ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Lancer EX1.8 กับ Sylphy 1.6V  (อ่าน 7226 ครั้ง)

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
ระหว่าง Lancer EX1.8 กับ Sylphy 1.6V
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 03:38:38 »
ระหว่าง Lancer EX1.8(ตัวต่ำสุด) กับ Sylphy 1.6V(ท็อปของ1.6)  อยากขอความเห็นครับว่าผมควรเลือกตัวไหนดีครับ ลองอ่านสาเหตุการตัดสินใจเบื้องต้นของผมก่อนนะครับ

สำหรับตัว Lancer EX ที่เลือกรุ่นนี้ตัวนี้เพราะ เนื่องจากตัวต่ำสุดกับตัวท็อปของ 1.8 ต่างกันแค่อ็อฟชั่นนิดหน่อยครับ ซึ่งครูซคอนโทรล กับพวงมาลัยมัลติฟังชั่นส่วนตัวผมคิดว่าไม่จำเป็นครับ นอกนั้นเซลล์แถมให้ผมหมดเหมือนตัว 1.8ท็อปเลยครับ ก็เลยคิดว่าเอาตัวต่ำสุดดีกว่าครับ  (ดูรีวิว+อ่านของพี่จิมมี่หมดแล้วครับ แลดูเป็นรถที่โอเคมากเลยทีเดียวครับ)

ส่วนในตัวของเจ้า Sylphy 1.6V ที่เอามาเป็นอีกตัวเลือกเพราะคิดว่า โอเคครับในเมื่อเครื่อง1.6 ไหนๆราคาก็พอๆกันแล้วก็จัดตัวท็อปซะเลยมีแอร์หลังให้ซะด้วย ดูจากทรงแล้วตัวรถน่าจะนั่งสบาย (ด้านหลัง) ดูหรูหรา พวกผู้ใหญ่ที่บ้านน่าจะชอบกันครับ แต่ด้วยความสดใหม่ที่พึ่งเข้ามาเลยยังให้ลังเลครับ

ผมไม่ได้มองตรงที่ว่า อีกตัวนึงดูสไตล์สปอต อีกตัวนึงหรูนะครับ เพราะที่ผมเอามาตัดสินใจเพราะผมคิดว่าผมชอบรถ 2 คันนี้เพราะ EX ก็สปอตสุดๆแล้วสำหรับผม ส่วนSylphy เองก็หรูสุดๆ ในสายตาผมเช่นกันครับ เพราะฉะนั้นผมเลยไม่เกี่ยงว่าจะเป็นคันไหน แต่อยากลองฟังคอมเม้นดูครับ ผมอยากได้รถที่สมรรถนะค่อนข้างโอเคที่สุดอ่าครับ

ปล.ไม่ทราบว่าหลายๆท่านจะงงกันมั้ยนะครับ พยายามอธิบายอย่างสุดความสามารถแล้วแหละครับ ฮ่าฮ่า

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
Re: ระหว่าง Lancer EX1.8 กับ Sylphy 1.6V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 03:45:29 »
มีผู้ใหญ่ในบ้านนั่งบ่อยมั้ยครับ  ถ้าบ่อยก็เอารถที่มัน Take care เบาะหลังมากกว่าดีกว่า(แอร์เป่าไข่)

แต่ถ้านานๆนั่งที 2อาทิตย์ครั้ง ผมคงเลือก EX

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ระหว่าง Lancer EX1.8 กับ Sylphy 1.6V
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 04:44:15 »
ผมก็งงครับ

ถ้าให้เลือกเป็นผม ขับคนเดียวแทบจะ99เปอร์เซ็น ผมเอา EX ครับ

ถ้าเป็นรถที่พาครอบครัวไปเที่ยวห้าง พาคุณพ่อคุณแม่ไปทานข้าว ซื้อของ ไปนอกบ้านบ่อยๆ ซิลฟี่ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 07:05:13 »
ผมไปทางซิลฟี่นะ เพราะดูว่าคุ้มค่ากับออปชั่นที่ให้มา สดใหม่ ประหยัดน้ำมัน เห็นในคลับแต่งแล้วสวยดี

