอีกตามเคยครับถ้ามีมาตรฐานหน่อยมีหลักการผสมการวัดสีหรือตารางสี
ถูกต้องยังไงก็ต้องเหมือนครับหรือใกล้เคียงมากๆจนแทบมองไม่ออกสีขาวมุกเรียกได้
ว่าเป็นสีปราบเซียนครับผสมยากเคยถามช่างมาถาฝีมือไม่ถึงจริงก้จะเจอแบบที่เจ้าของ
กระทู้เจอนี่แหละครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:07:54 »
ถ้ามันเพี้ยนเพราะสีเพี้ยน ก็ต้องแก้ครับ
แต่ไม่ใช่เพี้ยนเพราะตัวรถมีขี้ไคลบนเนื้อสีขาวนะ
แบบนั้น ถ้าไปแก้ให้ตรงกันแล้ว เวลาเอารถไปขัดเคลือบออกมาก็จะอึ้งครับ..

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 07:09:02 »
สีอ่อนพ่นให้เหมือนยากกว่าสีเข้มอยู่แล้วเพราะเนื้อสีน้อยและถ้ามีเกล็ดเมทัลลิคด้วยยิ่งยากมากเพราะถ้าผสมแล้วเกล็ดจมสีก็จะดูเข้ม ถ้าทำตรงข้ามกันก็จะดูสว่างไป ผมเคยไปทำสีอู่ที่ทำรถSupercarก็ไม่Workจนต้องหาอู่ที่ช่างทำแบบเนียนๆถึงจะได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kudos

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 10:20:02 »
สีกระป๋อง Batch เดียวกัน (สีมุข สีเมทัลลิค)
ผสม thinner ที่มีอัตราการระเหยตัวเร็วกับช้า มาพ่นสี สีก็ต่างกันแล้วครับ
แรงดันกาพ่นสี ต่างกัน เม็ดสีก็ต่างกันแล้วครับ

บางอู่มีตู้ผสมสีเอง  ใช้ binder (กาว) ไม่ตรง specผู้ผลิต  สีก็มืดสว่างไม่ตรงแล้วครับ
บางอู่มีแต่ใช้วิธีกะๆเอา ไม่ชั่งก็เพี้ยนแล้วครับ ขึ้นกับความเก๋าของช่างผสมสี
บางอู่ส่งฝาไปให้ร้านสี แต่งให้ ได้ดีก็ดีไปครับ ได้ไม่ดีก็รวมมิตรยี่ห้อสีครับ

สรุป เอาแบบจริงๆ ถ้าไปอู่ที่รับผิดชอบงานเค้าก็จะแก้ไขงานให้ครับ แต่ได้ใกล้เคียงหรือ ใกล้เขียงก็ขึ้นกับฝีมือแล้วครับ

No Thing.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 12:22:04 »
ที่บ้านผมก็มีแต่รถสีทอง เพี้ยนบ่อยมาก...ซ่อมอู่ใหญ่ๆนี่แหละตัวดี บางทีเอาเค้า0ยังไม่ได้เรื่องเลย  แต่ช่วงหลังไปเจอช่างมือเทพมา จากนั้นมาไม่เพี้ยนเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 16:51:11 »

ระมัดระวังเรื่องการซ่อมสีทั้งคันด้วยครับ

บางกรณี ถ้ากันชนต้องซ่อมเยอะ แต่ชิ้นส่วนอื่นๆ อย่างพวกฝากระโปรง หรือหลังคา มีแค่รอยขีดข่วน

บางอู่ก็แค่ scratch remove อย่างเดียว แล้วเคลือบสี ไม่ได้สาดสีให้ใหม่ทั้งคัน

ยิ่งจ่ายเอง ยิ่งต้องกลับไปแก้ครับ ไม่งั้นเสียดายตัง

ออฟไลน์ -Nut-

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 00:20:55 »
 ผมเข้าอู่สีดังๆ Doctor .. ที่ทำพวกรถสปอท แถวเกษตรนวมิน สียังเพี้ยนเลยครับ

สรุปแก้งาน สุดท้ายออกมาก็ยังเพี้ยนอยู่อีกนิดหน่อย เซ็งเลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 00:49:36 »
ขอถามแทรกหน่อยครับ อิอิ
ที่ไหนที่ทำสีเพี้ยนน้อยๆบ้างเหรอครับ รบกวน PM ให้ผมทีนะครับ จะเอามาสด้า2 เข้าไปทำสีกันชนหน้าเหมือนกันน่ะครับ ^^"