ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัย Accord เบา อย่างที่คุณ jimmy บอก  (อ่าน 9682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Soda

• Newbie
  • *
พวงมาลัย Accord เบา อย่างที่คุณ jimmy บอก
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 19:14:31 »
สิ่งที่สงสัยคือว่าเราสามารถปรับแต่ง ความหนืดของพวงมาลัยได้บ้างม่ะครับ โดยส่วนตัวคิดว่ามันไวกว่า civic อีกครับ ผมค่อนข้างกังวลในส่วนนี้มากกว่าอัตราเร่ง นะครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: พวงมาลัย Accord เบา อย่างที่คุณ jimmy บอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 19:31:29 »
G9 มันเป็นพวงมาลัย ไฟฟ้าใช้ servo เป็นตัวผ่อนแรงแทนปั้มน้ำมันไฮดรอลิคซึ่งทำงานโดยหมุนตามรอบเครื่อง โดยมีสายพานและพู่เล่ เป็นตัวฉุดกำลัง ซึ่งไม่สามารถปรับแต่งหรือแก้ไขได้โดยช่างทั่วๆไปแน่นอนครับ  ผมใช้ G9 อยู่ในเมืองคล่องตัว ทางไกลก็โอเคเลยนะครับ ระยะแรกอาจไม่ชิน ต้องปรับตัวซักนิดนึง

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
Re: พวงมาลัย Accord เบา อย่างที่คุณ jimmy บอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 20:13:05 »
ผมใช้มาสองอาทิตย์แล้วเริ่มชินครับ

แ่ต่ชอบพวงมาลัย Jazz มากกว่าครับ

ออฟไลน์ jackRMU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 20:35:56 »
ผมใช้มาประมาณ 1 เดือน ถ้าขับในเมือง ผมว่าคล่องตัวดีครับ
แต่พอขับทางไกล (มหาสารคาม - กรุงเทพฯ) ผมก็ยังไม่ชินนัก  ต้องมีสติตลอด  หากเทียบกับอีกคันคือ fiesta
ผมกลับชอบน้ำหนักพวงมาลัย fiesta มากกว่า g9 ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 20:54:17 »
สิ่งที่สงสัยคือว่าเราสามารถปรับแต่ง ความหนืดของพวงมาลัยได้บ้างม่ะครับ โดยส่วนตัวคิดว่ามันไวกว่า civic อีกครับ ผมค่อนข้างกังวลในส่วนนี้มากกว่าอัตราเร่ง นะครับ
เครียด... ไวกว่าซีวิคอีกหรอครับ โอยเกร็งมือแขนจนกล้ามขึ้นแน่ๆทางไกล

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 21:02:44 »
ทางไกลกลางวัน 120-130 ไม่รู้สึกอะไรครับ

ถ้ากลางคืนไม่คุ้นทาง ทางไม่ดี เกร็งเงื่อออกมือเลยครับ เหอๆ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 21:47:43 »
เศร้าด้วยคน เวลาเลี้ยวแล้วเหมือนเหวี่ยงๆนี่หักทีกลัวจะหมุนมาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 21:48:50 »
โดยส่วนตัวที่สังเกตุมานะครับ วงเลี้ยวถ้านับเป้นรอบ ของ accord นี้น้อยสุดนะครับ นับดูแล้วเลี้ยวจนสุดนี้จะประมาณ 1 รอบกับอีก 1/4 แต่ใน city นี้จะประมาณ 1 รอบกับอีก 3/4 ครับ  

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 22:17:58 »
ผมว่าตัวการตัวหนึ่งน่าจะเป็นอัตราทดพวงมาลัย ด้วยนะ
คล้ายๆว่า HONDA พยายามทำให้มันเป็นพวงมาลัยแบบ HONDA (นักมุด)

ถ้าHONDA ทำให้หนืดขึ้นมาอีกนิดน่าจะทำให้ขับดีขึ้น 
แต่ถ้าหนืดเยอะๆผมว่าควรต้องเปลี่ยนอัตราทดพวงมาลัยด้วยครับถึงจะเป็นผลดี

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 23:17:27 »
โหหห ถ้าเบากว่าซีวิคตัวล่าสุดผมว่าเบาเกินไปมากกกนะครับ สำหรับทางไกล แต่ในเมืองก็คล่องและสบายมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 23:53:46 »
G9 ไวกว่า G8 รึเปล่าครับ

ยังไม่เคยลอง G9

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 00:26:48 »
แรกๆคุณอาจจะประสาทกับมันครับ แต่เอาจริงๆนะ น้ำหนักหน่วงมือแค่เบาไปนิดหน่อย
ส่วนความไวนั้น เชื่อเหอะว่าไวจริง ฮอนด้ารุ่นหลังๆนี้พวงมาลัยจะไวโดยตลอด
สำหรับตัวนี้ผมว่าไวกว่า Jazz,Civic อีก แต่ไม่มาก

