ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไปล้างรถที่คาร์แคร์แล้ว แจ้งไม่ให้เช็ดตรงconsoleหน้ารถ จะผิดปกติไหมครับ  (อ่าน 5361 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
ผมรู้สึกว่าร้านประจำเขาจะใช้ผ้าเช็ดบริเวณหนังกับตรงคอนโซลหน้ารถรวมทั้ง จอ iDrive แบบมีรอยคราบย้ำยาเช็ดเบาะตรงจอidriveทุกที ล้างเสร็จต้องมาคอยเช็ดเองตลอด ถ้าผมแจ้งเขาไม่ให้เช็ดตรงคอนโซลเลย จะผิดปกติไปไหมครับ มีคนทำอย่างนี้กันบ้างไหมเอ่ย ::)

ออฟไลน์ slate

• Full Member
ของผมสั่งห้ามเลยคับ ให้ดูดฝุ่นอย่างเดียว ชอบเอาน้ำยาเหนียวๆเงาๆมาเช็ด แล้วก็ทำจอเป็นรอยด้วยคับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ถ้าเอารถสปอร์ตไปล้าง หรือรถหรูมากๆๆๆๆ มันจะเช็ดซะเงาแว๊บบบ เรียบเท่ากันหมด

แต่ถ้ารถบ้านๆธรรมดาๆ มันจะเช็ดแบบขอไปที กลายเป็นเงาๆด่างๆ

สรุป ไม่ต้องให้เช็ดดีสุดครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ไม่ผิดปกติหรอกครับ  ผมยังหนักซะกว่า  คือไม่ยอมให้ใครมาล้างให้เลย   
ทำเองตลอด  ถือเป็นการออกกำลังกายด้วย

พอรถเก่าค่อยว่ากัน   

ออฟไลน์ kris-lack

ของผมสั่งห้ามเลยคับ ให้ดูดฝุ่นอย่างเดียว ชอบเอาน้ำยาเหนียวๆเงาๆมาเช็ด แล้วก็ทำจอเป็นรอยด้วยคับ
เหมือนกันเลยค่ะ ข้างในจะทำเองทุกอย่าง ทั้งดูดฝุ่นและเช็ด เพราะร้านเขาจะเอาน้ำยาที่ไม่ค่อยดีเช็ดให้ เหนียวมากค่ะ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ไม่ผิดปกติเลยครับ สำหรับคนรักรถ  ;D ;D ;D

ของผมไม่ให้ทำความสะอาดภายในเลยครับ ล้าง&wax แค่นั้นพอ ที่เหลือกลับมาทำเองครับ

เพราะเด็กที่ร้านชอบข้ามไปข้ามมาบนเบาะอ่ะครับ เลยเลิกให้ทำความสะอาดภายในเลย  >:(

ออฟไลน์ apinui

ถ้าร้านไหน เอาน้ำยาเคลือบคอนโซล มาทาแล้วเกิดคราบ ดูไม่สอาด ไม่เรียบร้อย ... ให้เปลี่่ยนร้านล้างดูครับ

ร้านประจำผม ทาน้ำยาเคลือบคอนโซลให้ เคลือบเบาะให้ แต่ไม่เคยเกิดคลาบเกิดรอยเลย เพราะเค้าทาเคลือบเสร็จ เค้าจะเอาผ้าเช็ดให้แห้งอีกทีเสมอ

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
ปกติครับ ร้านผมเค้าจะถามก่อนว่าให้เช็คคอนโซลด้วยรึเปล่า เพราะเค้าบอกบางคนไม่ให้เช็ด

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ของผมจะบอกให้เค้าเอาผ้าหมาด ๆ เช่นฝุ่น คราบให้อย่างเดียว ไม่ต้องเคลือบ เพราะมันเหม็นแล้วก็เหนียวด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ได้สิครับ เงินเรา รถเรานิ

จะเอาแบบไหนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ร้านเพื่อนผมทำคาร์แคร์ ใช้บริการประจำอยู่
ก็แค่เอาผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดครับ

