ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังปั้มคาลเทกซ์ ก่อนถึงคารฟูร์ลาดพร้าว !!!  (อ่าน 6549 ครั้ง)

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
ระวังปั้มคาร์เทกซ์ ก่อนถึงคารฟูร์ลาดพร้าว !!!
หลอกเติมน้ำยาหม้อน้ำ
นึกไม่ถึงมุกนี้ยังใช้ได้อีก

พิธีกรสาวอ่านข่าว speed new โดนมาแล้ว

เข้าไปเติมน้ำมัน
เด็กปั้ม มีบริการตรวจสภาพรถให้ฟรี
ขอเปิดฝากระโปรงรถ แล้วแอบไปเปิดฝาหม้อน้ำใช้ผ้าปิดให้น้ำไหลออกตอนเจ้าของรถเผลอ
แล้วมาแจ้งเจ้าของรถว่าน้ำหม้อนำ้แห้งแล้ว
เข้าแผนไปเอาน้ำยาหม้อน้ำมาให้แล้วถามว่าให้เติมเลยรึเปล่า
เดิมทีเอามาโชว์ 2 กระป๋อง. แต่พอเติมล่อไป 6 กระป๋อง
รวมเป็นเงิน 6x199 = ~1200 บาท

เรื่องนี้เคยมีคนมาโพสในเน็ต นานแล้วนึกไม่ถึงมันยังหากินได้เรื่อยๆ

เอามาเตือน หรือใครอยากลองของ ช่วยไปลองดูที
ถ่ายคลิบแล้วมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ระวังปั้มคาลเทกซ์ ก่อนถึงคารฟูร์ลาดพร้าว !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 23:12:45 »
ไอ้มุขน้ำยาหม้อน้ำผมก็เคยเห็นมาหลายลายแล้วครับ  ไอ่เรื่องที่หลอกเติมที่ 5-6 กระป๋องเนี่ย....

อันที่จริงกระป๋อง สอง กระป๋อง แล้วผสมน้ำเอาก็พอแล้ว..... - -
阿蘇山

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ระวังปั้มคาลเทกซ์ ก่อนถึงคารฟูร์ลาดพร้าว !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 23:14:00 »
เออ ข่าวมาจากไหนกันละเนี่ย ไม่นึกว่ามุกนี้จะยังอยู่นะเนี่ย

อันนี้เป็นปัญหาที่มาจากการตั้ง commission ส่งเสริมการขายพวกของเหลวในรถครับ

คือเถ้าแก่ปั้มก็คงจะไม่ได้สอนเด็กให้ทำแบบนี้หรอก (หวังว่านะครับ) แต่พอเถ้าแก่ตั้ง Commission ว่า หัวเชื้อกระป๋องละ 10 บาท น้ำกลั่นขวดละ 5 บาท อะไรแบบนี้ มันก็จะเกิดเรื่องแบบนี้แหละครับ ผมถึงไม่เคยเห็นด้วยกับการให้ค่า commission กับบริการประเภทนี้ (รวมไปถึงอู่ซ่อมรถที่ให้ค่าคอมกับอะไหล่ด้วย) เพราะยังไงคุณก็ไม่มีทางคุมเด็กไม่ให้ไปหลอกขายของลูกค้าได้โดยเด็ดขาดครับ คือเด็กเขาก็ต้องใช้ตังค์ เขาก็ต้องกินต้องใช้ พอมีคนไปชี้โพรงปุ้บก็บรรลัยเลย ทำไปก็เสียชื่อเปล่าๆ (เหมือนกับที่ค่ายรถยนต์รายหนึ่งเมื่อนานมาแล้ว)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 23:52:45 »
เออ ข่าวมาจากไหนกันละเนี่ย ไม่นึกว่ามุกนี้จะยังอยู่นะเนี่ย

อันนี้เป็นปัญหาที่มาจากการตั้ง commission ส่งเสริมการขายพวกของเหลวในรถครับ

คือเถ้าแก่ปั้มก็คงจะไม่ได้สอนเด็กให้ทำแบบนี้หรอก (หวังว่านะครับ) แต่พอเถ้าแก่ตั้ง Commission ว่า หัวเชื้อกระป๋องละ 10 บาท น้ำกลั่นขวดละ 5 บาท อะไรแบบนี้ มันก็จะเกิดเรื่องแบบนี้แหละครับ ผมถึงไม่เคยเห็นด้วยกับการให้ค่า commission กับบริการประเภทนี้ (รวมไปถึงอู่ซ่อมรถที่ให้ค่าคอมกับอะไหล่ด้วย) เพราะยังไงคุณก็ไม่มีทางคุมเด็กไม่ให้ไปหลอกขายของลูกค้าได้โดยเด็ดขาดครับ คือเด็กเขาก็ต้องใช้ตังค์ เขาก็ต้องกินต้องใช้ พอมีคนไปชี้โพรงปุ้บก็บรรลัยเลย ทำไปก็เสียชื่อเปล่าๆ (เหมือนกับที่ค่ายรถยนต์รายหนึ่งเมื่อนานมาแล้ว)