ถามว่าแย่ไหม ผมว่าไม่แย่นะ ขอแค่ลองสักดึกๆหาถนนโล่งๆแล้วลองขับ
เปลี่ยนเลนเร็วๆเล่น ใช้เวลาไม่นานก็จะเริ่มรู้สึกว่าจริงๆไม่ก็ไม่ใช่พวงมาลัยที่
น่าประสาทเสียเลย ผมขับรถมามากพอสมควร บอกตรงๆว่าผมขับพวงมาลัย
Toyota บางรุ่น ประสาทเสียกว่านี้ ไอ้ Accord มันไว แต่มันสั่งเท่าไหร่ทำเท่านั้น
ผมว่าผมชอบพวงมาลัยแบบนี้นะ แต่ขอน้ำหนักหน่วงกลางให้ตึงมือกว่านี้หน่อย

ที่แน่ๆ มองอย่างเป็นกลางนะ ถ้าพูดถึงพวงมาลัยที่เซ็ตมาสำหรับคนหมู่มาก
วินาทีนี้ Camry ดีกว่า Accord แต่ถ้าวัยรุ่นขับจะชอบ Accord มากกว่า

บางทีขับรถ ถ้าอยากหายประสาทเสีย ก็เปลี่ยนจากความไม่รู้ให้เป็นรู้ซะ
คุณไม่รู้ว่าไอ้พวงมาลัยแบบนี้มันจะอันตรายมั้ย ก็ลองดู เริ่มจากวิ่ง 60-80-100
ถึงจุดนั้นจะเริ่มรู้แกวมัน พอเรารู้ทันรถ ทีนี้จะเริ่มกลัวมันน้อยลง เหมือนเล่นกับงู
คุณไม่รู้ว่ามันจะกัดหรือเปล่า แต่ถ้าคุณเอาไม้แหย่แล้วมันเฉย เอามือแตะแล้วมันเฉย
หยิบมันมาวางเล่นบนตักแล้วเฉย วันต่อมาคุณเดินเข้าบ้านเห็นมัน คุณก็จะไม่ประสาทเสีย

ที่พูดแบบนี้ไม่ได้ยกหาง Accord นะ หางมันหนักตันห้า ขี้เกียจยก ผมพูดเพราะเห็นว่า
ไหนๆซืื้อมาแล้วก็ทำให้มันเป็นรถที่คุณขับแล้วมีความสุขขึ้นและไม่ประสาทไปกับมันดีกว่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 03:31:57 »
สำหรับผม ยืนยันความเห็นเดิม

มันไวกว่า Civic นิดนึง ซึ่ง Civic ใหม่ นี่ก็ว่า ไวแล้วนะ
น้ำหนักเบากว่า Civic นิดนึง ในช่วงความเร็วต่ำเหมือนกัน

คนอย่างผม ชอบครับ พวงมาลัยตามสั่งถูกใจมาก แต่ยังอยากได้น้ำหนัก และความหนืด
ระดับ G8 กลับคืนมานิดๆ เพราะสำหรับคนที่ขับรถไม่ชำนาญพอ พวงมาลัยแบบนี้
อาจก่อความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายขึ้นกว่าเดิม โดยเฉพาะ การหักหลบกระทันหัน
อย่างรู้เท่าไม่ทันการณ์

มันควรจะไปอยู่ในรถสปอร์ต และเพิ่มน้ำหนักให้มันอีกหน่อย มากกว่าจะมาอยู่ในรถบ้านแบบนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 19:17:21 »
คงต้องปรับตัวตามที่พี่ๆบอกครับงาน กลัวแค่ตอนคับขัน ตั้งสติไม่อยู่เท่านั้นเองครับ ยังไต้องขอบพระคุณพี่ๆทุกคนมากที่ให้คำแนะนำ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 21:22:01 »
G9  ไม่เคยขับ  แต่ชอบพวงมาลัย Civic FD  มากกว่าอ่ะครับ  มันแน่นๆดี แต่แอบหนักเกินไปสำหรับผู้หญิงตอนความเร็วต่ำ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 22:08:32 »
พวงมาลัยฮอนด้านี่ไวทุกรุ่นจริงๆ ไม่เว้นแม้แต่รุ่นใหญ่แบบ Accord

พอไปเทียบกับนิสสัน ทุกอย่างจะเป็นตรงกันข้ามหมด...555

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 00:11:02 »
พวงมาลัยฮอนด้านี่ไวทุกรุ่นจริงๆ ไม่เว้นแม้แต่รุ่นใหญ่แบบ Accord

พอไปเทียบกับนิสสัน ทุกอย่างจะเป็นตรงกันข้ามหมด...555

Nissan นี่คือ ขับเรือเลยครับ เฉื่อย มากๆๆๆ กว่าจะเลี้ยวได้ หมุนไปจบครบวงแล้ว  5 5 5