ผู้เขียน หัวข้อ: Ford laser tierra น่าเล่นมั้ยครับ  (อ่าน 19565 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
Ford laser tierra น่าเล่นมั้ยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 14:13:52 »
พอดีมีญาติที่รู้จักจะขาย เป็นตัวท๊อป 1.6 ปี 2003(รุ่นสุดท้าย) วิ่งน้อยมาก ประมาณ 40000 โล

คำถามคือ
   1. อัตราการกินน้ำมัน เปลืองมั้ย ประมาณรุ่นไหนครับ
   2. ปัญหาที่พบสำหรับรุ่นนี้
   3. ค่าดูแล ซ่อมบำรุง
   4. เรื่องอื่นๆ แนะนำได้ครับ

ขอบคุณครับ   :D

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: Ford laser tierra น่าเล่นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 16:50:14 »
เพื่อนผมคนนึงเคยใช้บอกว่าจุกจิกมากครับ
แต่รถขับสนุกเกาะถนนมากครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: Ford laser tierra น่าเล่นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 17:23:38 »
ผมเคยขับแต่ 1.8 ขอตอบแบบเครื่อง 1.8 นะครับ

1. อัตราการกินน้ำมัน เปลืองมั้ย ประมาณรุ่นไหนครับ
- กินน้ำมันพอสมควร ดีกว่า Cefiro A33 แค่นิดเดียว ถ้าวิ่งน้ำมัน ในเมืองมี 7-8 โลลิตร (พระราม4 รถติดมาก) , นอกเมืองส่วนมาก 11 เคยทำได้ดีที่สุด 12.xx โลลิตร
ผมเติม Sohol 95 ครับ แต่หลังๆ ดม LPG เพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว

- ที่ผมเจอด้วยตัวเองคือ โช๊คอัพค่อนข้างอ่อนแอ , คาลิปเปอร์เบรครั่ว, ลูกหมากแตก  อาจจะเพราะผมใช้งานค่อนข้างโหด
เป็นรถคันแรกที่ขับเป็น เลยไม่ค่อยสนใจหลุมบ่อ ซักเท่าไหร่

- ตัวนี้อะไหล่หลายๆชิ้น ใช้ร่วมกับ Mazda 323 ได้ครับ ถ้าหาช่างนอกเก่งๆได้จะดีมาก
ถ้าจะเข้าศูนย์ฟอร์ดและใช้อะไหล่แท้ อ่วมแน่ครับ ค่าแรงมหาโหด และต้องรออะไหล่หลายสัปดาห์ ถ้าเป็นชิ้นใหญ่จริงๆ

- สรุป ผมว่าน่าใช้นะครับ ถ้าราคาสมเหตุสมผล
เพราะแค่ 40,000 โลเอง แล้วซื้อคนรู้จัก ทำให้รู้ประวัติรถด้วย ซื้อมาถ่ายของเหลวให้หมด เปลี่ยนยาง น่าจะใช้งานได้ดีไปอีกนาน

รถรุ่นนี้ขับดีครับ

ปล. ศูนย

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 18:00:05 »
ถ้าราคาไม่แรงก็น่าสนใจนะครับ ถ้าไม่เกินสองแสนยิ่งดี  อะไหล่หาไม่ยากครับ โกดังพี่สุดแถวรามอินทรา 42 วัสดุร่วมกันกับโปรเตเจ้ แต่สีภายในจะโทนสีต่างกันนิดหน่อย ถายในดูวัสดุดูดีทีเดียว ออฟชั่นน่าจะมีให้พอสมควรเลยมั้ง

เครื่อง 1.6 หากรู้สึกว่ายังไม่พอใจสามารถหาเครื่องที่สดใหม่อย่าง FS-ZE  170 ม้ามาวางได้เห็นพี่ท่านนึงแถวนนท์ก็วางแบบร้อยน๊อตได้เลย ติดแก็ซได้สบายใจกว่าเครื่องเดิม แค่หาอู่ที่ถนัดเฉพาะทาง(พอดีพี่แกพาไปหาเครื่องด้วยกัน)

ช่วงล้่างจะกระด้างนิดหน่อยสำหรับคนมีอายุ แต่เหนียวหนึบสำหรับวัยรุ่น รถคันไม่ใหญ่คล่องตัวทีเดียวครับ

