ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ แบบว่ามึน  (อ่าน 4713 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ แบบว่ามึน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 19:30:17 »
ผมมีโครงการจะเปลี่ยนรถครับ ตอนนี้ใช้ Captiva LT อยากเปลี่ยนเป็นคันที่ใหญ่ขึ้น พอดีมีสมาชิกเพิ่ม
ไปไหนมาไหนก็จะมี พ่อ-แม่-ลูก2(จะคลอดเร็วๆนี้1) พี่เลี้ยง สัมภาระฯ  อยากได้คำแนะนำจากผู้ที่เคยใช้แต่ละรุ่น มีอะไรที่จุกจิกบ้างครับ
มีงบไม่เกินสี่ล้าน ที่ดูๆไว้ เรียงตามที่อยากได้มากไปหาน้อย
VX 200 มือสอง สามล้านห้า เอามาติดแก๊ส รถในฝัน แต่ภรรเมียไม่ชอบมือ2 ยิ่งติดแก๊ส โอกาสยาก
VX 100 มือสอง ถูกกว่าครึ่ง เหตุผลเหมือนด้านบน
Prado ใหม่ สี่ล้านก่าๆ ภรรเมียชอบ แต่หาข้อมูลแล้ว หลายคนบอกขับไม่ดี เหมือนฟอร์
X3 ภรรเมียชอบ ผมชอบการขับขี่ แต่ไม่ชอบภายนอก ตัวนี้เปลี่ยนโฉมเมื่อไหร่ครับ
Honda Stepwagon ข้างนอกโอเค แต่ภายใน!
Alphard
H1
RX270
หรือมีอันไหนจะแนะนำก็ได้ครับ ไม่เอา PPV ทั้งหลาย เคยใช้หมดแล้ว เว้น ford ผมขับรถไม่เร็วครับ อยากได้รถที่ปลอดภัยหน่อย
เพราะคันนี้ผมจะใช้เวลาไปไหนแบบยกทีม ราวๆสี่วันต่ออาทิตย์ ถ้าไปคนเดียวผมใช้อีเก้าสิบดีเซล ประหยัดมาก
ช่วยแนะนำด้วยครับ นอนไม่หลับมาหลายวันแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 19:34:45 โดย capton »

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ แบบว่ามึน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 19:43:43 »
ต้องการรถที่ใหญ่กว่า captiva ผมว่าไปที่รถตู้น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ
ถ้าอยากประหยัด และ ไม่ติด gas คงมีแค่ 2 ตัวครับ
1. Hyundai H1 เครื่องดีเซล 2.5
2. Toyota alphard hybrid ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ แบบว่ามึน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 19:48:39 »
รวมแล้ว 5-7คน บวกสัมภาระ H1 จะดูเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 19:54:40 »
ตามคุณ beerrl เลยตรับ
เพิ่ม estima กะ volk caravelle
ผมว่าไปลองขับดูก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 20:20:41 »
Alphard ครับ

ได้ครบทุกความต้องการแน่นอน

2.4 HV น่าจะโอเคแล้ว

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 21:14:52 »
Honda Stepwagon + เก๋งใหญ่ซักคัน

หรือไม่ก็ Alphard และคนขับ + เก๋งเล็กซักคัน

เก๋งเผื่อขับไปไหนเองพ่อแม่ลูก

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 21:54:24 »
พ่อ แม่ ลูก และลูก บวกพี่เลี้ยง =5คนเองนะ จีงๆ รถคันไหนก้อได้เพราะเด้กๆยังตัวเล็ก
ถ้าเอารถตู้หาคนขับอีกคนจะดีนะ ตาได้มีเวลาดูแลเด้กๆตอนเดินทาง ถ้าขับเอง รถเก๋งใหญ่เช่น พวกแคมรี่ bm5 e class แล้วแต่ชอบระดับไหน
ที่ก้อเหลือเฟือป่าวอ่ะ แล้วแต่มุมมอง และก้อยกเว้นชอบ รถสูงหน่อย
แล้ว x 3 มันไม้เล็กไปหรอถ้าเปลี่ยนจากแคปอ่ะ แต่ให้เมียขับไปรับส่งลูกตอนโตขึ้นก้อโอเค 555 เพาะเมียชอบเป็นรถปะจำต่ำแหน่งเมียเรย
ส่วนรถตู้ vw ดูมีระดับกว่า ส่วนตัวมองว่ามันสวยคลาสสิค

