ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถตอนกลางคืนอย่าลืมเปิดไฟนะครับ  (อ่าน 12286 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ปกติผมจะขับรถจากจุดจอดรถ MRT กลับบ้านช่วงกลางคืนใช้เวลาประมาณ 1-2 ชม. และมักจะเจอรถที่ไม่เปิดไฟหรี่และไฟหน้าวิ่งบนท้องถนนอย่างน้อย 3-4 คัน ทุกวัน

ช่วงที่ถนนมีไฟสว่างมันก็ไม่เท่าไหร่ แต่บางช่วงที่ไฟถนนดับ หรือวิ่งผ่านจุดที่มืดเช่นลอดใต้สะพาน รถพวกนี้จะหายวับไปในความมืดเหมือน Batman the dark knight โผล่มาอีกที บางทีมาอยู่ตรงหน้าแล้ว
บางทีก็เปลี่ยนเลนมาขวางหน้า ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด กว่าจะมองเห็นก็เบรคกันตัวโก่ง
ที่อันตรายกว่า...คือถนนวิ่งสวนกันแบบไม่มีเกาะกลาง บางคันไม่เปิดไฟหน้านี่มองไม่เห็ฯเลยนะ มารู้ก็ตอนได้ยินเสียงตอนที่สวนกันไปแล้ว

รถบางคันที่ผมเห็นเหมือนจะไม่เปิดไฟวิ่ง ไฟหรี่ก็ไม่เปิด แต่พอขับแซงไปแล้วเหลือบมองดูก็เห็นไฟหน้าเปิดปกติ บางคันก็ไม่ใช่รถเก่าไฟหรี่ไม่น่าจะขาดพร้อมกันทุกดวงแบบนั้น

เข้าใจว่าบางทีขับออกจากห้างหรือตามที่จอดรถที่มันสว่างก็เลยอาจจะลืมเปิดไฟหน้าไฟท้ายกัน..... ก็ขอรณรงค์ให้เชคไฟหน้าไฟหรี่ก่อนออกรถนะครับเพื่อความปลอดภัย
อยากรถผมเองถ้าไม่เปิดไฟหรี่ไฟหน้าปัดมันจะไม่ติด ทำให้พอเชคได้ง่ายว่ายังไม่ได้เปิดไฟก่อนออกรถ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
Re: ขับรถตอนกลางคืนอย่าลืมเปิดไฟนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 23:21:29 »
ปัญหามันมักจะเกิดกับรถใหม่ เดี๋ยวนี้ใช้ไมล์แบบเรืองแสง  คนขับจะไม่รู้เลยว่ารถเปิดไฟหรือยัง

มีนะครับว่าบางคนลืมเปิดไฟ เพราะไฟแสงข้างทางมันสว่าง หรือบางคนเปิดแค่ไฟตัดหมอกแต่ลืมเปิดไฟหน้า ก็มี

อันนี้มันอยู่ที่ผู้ใช้งานจริงๆครับ พูดลำบาก

ผมอยากให้ผู้ผลิตทำระบบไฟหน้าอัตโนมัติ แบบที่รีโว่ กับฟอร์จูนเนอร์ทำจะดีกว่า ไม่ต้องมีที่เปิดไฟ พอมืดปุ๊บก็เปิดทันที

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ au8ust

• Newbie
  • *
Re: ขับรถตอนกลางคืนอย่าลืมเปิดไฟนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 23:59:36 »
เดี๋ยวนี้ไฟ auto แล้ว เลยไม่ค่อยลืมแล้วครับ มันเปิดเอง ถ้าวันไหนขับกลางคืนแล้วมันไม่สว่างนี่รู้เลย มีคนไปปิดไฟ auto แน่ๆ 555 (โดยเฉพาะหลังเอารถไปล้าง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 00:25:59 »
ปัญหามันมักจะเกิดกับรถใหม่ เดี๋ยวนี้ใช้ไมล์แบบเรืองแสง  คนขับจะไม่รู้เลยว่ารถเปิดไฟหรือยัง

มีนะครับว่าบางคนลืมเปิดไฟ เพราะไฟแสงข้างทางมันสว่าง หรือบางคนเปิดแค่ไฟตัดหมอกแต่ลืมเปิดไฟหน้า ก็มี