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 07:23:09 »
lancer ถ้าราคาดีๆน่าสนใจครับข้างหลังก็ไม่แคบนะ... ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 07:39:22 »
เป็นผมคงเลือกซิลฟีมากกว่าเพราะแฟนชอบเห็นโฆษณาแล้วตาลุกวาว เอิ้กๆ    เอาซิลฟีเถอะครับเพราะเห็นว่ามีผู้ใหญ่นั่งด้วย นอกจากหรูเป็นเทียน่าน้อยแล้วยังสดใหม่ประหยัดน้ำมันกว่ายังควรคำนึงถึงเรื่องการซ่อมบำรุง อะไหล่ด้วยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 07:40:35 »
ดูแนวโน้มจะไปทาง EX สต่ผมชอบ Sylphy  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:04:55 »
ต้องลองเทสดูครับได้ขอเซลลองรึยังครับ
-ผมว่าEXเสียงยางค่อนข้างดัง ต้องลองขับดูว่ารุ่น2012ปรับดีขึ้นเยอะมั้ย ถ้ารับได้ก็โอเคครับ แต่ที่ได้ยินซิลฟี่ก็ไม่เงียบ แต่ไม่เคยลองน่ะครับ
-อัตราเร่ง EX ค่อนข้างอืด คาดว่าคงพอกันกับ ซิลฟี่1.6 ช่วงต้นมันจะมาช้าๆแบบCVT แต่ขับบ่อยๆเข้าใจมัน ก็พอจะทันใจอยู่ครับ
-คอนโซลผมชอบ EX มากกว่า เรียบแต่ใช้งานง่าย(ติดจอNaviแล้วนะครับ) ซิลฟี่วัสดุดีกว่าแต่หน้าตาเหมือนนมจืดรสเมจิ แต่มีดีที่ช่องเก็บแว่น ไฟแต่งหน้า
-ความสวย EX กินขาดครับ แต่ต้องลงชุดแต่งสักนิดซึ่งคงเจียดจากส่วนลดเอาไ้ด้ ส่วนซิลฟี่อย่าไปเทียบกับคันอื่นครับมันสวยในแบบของมัน แ่ต่พอไปเทียบแล้ว
ผมรู้สึกว่ายังไงรถกลิ่นสปอร์ตก็สวยกว่าอยู่ดี
-การขับขี่ล้อเดิมๆ พวงมาลัยดีมากครับ คมขับสบาย ควบคุมง่าย รวมกับอัตราเร่งก็โอเคทีเดียว กินน้ำมันเยอะกว่าเพื่อนนิดหน่อย จับดมแก๊สก็พอไหวครับ
ราวๆนี้ครับ ได้คันไหนก็ขอให้ได้รถที่ชอบมีความสุขกับมันครับ  :D
ปล.ซิลฟี่สดกว่า แต่ EXก็ยังไม่ตกรุ่นเร็วๆนี้มั้งเพราะ Mitsu ยังขายEXไม่คุ้มทุนไม่มีเงินพัฒนารถใหม่55

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:24:09 »
ผมชอบ EX นะครับ แต่ถ้าเลือกจริงๆผมคงเอสซิลฟี 1.6 เพราะภายในล้วนๆ

ภายนอกซิลฟีก็ไม่ได้ขี้เหร่เลยความเป็นผู้ชายอาจจะน้อย แต่ก็ดูเป็นมิตรกับสตรีเพศในเชิงภาพลักษณ์มีมากกว่า Ex พอสมควรเหมือนกัน

ส่วนติดตรงไฟฟ้าซิลฟีคงต้องรอใส่โปรเจคเตอร์มาก่อนน่าจะสวยกว่านี้จม

สมถรรณะซิลฟีไม่เคยขับแต่ขับบ้านๆชิวๆ 100 120 140 คงไม่กินกันเท่าไหร่หรอกครับ

บริการหลังการขายผมให้นิสสันเยอะกว่าหน่อย

ปล. แอร์หลังมันมีประโยชน์มากจริงๆนะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:35:48 »
Sylphy นอกจาก"แอร์เป่าไข่" ยังมี"รูหมาลอด" ที่ทะลุไปฝากระโปรงหลัีงได้ด้วยครับ
ผมว่าภายในลูกเล่นเขาเยอะจริง ยังกับd-segเลยครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:58:53 »
เน้น "สมรรถนะค่อนข้างโอเคที่สุด"

EX ทั้งพวงมาลัย การเข้าโค้ง ความมั่นใจในความเร็วและความคล่องตัว ด้านหน้าและหลังนั่งสบาย

ส่วน Sylphy ยังไม่เคยนั่งว่าสบายไหม ทั้งข้างหน้าและหลัง เท่าที่ดู ไม่ได้เน้นสมรรถนะ ขับเรื่อยๆ สบายๆ ตามแบบรถออกมาดูหรู
ผมว่าออกมาดูสวย ถูกใจคนชอบแนวหรูนะครับ