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 22:14:09 »
รถตู้แบบชัวร์ๆครับพี่ รุ่นอะไรก้อแล้วแต่เลยครับ. เชียร์ Alphard  ขับในเมืองง่ายพอๆกะขับ กระบะสี่ประตูยกสูงเลยครับ

นั้งไปแบบหลวมๆมันสบายกว่าครับ  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 22:53:44 »
มีตัวเล็ก 2 รวมพ่อ แม่ และพี่เลี้ยง จะคิดเป็น 5 คนไม่ได้ครับ เพราะเจ้าตัวเล็กนี่แหละตัวดี กินที่เพิ่มมาอีก2-3 ที่เลยนะครับ ไหนจะต้องเอา กระป๋องน้ำ ขวดนม ผ้าอ้อม กระดาษทำความสะอาด ถ้าตัวเล็กมาก อาจต้องมีเบาะนอน พอโตขึ้นมาอีกหน่อยก็ต้องจับใส่ child seat ดังนั้นต้องรวม child seat 2 ที่ สัมภาระเด็ก 2 ที่ ผู้ใหญ่อีก 3 รวมเป็น 7 เผื่อ อาคันตูกะ เช่น ตา ยาย อีกสัก 1 รวมแล้วต้องใช้รถตู้อย่างเดียวเลยครับ
มี 2 ตัวเลือก.  Alphard. Or.  VW caravelle ครับ

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 23:34:39 »
ขอเชียEstima Hybrid  อีกคนขับแล้วคล่องตัวดีแล้วตอบโจทย์คุณได้ ::) ::)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 00:27:43 »
RX270 ครับเหตุผลคือชอบ ;D

ถ้าแพงได้อีกหน่อยเลือก MERC ML250 ครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 00:57:38 »
Alphard hybrid ครับ 3.5 ล้านอยู่ในงบพอดี

ถ้าใช้ Captiva แล้วเล็กไป ตัด X3 , RX250 , Prado ทิ้งไปเลยครับ

เพราะไม่ได้ใหญ่กว่า captiva เลย

ส่วน H1 , Stepwagon น่าสนครับ แต่ตั้งงบไว้ตั้ง 4 ล้าน ไป Alphard  ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:56:27 »
Hyundai H1 VIP Grand Starex ลองไปดูรถหน่อย ใช้ดีมากเงินเหลือด้วย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 07:02:27 »
หากต้องการใหญ่กว่าแคปติว่า ก็มองกลุ่มรถตู้เลยครับ ตัวไหนก็ได้ แต่ผมชอบ alphard ครับ

ออฟไลน์ aleelawa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 08:17:43 »
Alphard หรือ Estima ครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:30:10 »
H1 ครับ ใช้สบายและเงินเหลืออีกเยอะเลย  ;D ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:09:50 »
อย่าซีเรียสเรื่องรถเลยครับ

ผมใช้ H1 อยู่และทุกคนในครอบครัวชอบมากๆ ลูกๆทำน้ำ/อาหารหก รถสกปรก โดนชน ขูด เจอมาเยอะ แต่ผมไม่ซีเรียสเลยเพราะราคาไม่แพง ตั้งใจให้เป็นรถครอบครัว(ให้ลูกๆลุยๆๆ)อย่างแท้จริง ใช้แล้วคุ้มเรื่องปัญหาจุกจิกของตัวรถแทบไม่มีเลย ใช้มา 3 ปีแล้ว