ปัญหาเครื่องรุ่นนี้ไม่เหมาะกับติดแก็ซมั้งครับ และปัญหาอื่นๆตามอายุรถบ้าง และคงรับประทานนํ้ามันเยอะกว่ารุ่นอื่นๆที่ออกมายุคนั้น

และเรื่องซ่อมบำรุงควรจะเข้าอู่ที่ชำนาญข้างนอกจะดีกว่าครับ เข้าหาข้อมุลตามคลับได้เลย (เคยเซ็นเซอร์แอร์โฟร์เสียถามศูนย์ฟอร์ด 8000 หาข้างนอก 1500 )
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 19:26:30 »
ผมเคยขับแต่ 1.8 ขอตอบแบบเครื่อง 1.8 นะครับ

- กินน้ำมันพอสมควร ดีกว่า Cefiro A33 แค่นิดเดียว ถ้าวิ่งน้ำมัน ในเมืองมี 7-8 โลลิตร (พระราม4 รถติดมาก) , นอกเมืองส่วนมาก 11 เคยทำได้ดีที่สุด 12.xx โลลิตร
ผมเติม Sohol 95 ครับ แต่หลังๆ ดม LPG เพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว

- ที่ผมเจอด้วยตัวเองคือ โช๊คอัพค่อนข้างอ่อนแอ , คาลิปเปอร์เบรครั่ว, ลูกหมากแตก  อาจจะเพราะผมใช้งานค่อนข้างโหด
เป็นรถคันแรกที่ขับเป็น เลยไม่ค่อยสนใจหลุมบ่อ ซักเท่าไหร่

- ตัวนี้อะไหล่หลายๆชิ้น ใช้ร่วมกับ Mazda 323 ได้ครับ ถ้าหาช่างนอกเก่งๆได้จะดีมาก
ถ้าจะเข้าศูนย์ฟอร์ดและใช้อะไหล่แท้ อ่วมแน่ครับ ค่าแรงมหาโหด และต้องรออะไหล่หลายสัปดาห์ ถ้าเป็นชิ้นใหญ่จริงๆ

- สรุป ผมว่าน่าใช้นะครับ ถ้าราคาสมเหตุสมผล
เพราะแค่ 40,000 โลเอง แล้วซื้อคนรู้จัก ทำให้รู้ประวัติรถด้วย ซื้อมาถ่ายของเหลวให้หมด เปลี่ยนยาง น่าจะใช้งานได้ดีไปอีกนาน

รถรุ่นนี้ขับดีครับ

ปล. ศูนย

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ^^ 
ว่าแต่ตัวนี้เติมโซฮอ 91 ได้มั้ยครับ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 19:26:40 »
ถ้าราคาไม่แรงก็น่าสนใจนะครับ ถ้าไม่เกินสองแสนยิ่งดี  อะไหล่หาไม่ยากครับ โกดังพี่สุดแถวรามอินทรา 42 วัสดุร่วมกันกับโปรเตเจ้ แต่สีภายในจะโทนสีต่างกันนิดหน่อย ถายในดูวัสดุดูดีทีเดียว ออฟชั่นน่าจะมีให้พอสมควรเลยมั้ง

เครื่อง 1.6 หากรู้สึกว่ายังไม่พอใจสามารถหาเครื่องที่สดใหม่อย่าง FS-ZE  170 ม้ามาวางได้เห็นพี่ท่านนึงแถวนนท์ก็วางแบบร้อยน๊อตได้เลย ติดแก็ซได้สบายใจกว่าเครื่องเดิม แค่หาอู่ที่ถนัดเฉพาะทาง(พอดีพี่แกพาไปหาเครื่องด้วยกัน)

ช่วงล้่างจะกระด้างนิดหน่อยสำหรับคนมีอายุ แต่เหนียวหนึบสำหรับวัยรุ่น รถคันไม่ใหญ่คล่องตัวทีเดียวครับ

ปัญหาเครื่องรุ่นนี้ไม่เหมาะกับติดแก็ซมั้งครับ และปัญหาอื่นๆตามอายุรถบ้าง และคงรับประทานนํ้ามันเยอะกว่ารุ่นอื่นๆที่ออกมายุคนั้น

และเรื่องซ่อมบำรุงควรจะเข้าอู่ที่ชำนาญข้างนอกจะดีกว่าครับ เข้าหาข้อมุลตามคลับได้เลย (เคยเซ็นเซอร์แอร์โฟร์เสียถามศูนย์ฟอร์ด 8000 หาข้างนอก 1500 )