อันนี้มันอยู่ที่ผู้ใช้งานจริงๆครับ พูดลำบาก

ผมอยากให้ผู้ผลิตทำระบบไฟหน้าอัตโนมัติ แบบที่รีโว่ กับฟอร์จูนเนอร์ทำจะดีกว่า ไม่ต้องมีที่เปิดไฟ พอมืดปุ๊บก็เปิดทันที
เห็นด้วยครับว่าเกิดจากที่เด๋วนี้เป็นหน้าปัดเรืองแสงคนเลยเผลอกันบ่อยๆ  แต่เรื่องที่บอกคนขับจะไม่รู้อันนี้ไม่จริงครับเพราะถ้าไม่เปิดไฟหน้าแสงหน้าปัดจะไม่หรี่ซึ่งมันแยงตามาก  คนที่ไม่รำคาญเลยนี่แสดงว่าไม่ใส่ใจสุดๆแล้วครับ  ยังไม่นับที่มันไม่มีไฟสัญลักษณ์การเปิดไฟหน้าอีกอย่างด้วยนะ

บางทีเจอพวกนี้ผมวิ่งข้างหน้าที่มืดๆผมก็ลองดับไฟรถผมให้เขาเห็นนะ ร้อยทั้งร้อยก็ยังขับอยู่อย่างงั้นไม่สนใจอะไร

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 00:29:08 »
เดี๋ยวนี้ไฟ auto แล้ว เลยไม่ค่อยลืมแล้วครับ มันเปิดเอง ถ้าวันไหนขับกลางคืนแล้วมันไม่สว่างนี่รู้เลย มีคนไปปิดไฟ auto แน่ๆ 555 (โดยเฉพาะหลังเอารถไปล้าง)

ไฟอัตโนมัติ มันปิดได้ แล้วผมก็มักจะปิดด้วย เวลาลงทางลอด มันจะเปิดเอง ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยจำเป็น
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 01:00:11 »
ช่วงนี้ผมเจอคนขับรถไม่เปิดไฟบ่อยมากๆ ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซต ถามจริงๆ ไม่รู้สึกมืดๆกันบ้างหรอครับ (งงจริงๆ)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 02:07:34 »
ไฟมันไม่ได้แค่ทำให้เราเห็นทางอย่างเดียว
มันทำให้คนอื่นเห็นเราด้วย เปิดไว้ดีสุดครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 02:27:48 »
จริงๆผมชอบไอเดียไฟหน้า auto แบบปิดไม่ได้ของ Revo Fortuner แล้วก็เบนซ์รุ่นใหม่ๆ
ไม่เห็นต้องกลัวว่าไฟเปิดเวลาไม่จำเป็น ดีกว่าถึงเวลาต้องเปิดแล้วลืมเปิดกัน

ไฟรถสมัยใหม่ไม่ฮาโลเจนก็ LED กันหมดแล้ว เปิดปิดบ่อยๆ ไม่กลัวเสียเหมือนซีนอน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 02:50:09 »
เมื่อก่อนจะเห็นเปิดไฟหรี่+ตัดหมอก ไม่เปิดไฟหน้า
เดี่ยวนี้ตั้งแต่มี DRL บิ้วอินในโคม ก็เห็นรถไม่เปิดไฟหน้าแต่ใช้ไฟ DRL ขับแทน เห็นแล้วปวดตับบ TT

ปล.เวลาขับรถเข้าห้างจะเปิดไฟเสมอคนที่เดินในลานจอดรถจะได้สังเกตง่ายๆ

ปล2. ชอบไฟหน้า AUTO ของโตโยต้ารุ่นใหม่นะ แต่เห็นวิ่งใต้ทางด่วนโทเวกลางวันไฟหน้าติดกันทุกคัน
เห็นแล้วขัดใจแทน ฮา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 03:50:54 »
ไฟออโต้นี่ไม่เคยหมุนไปไว้ตรงนั้นเลยสักที แต่ปกติเปิดตลอด แค่มืดๆฝนจะตกผมก็เปิดแล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 08:09:37 »
ชอบไฟหน้า Auto แบบไม่มีปุ่มปิดเหมือนกันครับ รำคาญมากพวกเปิดDRL ตอนกลางคืน  >:(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 08:16:02 »
ผมไม่ชอบใช้ ไฟหรี่ พอจะมืด จะเปิดไฟใหญ่ไปเลย เพราะคิดว่าคนส่วนมากจะลืมเปิดไฟใหญ่ ถ้าเปิดไฟหรี่อยู่แล้ว อีกอย่างคือ รถที่ลืมเปิด มักจะเป็ยรถที่ขับมาตั้งแต่ช่วงสว่าง ยันมืด