จะเอารถหรูๆรักษาดีๆก็เลื่อกรถแพงๆได้ ถ้าชอบ Alphard ก็จัดไปเถิดครับ  แต่ถ้าจะเน้นครอบครัวที่มีลูกเล็กต้องทำใจด้วยครับว่าให้รถหรูแพงยังไงก็ดูไม่สง่า รถจะเลอะหน่อยเพราะต้องติดของใช้ในรถมากมายให้ลูกๆ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 12:04:29 »
H1 น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ
ประหยัดเงินได้เยอะด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 15:18:19 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม หลายๆท่านแนะนำเป็นรถตู้ ซึ่งผมก็คิดว่าแบบนั้น เคยไปลอง alphad กะ H1 ก็ชอบนะครับ ราคาต่างกันเยอะเลย

ใจนึงก็อยากได้ alphard แต่ราคาของ H1 และความเป็นเครื่องดีเซล มันทำให้ลังเล อีกอย่างที่ว่า ไม่ต้องเสียดายมากเวลาลูกๆทำเลอะเทอะ

เดี๋ยวคงหาเวลาไปดู Estima ด้วย ที่จริงภรรยาไม่ค่อยชอบรถตู้ แต่เดี๋ยวจะให้อ่านกระทู้นี้ด้วย บางทีรถที่ชอบ อาจจะไม่ใช่รถที่ใช่ ณ ตอนนี้ครับ

RX270 ครับเหตุผลคือชอบ ;D

ถ้าแพงได้อีกหน่อยเลือก MERC ML250 ครับ

เกินงบ ไม่ผ่านแน่ครับ  ;D
มีตัวเล็ก 2 รวมพ่อ แม่ และพี่เลี้ยง จะคิดเป็น 5 คนไม่ได้ครับ เพราะเจ้าตัวเล็กนี่แหละตัวดี กินที่เพิ่มมาอีก2-3 ที่เลยนะครับ ไหนจะต้องเอา กระป๋องน้ำ ขวดนม ผ้าอ้อม กระดาษทำความสะอาด ถ้าตัวเล็กมาก อาจต้องมีเบาะนอน พอโตขึ้นมาอีกหน่อยก็ต้องจับใส่ child seat ดังนั้นต้องรวม child seat 2 ที่ สัมภาระเด็ก 2 ที่ ผู้ใหญ่อีก 3 รวมเป็น 7 เผื่อ อาคันตูกะ เช่น ตา ยาย อีกสัก 1 รวมแล้วต้องใช้รถตู้อย่างเดียวเลยครับ
มี 2 ตัวเลือก.  Alphard. Or.  VW caravelle ครับ
ถูกต้องหมดเลยครับ ตอนนี้ก็ไม่ค่อยจะพอแล้ว
อย่าซีเรียสเรื่องรถเลยครับ

ผมใช้ H1 อยู่และทุกคนในครอบครัวชอบมากๆ ลูกๆทำน้ำ/อาหารหก รถสกปรก โดนชน ขูด เจอมาเยอะ แต่ผมไม่ซีเรียสเลยเพราะราคาไม่แพง ตั้งใจให้เป็นรถครอบครัว(ให้ลูกๆลุยๆๆ)อย่างแท้จริง ใช้แล้วคุ้มเรื่องปัญหาจุกจิกของตัวรถแทบไม่มีเลย ใช้มา 3 ปีแล้ว

จะเอารถหรูๆรักษาดีๆก็เลื่อกรถแพงๆได้ ถ้าชอบ Alphard ก็จัดไปเถิดครับ  แต่ถ้าจะเน้นครอบครัวที่มีลูกเล็กต้องทำใจด้วยครับว่าให้รถหรูแพงยังไงก็ดูไม่สง่า รถจะเลอะหน่อยเพราะต้องติดของใช้ในรถมากมายให้ลูกๆ
เหตุผลนี้ดีมากเลยครับพี่

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 19:00:30 »
Merc Addicted