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม  ;D
ถ้าใช้อะไหล่กับมาสด้าได้ก็ค่อยยังชั่วหน่อย เสียที่ผมอยู่เชียงใหม่ คงหาอะไหล่ยากกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 22:21:08 »
เอาง่ายๆนะครับ ญาติสนิทของผมเพิ่งปล่อยไปสัปดาห์ที่แล้ว

เป็นตัวท้อปสุด 2.0 RS ปี 2005 มีซันรูฟ เบาะดำแดง รุ่นลิมิเต็ด

น้อยคนจะรู้ว่ามีรุ่นย่อยนี้ รถวิ่งไป 140,000 กม.  เช็กศูนย์ตลอด

เต้นทตีให้แค่แสนกลางๆเองนะครับ รถไม่มีชนหนัก ผมตื้อญาติ

ผมอยู่ตั้งนาน แกก้ไม่ยอมขายให้ผมทั้งๆที่ผมอยากจะซื้อแกบอก

ให้ฟรียังไม่อยากให้เลย ผมเคยขับบ่อยๆ รถขับดีมากครับ

ช่วงล่างดี พวงมาลัยคมแต่เก็บรายละเอียดทุกรอยต่อเลยทีเดียว

พวงมาลัยดิ้นมากๆ เหตุผลที่แกไม่ยอมขายญาติกันเองเพราะ

รถเป็นสนิทค่อนข้างเยอะ ซ่อมจุกจิกและแพง

ปล.ผมอยู่ภูเก็ตนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:10:10 »

รถเป็นสนิทค่อนข้างเยอะ ซ่อมจุกจิกและแพง

ปล.ผมอยู่ภูเก็ตนะครับ

เริ่มงงๆกะรุ่นนี้ละครับ บางคนบอกไม่จุกจิก บางคนบอกจุกจิกมาก สงสัยโรค defect การประกอบของ Ford อีกแล้วสินะครับ  :-\
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม :)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 11:18:10 »
ถ้าอยู๋ กทม ผมแนะนำอู่ ไม่ฟันหัวแบะ  ซ่อมเก่ง ไม่แพงให้ได้ครับ

ฟันธงว่ารุ่นนี้ ขับดีอัตราเร่ง  ไม่น่าเกลียด   

เรื่องกินไม่รู้ เพราะไม่ใช่รถตัวเอง 

เลยลองทางยาวๆแลกกันขับกับเพื่อนในกลุ่ม  กทม-โคราช 

แฟนผมบอกว่า นั่งสบายกว่ากัส 2008 ทีเดียว ทัศนวิสัยโปร่งกว่ากันมาก

พื้นที่ข้างในกว้างขวาง ช่วงล่างเหมาะสำหรับคนชอบขับรถ เพราะเกาะจิก และเก็บรายละเอียด 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:56:46 »
มันก็คือโปรทีเจ เปลี่ยนหัวและหาง ติดตรา Ford แทนมาสด้า

รู้สึกแปลกใจนิดหน่อยครับ เพราะเสียงจากฝั่งฟอร์ดบอกว่ารถจุกจิก ซ่อมแพง มีจุดให้เสียประจำ
ฝั่งมาสด้าเอง ผมว่ารถมันไม่จุกจิกเลย ใช้ได้อย่างกะโคโรลล่า ไม่มีอะไรเสียบ่อยซ่อมไม่จบ
บำรุงรักษาตามระยะก็วิ่งทนสบายใจมาก

ก็แนะนำว่าถ้าราคาไม่แพง สภาพดีมาก ลองขับแล้วชอบก็ซื้อมาเก็บไว้ใช้ก็ได้ครับ
ถ้ารถมีปัญหาก็วิ่งเข้า mazdaclub.net หาอะไหล่จากโปรทีเจไปใส่แทนก็แล้วกัน จะได้ไม่ต้องปวดหัวกับฟอร์ด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 15:56:21 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ปล ส่วนเรื่องสภาพรถนี่ ได้ยินมาว่าใหม่มากกกกก(ตัวผมยังไม่เคยเห็น) แต่เค้าบอกบางจุดยังไม่ได้แกะพลาสติกออกเลยตั้งแต่ซื้อมา