ถ้าพูดเรื่องสมรรถนะอย่างเดียว ผมก็เชียร์ EX ครับ
แต่ถ้าไม่ได้อะไรกับรถมากมาย ก็เลือก Sylphy เป็นรถสวย แต่ไม่มีอะไรโดดเด่นครับ กลางๆ เรียบๆ ลงตัวกับคนส่วนใหญ่นะครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 09:22:00 »

2 คันนี้คนละแนวกัน  แต่ถ้าเลือกได้ตรงความต้องการแล้วก็คงไม่ผิดหวังทั้งคู่

- เน้นขับเรื่อยๆสบายๆ  ความสะดวกครบครัน  และเก็บเสียงได้โอเคกว่า  ชอบในรถเดิมๆไม่ต้องแต่งอะไรเพิ่ม เลือก Sylphy
- เน้นการขับขี่ทางตรงความเร็วสูงและเข้าโค้งหนึบ  ชอบแต่งรถแนว Sport  ชอบจูนความเร็ว แม้จะไม่ขับเร็ว  เลือก Lancer EX

ออฟไลน์ murcielago

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 10:35:27 »
ลองตัดสินใจจากนิสัยดูน่าจะดีนะครับ

ถ้าขับซิ่งประจำ ตื่นสายบ่อยต้องเหยียบไปทำงาน โดนสวนต้องสวนคืน ก็เอาแนวสปอร์ตครับ

ถ้าขับเรื่อยๆ เน้นฟังเพลงบิ้วอารมณ์ ขับไปคุยสาวไป ก๊เอาแนวหรูครับ

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:05:52 »
ผมว่า EX มันขัดในตัวเอง
ทรง sport  แต่อัตราเร่งดันอืด
ขับก็ไม่มันส์  เพราะใช้ CVT

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:47:15 »
ชอบมุดขับเร็วบ่อยๆก็exเลยครับ

ถ้านอกเหนือจากนี้ก็ซิลฟี่

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:53:40 »
เรื่องอัตราเร่งคันไหนขับ มันส์ ไม่มันส์  1.8 vs 1.6 คงต้องรอดูตัวเลขรีวิว แต่ว่าถ้าบอกว่าเกียร์ CVT ขับไม่มันส์  ก็คงทั้ง 2 คัน

ปล.Lancer EX 1.8 เติม E85 อัตราเร่งเพิ่มขึ้น 5-15 % แล้วแต่คัน-ปั้มที่เติมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:44:01 »
ตอบเหมือนกระทู้ข้างล่างถ้าเป็นผมซื้อเองจะซื้อ Sylphy 1.8V หละครับ ;D

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 14:48:24 »
ผมเองใช้ EX 1.8 แต่ตอนนี้รถจอดอู่เครมสี เลยยืม Sylphy 1.8 น้องมาใช้ รถ 2 คันนี้ อารมณ์ในการขับแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
Sylphy 1.6 เอง Setting ก็ไม่น่าจะต่าง กับ 1.8 น่าจะเทียบกันเป็นเรื่องตามนี้
1. การเก็บเสียง Sylphy เงียบกว่ามาก เสียงจากด้านล่างและด้านบนเงียบกว่า มากพอควร
2.น้ำหนักพวงมาลัย Sylphy เบาครับ ระยะ ฟรีมันค่อนข้างเบา ตอนขับไว แล้วต้องหลบฉุกเฉิน ไม่ค่อยน่ามั่นใจเหมือน EX ที่หนัก และคม EX พวงมาลัยเร็วกว่าชัดเจน
3.การทรงตัว Sylphy ผมว่ามันไม่เลวนะครับใช้ได้ พวงมาลัยเบาจริง แต่สาดโค้งแรงๆ เร็วๆ รถก็ผ่านไปด้วยดี
4.อัตราเร่ง Sylphy 1.6 ไม่แน่ใจ แต่ 1.8 เร็วใช้ได้ครับ   แต่ EXผมได้ Flash ECU จากพี่ที่เค้าทำใน Club รถก็วิ่งดีกว่าเดิมอยู่พอประมาณครับ ยิ่งเวลาใช้ E85 จะค่องข้างพุ่งกว่าเดิมชัดเจน
5.เบาะนั่งขับ EX ปรับลงได้ต่ำกว่า Sylphy แตเบาะหลัง ยืนยันว่า EX นั่งสบายกว่าครับ
6.อัตราการกินน้ำมัน Sylphy 1.8 ประหยัดกว่า มากครับ แต่ 1.6 คงต้องลองดูอีกที
7.ถ้าชอบภายในหรูๆๆ EX ไม่มีทางสู้ได้ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ Feel การขับขี่ ซึ่งมันต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 16:42:58 »
ไปลองขับ ลองนั่ง ลองลูบๆคลำๆใช้นู่นนี่นั่นดูครับ
แล้วจะรู้คำตอบว่าชอบคันไหนมากกว่า  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 20:26:41 »
ผมก็เปรียบมวยเหมือนคุณครับ แต่ได้คำตอบแล้วผมเลือก EX เพราะมันหล่อมาก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:08:42 »
Sylphy ครับดูตัวเลข 1.8 แล้วน่าประทับใจครับ 1.6 อัตราสิ้นเปลืองผมว่าต้องมี 16 ขึ้นอ่ะ แถมนั่งสบายมีแอร์หลังด้วย เป็นเทียน่าน้อยเลย แต่งสวยนะครับคันที่โชว์ในงานนี่สวยมากๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:40:22 »
EX1.8 เล่นตัว GLS ยังได้เลยครับ ส่วนลดเยอะมากๆ จนผ่อนถูกกว่าซิลฟี่อีกครับ