ปล. ไฟ auto ไม่ค่อยชอบใช้ครับ ชอบควบคุมเองมากกว่า

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 08:18:19 »
หน้าปัดเรืองแสง กลางคืนถ้าไม่เปิดไฟมันไม่หรี่แสงให้นี่สว่างจ้าแสบตามากเลยนะครับ

รถใหม่ที่ไม่เปิดไฟตอนกลางคืน ผมก็สงสัยว่าทนไปได้ยังไงหรือมันเท่ แล้วไม่เปิดไฟมันเท่ยังไงอ่ะ เจอบ่อยสุดคือ HRV

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 08:49:02 »
บางทีก็แค่ลืมครับ ไฟถนนมันสว่าง ผมก็ลืมบ่อย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 09:09:49 »
ผมก็เคยครับ รถก็ไฟออโต้ แต่จอดรอของข้างทางไฟมันเข้าตาคนนั่งริมถนนเลยปิด ออกรถก็ลืมเปิดจนรู้ตัวอีกทีถึงบ้านครับ เพราะมันมีไฟส่องข้างทางตลอดตอนวิ่งในเมือง รถก็วิ่งเยอะไฟสว่างไปหมด ไม่รู้ตัวจริงๆครับ หน้าปัทม์เรืองแสงผมตั้งหรี่ไว้เลยไม่รู้ตัว หลังจากนั้นไม่เคยพลาดครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 09:16:15 »
เคยลืมเปิดเหมือนกัน ตอนเข้าซอยถึงรู้ว่าลืมเปิด จากนั้นก็เปิดตลอด เปิดดีกว่า ปลอดภัยกว่า แต่ก็เจอคนลืมเปิดอยู่เรื่อย ๆ 

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 09:55:38 »
ผมเห็นรถใหม่ๆมี daylight มาจากโรงงาน ลืมเปิดไฟหน้ากันหลายคันมาก
คิดว่าเพราะมี daylight เปิดอยู่เลยรู้สึกสว่าง แต่คันอื่นขับตามมามองไม่เห็นเลยครับ หรืออยู่ข้างหน้าก็รู้สึกแสบตาเพราะ drl มันสว่างสุดอยู่
อยากให้รถใหม่รุ่นต่อๆไปทำไฟ auto แบบไม่มีปุ่มปิดไปเลยครับ ปลอดภัยกว่ากันเยอะเลย

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 11:01:00 »
 ::)

ในความเป็นจริง บางถนนไฟข้างทางสว่างมาก เปิดแค่ไฟหรี่ยังขับได้เลย แต่มันทำให้คนข้ามถนนหรือรถเปลี่ยนเลนเห็นเรายาก

ถ้าใครเจ๋งจริงๆ ลองไปขับถนนร่วมพัฒนา (สุวินทวงศ์-ขุมทอง) ตอนกลางคืนซิฮะ ไม่ต้องดึกๆหรอก เอา 1 ทุ่ม 2 ทุ่ม นี่ล้ะ

ถนนแนวนี้ เปิดแค่ไฟหรี่ขับได้เนี่ย จัดว่า "ใจถึง" จริงๆ (unseen Bangkok อะไรแบบนั้น)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 12:33:54 »
เป็นเพราะไฟถนนในปัจจุบันสว่างไสวมาก ทำให้บางคนเผลอลืมเปิดไฟหน้ากัน
ถ้าบรรยากาศเริ่มค่ำลง ต้องฝึกให้เคยชินสังเกตุว่าไฟหน้าปัทม์ ปุ่มไฟวิทยุแอร์ ไฟambient lightติดสว่าง
รถผมโชคดีมีตัวช่วยอีกอย่าง ที่จอLCDหน้าปัทม์มีภาพรูปรถยนต์
ถ้ารถเปิดไฟ:รูปรถยนต์นั้นจะแสดงรูปไฟหน้าสว่างและรูปไฟท้ายสีแดงสว่าง
แล้วยังมีสัญลักษณ์รูปไฟหน้าสีเขียวอ่่อนติดสว่างด้วย เลยช่วยให้พลาดยากลงอีกหน่อย

สวิทช์ไฟหน้าแบบมีตำแหน่ง เปิดAuto เป็นสิ่งที่ดีมีประโยชน์มากครับ
อยากให้มีในรถทุกคัน แต่แน่นอนเป็นการเพิ่มราคาต้นทุน