พรุ่งนี้หาฟังรีรัน speed talk ได้ครับ น้องโอ๋นักข่าว speed new โทรเข้ามาเล่าว่าโดนมาครับ
อยากให้มีคนไปลองของ แอบถ่ายคลิป ใครพอจะกล้าทำบ้างครับ เราจะได้รู้ทันและเตือนคนอื่นต่อๆไปครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 00:04:55 »
จับหัวโขกกระแทกหม้อน้ำเอาให้หน้าพองซะเลยนี่พวกนี้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 00:06:30 »
พอดีที่หอไม่มี UBC ครับ -_-!!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 06:08:47 »
มาเสริมครับ ปัจจุบัน คารฟูร์ตรงนั้น เปลี่ยนเป็น bic c extra แล้วครับผม :)

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
Re: ระวังปั้มคาลเทกซ์ ก่อนถึงคารฟูร์ลาดพũ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 07:33:57 »
คอนเฟิมร์ อีกที่นึงครับ คาลเทกซ์ รัตนาธิเบศร์ ฝั่งตรงข้าม central  จนเดี๋ยวนี้เลิกเติมที่นี่แล้ว พึ่งเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำมาไม่ถึง 3 ชั่วโมงมันบอกให้เปิดฝากระโปรงเราก็เปิด แค่นั้นแหละบอกน้ำยาหม้อน้ำพี่เสื่อมสภาพแล้ว ต้องเปลี่ยนนะ พอบอกว่าจะเสื่อมได้ไงพึ่งออกจากศูนย์ มันก็เดินไปปิดฝากระโปรงแล้วตะโกนบอกเพื่อนมัน 2-3 คนว่าไม่เปลี่ยนๆๆเว้ย แล้วเดินไปหารถอีกคันต่อ -_-''
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 07:40:57 โดย Dvung »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 09:32:35 »
เอหม้อน้ำนี่มันรวมถึงส่วนของที่ใส่น้ำยา coolant ด้วยไหม? ถ้าจำไม่ผิดห้ามเปิดฝา coolant จนกว่าความร้อนต่ำลดลงจนเย็นที่สุดไม่ใช่เหรอ ถ้าเปิดตอนหยุดรถไม่นานมันจะระเบิกลวกหน้าตาพองหมดนะ  :P

ที่จริงเรื่องนี้ควรจะแจ้งตำรวจเพื่อดำเนินคดี เจ้าของปั๊มรูหรือเปล่าไม่สนใจแต่คนของเค้ากำลังโกงอยู่ก็ต้องลากไปปรับหรือนอนคุกสังสองสามเดือน ตำรวจทำหน้าที่ส่วนนี้รึยัง?  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 15:12:09 »
เค้าเปิดฝาหม้อน้ำทั้งๆที่ยังร้อนอยู่เนี่ยนะ ไม่กลัวหน้าแหกหน้าพองเหรอเนี่ย กล้ามากกก..ก
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 18:14:47 »
พึ่งเคยได้ยินครั้งแรก เลยครับ

ไม่คิดว่าสังคมเรามันมีไรแบบนี้ด้วย

น่ากลัวจริงๆครับ
..

ออฟไลน์ aob

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 17:28:10 »
เพิ่งมาเห็นกระทู้นี่
ปั๊มนี้เป็นปัมที่ผมเติมประจำไม่ต่ำกว่า  5ปี มาแล้ว ปัจจุบันก็ยังเติมอยู่ เพราะมี 95 ขาย

ผมเคยเจอกรณีคล้ายๆ แบบนี้นี้เหมือนกันที่ปั๊มนี่

มาขอตรวจสภาพรถให้ เปิดฝากระโปรงหน้า..เช็คน้ำกลั่น แบต ฯ แต่ผมบอกว่าไม่จำเป็น เพราะผมเป็นคนเช็ดเองอยู่แล้ว
+ไม่ชอบให้ใครยุ่งกับเครื่อง ถ้าไม่ใช่ช่างที่สนิทกัน  เคยนึกเหมือนกันว่า จะมีมั่วไหม
ปรากฎว่าเป็นข่าวจริงๆ

จริงๆ ปั๊มนี้เป็นปั๊มที่ดีนะครับ..เด็กปั้มเป็นผู้ ญ 2-3 คน( ไม่น่าเรียกว่าเด็ก เพราะบางคนนี่อายุคงเป็นป้าผมได้)
บริการดีครับ..ไม่ว่าจะเป็นเช็คลมยาง หรือเติมน้ำมัน

แต่ผมเห็นมีผู้ ช อยู่คนเดียว ซึ่งคาดว่าจะเป็นคนนั้น เพราะเป็นคนจะขอมาเช็ครถผม เพิ่งเข้าใหม่

บอกกล่าวไว้เป็นอุทาหรณ์แล้วกันครับ...ว่าเป็นปั๊มที่ดี แต่มีคนทำไม่ดีอยู่  อย่าเหมารวมทั้งหมด

ป.ล. แต่พักหลังผมไม่ค่อยได้เติมป้มปั๊มนี้แล้ว เพราะไปแถว crystal park+CDC บ่อยๆ    caltex ตรงนั้นถูกกว่าปั๊มนี้ประมาณ 30 สตางค์ครับ