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 01:27:43 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ช่วยลงความเห็นนะครับ ตอนนี้คิดว่าได้ตัวเลือกแล้วหล่ะครับ เพราะจากที่ฟังความคิดเห็น ประกอบกับไปดูตัวจริงมาทั้งคู่แล้ว EX น่าจะเป็นคำตอบที่เหมาะสำหรับผมมากที่สุดครับเพราะผมใช้รถคนเดียวครับ ส่วนใหญ่ก็ตั้งใจจะไว้ขับไปทำงาน ที่บ้านคงไม่ค่อยได้นั่งด้วยเท่าไหร่เพราะรถของพ่อ-แม่ เขาก็มีใช้กันอยู่แล้ว ปกติเขาชอบไปเที่ยวกันเองบ่อยๆครับ นานๆทีก็อาจมีเอารถผมไปบ้างครับซึ่งไม่เป็นอะไร แต่ตอนไปลองที่บ้านผมเขาก็โอเคกับเบาะหลังของตัว EX พอสมควรครับแม่ผมบอกว่ามันก็โอเคดีไม่เล็กๆหรือไม่ลำบาก ซึ่งจะว่าไปในใจผมเหมือนจะมีคำตอบเป็นEX เป็นทุนเดิม แต่พอเจอเจ้าSylphyเปิดตัว เจอความหรูหราเข้าไปกะว่าเอามาเผื่อพาแม่พาน้องสาวไปเที่ยว เลยโอนเอนนิดหน่อยจนลืมคิดไปนิดนึงว่า ส่วนใหญ่เราขับเองคนเดียวเสียมากกว่าครับ ฮ่าฮ่าฮ่า

ปล.งานนี้เจอความหรู+ความสด เอาซะเดินเซเลยทีเดียว แต่ยังไงก็ได้คำตอบละครับ EX คงเหมาะกับผมมากกว่า เผื่อเอาไว้ไปแว๊นซ์ช่วงวันหยุดด้วย ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  ;)

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 01:58:13 »
ทุกครั้งที่มีคนเอา EX ไปเทียบกับคันอื่น ก็มักจะมีความสนใจอยู่แล้ว....ยินดีด้วยครัย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:57:22 »
คุณพลาดแล้วครับ ในนี้คนเชียร์EXเยอะกว่าซะงั้น เพราะส่วนใหญ่ในนี้จะออกรถเพราะใจรัก 555ล้อเล่นนะครับ
ลองสังเกตจุดติEXที่เพื่อนๆบอกแล้วกันครับ ถ้ารับได้คุณจะมีความสุขกับมันครับ แค่เห็นมันจอดสวยๆก็มีความสุขแล้วครับ

อย่าลืมไปลูบๆคลำทั้งสองคันอีกที ตัวหนังสือมันบอกอะไรไม่ได้ทั้งหมดครับ แล้วคุณจะได้ในสิ่งที่ตอบโจทย์ครบถ้วน
มีความสุขในการออกรถใหม่นะครับ  ;D

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:32:11 »
ผมติดหล่อ ผมขอเลือก EX ครับ  ;D