ถ้ามีไฟauto อยากให้ตั้งเปิดไว้ตลอดเวลา (ถ้าไม่มีปัญหาอะไร)
มีมาแล้วใช้ให้คุ้มค่าครับ ช่วยเพิ่มความปลอดภัย อย่าไปกลัวว่าจะเสีย
มันไม่ได้เป็นการเปิดไฟบ่อยเกินไฟ รถทั่วไปที่คนขับถนัดการใช้การต็อบไฟสูงเตือน
รถสวนอื่นๆ ยังถือว่าเปิด/ปิดไฟบ่อยกว่าอีก ก็ยังไม่ทำให้ไฟเสียง่ายเลย

ถ้ารถเข้าอุโมงค์มืด ยิ่งมีประโยชน์บางครั้งไฟในอุโมงค์ดับหรือไม่เปิดไฟ
ไฟautoติดทันที ให้เห็นเส้นทางและคันอื่นเห็นเรา
ถ้ามัวแต่จะคลำหาปุ่มกดเปิดไฟในขณะมืดๆตอนเข้าอุโมงค์
จะไม่สะดวกและเกิดอันตรายได้

อย่างไรก็ตาม ยังควรให้สามารถเลีอกปิดไฟautoได้ดีกว่า
เพื่อไม่ขัดขวางหรือไม่สะดวกสบายในการปฏิบัติงานขณะซ่อมบำรุง เช่นใน ศุนย์บริการ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 15:04:13 »
เป็นเพราะไฟถนนในปัจจุบันสว่างไสวมาก ทำให้บางคนเผลอลืมเปิดไฟหน้ากัน
ถ้าบรรยากาศเริ่มค่ำลง ต้องฝึกให้เคยชินสังเกตุว่าไฟหน้าปัทม์ ปุ่มไฟวิทยุแอร์ ไฟambient lightติดสว่าง
รถผมโชคดีมีตัวช่วยอีกอย่าง ที่จอLCDหน้าปัทม์มีภาพรูปรถยนต์
ถ้ารถเปิดไฟ:รูปรถยนต์นั้นจะแสดงรูปไฟหน้าสว่างและรูปไฟท้ายสีแดงสว่าง
แล้วยังมีสัญลักษณ์รูปไฟหน้าสีเขียวอ่่อนติดสว่างด้วย เลยช่วยให้พลาดยากลงอีกหน่อย

สวิทช์ไฟหน้าแบบมีตำแหน่ง เปิดAuto เป็นสิ่งที่ดีมีประโยชน์มากครับ
อยากให้มีในรถทุกคัน แต่แน่นอนเป็นการเพิ่มราคาต้นทุน

ถ้ามีไฟauto อยากให้ตั้งเปิดไว้ตลอดเวลา (ถ้าไม่มีปัญหาอะไร)
มีมาแล้วใช้ให้คุ้มค่าครับ ช่วยเพิ่มความปลอดภัย อย่าไปกลัวว่าจะเสีย
มันไม่ได้เป็นการเปิดไฟบ่อยเกินไฟ รถทั่วไปที่คนขับถนัดการใช้การต็อบไฟสูงเตือน
รถสวนอื่นๆ ยังถือว่าเปิด/ปิดไฟบ่อยกว่าอีก ก็ยังไม่ทำให้ไฟเสียง่ายเลย

ถ้ารถเข้าอุโมงค์มืด ยิ่งมีประโยชน์บางครั้งไฟในอุโมงค์ดับหรือไม่เปิดไฟ
ไฟautoติดทันที ให้เห็นเส้นทางและคันอื่นเห็นเรา
ถ้ามัวแต่จะคลำหาปุ่มกดเปิดไฟในขณะมืดๆตอนเข้าอุโมงค์
จะไม่สะดวกและเกิดอันตรายได้

อย่างไรก็ตาม ยังควรให้สามารถเลีอกปิดไฟautoได้ดีกว่า
เพื่อไม่ขัดขวางหรือไม่สะดวกสบายในการปฏิบัติงานขณะซ่อมบำรุง เช่นใน ศุนย์บริการ

แต่ในถนนที่ว่าสว่างไสวมาก คันที่เปิดไฟ ก็เปิดไฟตัดหมอกด้วยนะครับ ไม่รู้จะเปิดเพื่อ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 15:07:44 »

เห็นด้วยครับว่าเกิดจากที่เด๋วนี้เป็นหน้าปัดเรืองแสงคนเลยเผลอกันบ่อยๆ  แต่เรื่องที่บอกคนขับจะไม่รู้อันนี้ไม่จริงครับเพราะถ้าไม่เปิดไฟหน้าแสงหน้าปัดจะไม่หรี่ซึ่งมันแยงตามาก  คนที่ไม่รำคาญเลยนี่แสดงว่าไม่ใส่ใจสุดๆแล้วครับ  ยังไม่นับที่มันไม่มีไฟสัญลักษณ์การเปิดไฟหน้าอีกอย่างด้วยนะ