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
ของผมเคยเป็นรอยครงหน้าปัทม์นิววีออสมาแล้วครับเช็ดไม่ออกขัดยังไงก็ไม่ออกจนต้องเปลี่ยนพลาสติกหน้าปัทม์ ราคาประมาณ500บาท ทีแรกทางร้านล้างรถจะไม่รับผิดชอบ เล่าเลยแล้วกันนะครับคือผมได้เอารถนิววีออสเข้าไปล้างสีดูดฝุ่นตามปกติอยู่แล้ว ซึ่งร้านนี้ปกติก็ล้างประจำอยู่แล้วครับ แต่วันที่เกิดเหตุพอล้างเสร็จผมก็ขับรถกลับบ้านตามปกติ แต่ก็เห็นรอยเหมือนว่าเค้าเอาผ้าไม่ค่อยสะอาด+กับแว๊ก เป็นรอยขวางกับหน้าปัทม์ ผมก็คิดว่าเดี๋ยวกลับไปถึงบ้านแล้วจะเช็ดออก แต่พอไปถึงบ้านก็ลืมไม่ได้สนใจและจอดทิ้งไว้สองวัน*เสาร์-อาทิตย์ พอถึงวันจันทร์ผมก็มาขับคันนี้อีกครั้งลองเช็ดดู...อ่าวชิปหาไม่เจอล่ะ ผมเลยกลับไปที่ร้านล้างรถอีกครั้ง เค้าก็มาดูรอยแล้วลองเช็ดออกให้แต่ก็ไม่ออก แล้วถามว่ามีใบเสร็จไหม ผมบอกว่ามี เค้าถามว่าทำไมพี่ไม่แจ้งวันที่มีรอย ผมก็บอกว่านึกว่าเป็นแค่รอยเปื้อนคราบผ้าไม่สะอาดเฉยๆก็เลยไม่ได้สนใจ และเสาร์-อาทิตย์ผมก็ใช้รถคันอื่นเลยไม่ได้สนใจครับ เค้าก็บอกว่าเรื่องรับผิดชอบเกินหน้าที่หนูน่ะค่ะต้องรอให้เจ้าของร้านมาคุยแต่ต้องรออีกวัน ผมก็จะรอเจอ น้องผู้จัดการเค้าเค้านัดผม10:00น. ผมก็มารอตามปกติเพราะว่าตอนนั้นเช็คราคาหน้าปัทม์ราคามัน6-7พัน*ยังไม่รู้ว่าเปลี่ยนเฉพาะพลาสติกได้ ผมถึงได้ไปรอเจอเจ้าของเค้า พอเจอเค้าก็บอกว่าเราไม่มาแจ้งภายในวันเวลาที่เกิดเรื่องที่จริงแล้วเค้าไม่รับผิดชอบก็ได้ ผมก็บอกว่าคันของผมล้างก็เกือบร้านจะปิดแล้ว อีกอย่างผมไม่นึกว่าจะเช็ดไม่ออกแบบนี้ เค้าก็ทำเป็นพูดไม่ดีและไม่สนใจหาว่าเป็นมาก่อนหรือเปล่าอะไรบ้างเยอะกว่านี้ครับจำไม่หมด ผมก็บอกว่าคนอย่างผมไม่ใช่คนที่จะมาโมเมเอาผิดคนอื่นแบบนี้ไม่ใช่นิสัยผมพ่อแม่ผมสอนมาดี และเวลาของผมก็มีค่าไม่ได้มีเวลามาตามปัญหาที่ตัวผมไม่ได้ก่อเองแบบนี้ และที่ผมมาสองรอบเนี่ยผมแค่อยากจะให้ทางร้านช่วยหาทางออกให้ผมบ้างไม่ใช่มาพูดและทำกับผมแบบนี้ผมเสียความรู้สึกมาก
  และระหว่างที่เช็ดรอยไปด้วยทางหัวหน้าช่างเค้าเผลอพูดออกมาว่า"เนี่ยมีรถลูกค้าเป็นแบบนี้สองสามรายแล้วหาว่าพลาสติดไม่ทน" ผมก็เลยถามว่าเค้าใช้น้ำยาตัวไหนเช็ด เด็กพี่ใช้น้ำยาผิดหรือเปล่า เค้าก็แถๆๆๆๆๆไปเรื่อย แล้วไม่ยอมรับว่าที่พูดไปมะกี้เค้าไม่ได้พูด แต่ไม่เป็นไรผมก็เลยลองเช็คราคากับtoyota นิยมพานิช เชียงใหม่ เค้าบอกว่าเปลี่ยนเฉพาะกระจกได้ ผมจึงได้ถามราคาtoyota จึงได้ทราบราคามาประมาณ500บาทผมจึงบอกเจ้าของร้านไปว่า เออมันเปลี่ยนแค่เฉพาะกระจกได้ครับ แล้วเจ้าของร้านจึงบอกว่างั้นคนละครึ่ง ผมได้ยินถึงกับปรีดแตก จึงพูดเสียงดังขึ้นมาว่าถ้าหากผมรู้ว่ามันเปลี่ยนกระจกและราคามันเท่าเนี้ยผมไม่เหยี่ยบมาที่นี่หรอกครับ!!!!!... แต่ผู้จัดการเค้าก็เดินมาหาผมแล้วบอกพี่หนูขอโทษแทนเจ้เขาด้วยนะ หนูจ่ายเต็มราคาให้พี่นะคะ ขอโทษจริงๆนะคะ ผมจึงใจเย็นแล้วรับเงินแล้วเดินออกมา
      ร้านนี้ตั้งอยู่ที่จังหวัดเชียงใหม่ครับ หากว่าเดินทางมาจากเซ็นทัลแอร์พอร์ทเข้ามาในเมือง ก็นถึงโรงเรียนวัฒโน จะมีปั๊มสีส้มๆแดงๆ ในนั้นจะมีร้านล้างรถอยู่ เจ้าของปั๊มกับคาร์แคร์เป็นคนเดียวกัน และปั๊มตราเดียวกันนี้สาขาอื่นก็เป็นเจ้าของคนเดียวกันหมดครับ ชื่อเจ้เ...ส...อ...ออกเสียงแนวๆนี้น่ะครับตั้งแต่ตอนนั้นมาผมไม่เข้าร้านนี้อีกเลยครับ ร้านล้างรถดีๆในเชียงใหม่มีอีกเยอะครับ ใครอยากทราบPMมาถามได้นะครับ
***อันนี้ผมอคติคนเดียวนะครับเพราะผมเจอมากับตัว ปกติเค้าก็ล้างดี แต่ก็ต้องบอกว่าอย่าเช็ดภายในก็พอครับถ้าหากจะไปใช้บริการ และอีกอย่างผู้จัดการหรือคนรับรถนิสัยดีมากๆครับ ยาวหน่อยนะครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ nok

เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมก็ไม่ให้เช็ดเหมือนกัน

โดยเฉพาะพวก wax เหนียวๆ
ที่ร้านชอบเอามาทาคอนโซล เบาะ พวงมาลัย กับ แผงข้างรถ
ห้ามเด็ดขาดกันเลยทีเดียว