บางทีเจอพวกนี้ผมวิ่งข้างหน้าที่มืดๆผมก็ลองดับไฟรถผมให้เขาเห็นนะ ร้อยทั้งร้อยก็ยังขับอยู่อย่างงั้นไม่สนใจอะไร

บางคันก็ขับทั้งที่กระจกมองข้างยังพับอยู่ ขับทางตรงยังพอว่า
บางคันกำลังเปลี่ยนเลน แปลว่า ไม่ได้มองกระจกข้างเลย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 15:21:38 »
นึกได้อีกอย่างนึง รถระดับล่างๆ ที่ให้ drl มาแต่ไม่มีระบบไฟหน้าอัตโนมัติเนี่ย
เวลาโพล้เพล้แล้วแสงจ้ามากครับ แสบตามาก คนขับคงไม่ทราบว่าแสง drl มันฟุ้งกระจายมาก ควรจะเปิดเป็นไฟหรี่ด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 15:35:16 »

เห็นด้วยเลยว่า คนพวกนี้ มากกว่า60% เจตนาไม่เปิดไฟ
และก็สงสัยต่อว่า รถไม่เปิดไฟบนทางด่วน ตอนจ่ายตังค์(ไม่ใช้ระบบ easy pass) ทำไมจนท.เก็บตังค์ไม่บอกเขาว่าไม่ได้เปิดไฟ หรือคิดว่า "ธุระไม่ใช่"

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 18:56:12 »
ไฟส่องสว่างบนถนน สว่าง จนคนเปิดไฟหรี่+ไฟตัดหมอกแทน เยอะมาก 
บางคันมีไฟ DRL วิ่งมาเฉยๆเลย มองทางได้อย่างไงหว่า มีตาเทพครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 07:09:26 »
ไม่เปิดไฟหน้าไม่ว่า แต่ไม่เปิดไฟใหญ่แล้วเปิดสปอตไลท์หรือตัดหมอกแทนนี่...  >:(
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 08:18:30 »
อยู่ต่างจังหวัด เย็นมาก็เปิดไฟหน้าไฟหรี่ตลอด ยิ่งช่วงนี้รถจอดริมถนนกันเยอะ ช่วงทำนา พอมืดก็เปิดไฟตัดหมอกด้วย ไฟสูงก็เปิดยามไม่มีรถ ให้เห็นไกลๆๆ พร้อมลดความเร็ว ไม่อย่างงั้นไม่ทันแน่ๆๆๆ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 10:13:07 »
ว่ากันตามตรง คนขับเขาไม่รู้ตัวเพราะไฟถนนส่องทางให้จนกว่าจะวิ่งเข้าสู่ที่มืดสนิทจริงๆ

ออฟไลน์ Raksit

• Newbie
  • *
  • สุดเหวี่่ยง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 15:40:18 »
บางครั้งคนที่ขับรถในเมือง ตอนเย็น พอออกนอกเมืองก็มึกลืมเปิดไฟหน้าก็มีนะครับ อาจทำให้คนข้ามถนนหรือผู้ใช้งานร่วมทางมองไม่เห็นได้ครับ อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 22:30:58 »
ผมไม่ค่อยลืมเปิดไฟหน้าตอนกลางคืนเพราะไฟวิทยุมันแยงตา พอเปิดไฟหน้าระบบก็จะหรี่แสงของวิทยุลงให้ (แต่ไม่เปิดไฟตัดหมอก)

ขับตอนกลางวันแต่ฝนตกหนักก็จะเป็นไฟหน้าและไฟตัดหมอกตลอด หรืออย่างน้อยก็ต้องเปิดไฟตัดหมอก (โดยจะไม่เปิดไฟฉุกเฉินเด็ดขาด)

ผมว่าถ้าเราเป็นห่วงตัวเอง ก็ต้องคอยเปิดไฟอย่างเหมาะสมครับ รถคันอื่นจะได้มองเห็นเราและป้องกันการเกิดอุบัติเหตุ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ social

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:43:15 »

ไฟอัตโนมัติ มันปิดได้ แล้วผมก็มักจะปิดด้วย เวลาลงทางลอด มันจะเปิดเอง ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยจำเป็น
ของ toyota ที่มีไฟออโต้ให้ไม่มีให้ปิดครับ มีแค่ auto,ไฟหรี่,ไฟหน้า