ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานผมเห็น All New Vios มาทำเป็นเเท็กซี่กันเเล้วครับ  (อ่าน 6081 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
เมื่อวานผมเห็น vios ตัวใหม่ 1.5 J เป็นเเท็กซี่ครับ สามารถนำมาทำเป็นเเท็กซี่ได้หรอครับ ผมสงสัยมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 08:23:58 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
เป็นได้แต่ต้องไม่ใช่มิเตอร์ครับ

มันมีมิเตอร์ครับ มีคนลงจากรถครับ เเล้วก็มีคนขึ้นต่อครับ เเล้วด้านหน้าก็มีไฟว่างครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

สงสัยจะวางเครื่อง 1600 มาแล้วมั้ง ??? ???

ออฟไลน์ SitdownstrikE

สเปครถที่จะมาทำเป็น Taxi ได้  คือเครื่องไม่ต่ำกว่า 1,500 cc ถ้วน

All new vios มันแค่ 1,497  ทำได้ไงหว่า

ออฟไลน์ prokhall

เห็นแต่ Fortuner ใหม่ เป็นแท๊กซี่ หลายครั้งแหละ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าโตโยต้าน่าจะทำแบบมิตซูที่เอาแชมป์มาขยายความจุไปนิดนึงเพื่อให้เลย 1500 จะได้ทำแท็กซี่ได้

ออฟไลน์ chanvitjeab

ถ่ายรูปทันมั้ยครับ อยากเห้น

ออฟไลน์ Freekick042

เคยเห็นเหมือนกันครับ
แต่โชว์รูมสำโรงใต้ยังไม่ทำขายแหะปกติโชว์รูมนี้ทำสีแท็กซี่ขายพร้อมเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

น่าจะวางเครื่องใหม่ครับ อาจเป็น 3ZZ-FE 

จริงอยู่ที่กฏหมายระบุว่าเครื่องยนต์ต้องไม่ต่ำกว่า 1,500 c.c. ตามหน้าเว็บ

http://www.dlt.go.th/th/index.php?option=com_content&view=article&id=2930:20&catid=127:2011-09-06-02-57-40&Itemid=88

โดยตอนนึงระบุว่า

-------------------

๒. การนำรถมาจดทะเบียนเป็นรถยนต์รับจ้าง (รถแท็กซี่)
     ๑) รถที่นำมาจดทะเบียนต้องเป็นรถใหม่ หรือเป็นรถที่มีอายุการใช้งานไม่เกิน ๒ ปี นับแต่วันจดทะเบียนครั้งแรกและใช้งานมาแล้ว
เป็นระยะทางไม่เกิน ๒๐,๐๐๐ กม

-------------------------------

กฏหมายระบุว่า รถที่จะมาจดทะเบียนเป็นแท๊กซี่ ขอแค่อายุการใช้งานไม่เกิน 2 ปี ก็จดทะเบียนได้

แต่ในกฏหมาย ไม่ได้บอกว่าห้ามเอารถเล็กไปวางเครื่องใหม่

พวกเถ้าแก่หัวใสเห็นช่องโหว่กฏหมาย ก็ประหยัดรายได้ด้วยการซี้อวีออส จดทะเบียนธรรมดาไปก่อน จากนั้นก็เอาไปวางเครื่องใหม่ แล้วกลับไปจดทะเบียนเป็นแท็กซี่ป้ายเหลืองไงครับ ง่ายดี

เพียงแต่ว่าทำแบบนี้งบมันบาน อีกทั้งเสี่ยงต่อการโดนตรวจสอบได้ เลยไม่ค่อยมีใครทำกัน

แต่อนาคตก็ไม่แน่ ถ้าภาครัฐยังไม่เข้มกับการตรวจสอบรถแท็กซี่ หรือ ไม่ออกกฏว่ารถที่จะมาจดทะเบียนต้องใช้เครื่องยนต์ติดรถมาจากโรงงาน

วันนั้นเราอาจจะได้เห็นมาร์ช วางเครื่อง HR16DE จดทะเบียนเป็นแท็กซี่ส่วนบุคคลป้ายเหลืองก็ได้ครับ

ถ่ายรูปทันมั้ยครับ อยากเห้น
ถ่ายรูปทันครับผม เดี๋ยวกลับถึงบ้านจะ up รูปให้ดูกันครับผม
2010 VIOS

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
บอร์ดวีออสมีรูปโชว์หลาแล้วครับ :-\

ออฟไลน์ YAmodels

ผมเคยเจอเป็นวีออสโฉมเพิ่งตกรุ่นไปครับ
มีคนเคยบอกว่าจะเป็นลักษณะรถที่เอามาเปลี่ยนกับแท๊กซี่ตระกูล1ท อะไรพวกนี้ที่รถหมดสภาพน่ะ
สีที่เคยเจอเป็นสีเทา-น้ำเงิน ซึ่งไม่เคยเห็นสีแบบนี้กับแท๊กซี่มิเตอร์ทั่วไปครับ
ผมยังเคยโพสในเวบนี้เลย นานมาแล้ว

กระทู้นี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22817.msg349654.html#msg349654

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
แถวอโศกเห็นรถ สเปคดี มาเป็นแทกซี่อยู่บ่อยๆครับ ทั้ง civic ,cruze, fortuner, camry ,pajero sport
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 22:13:45 โดย kbo1980 »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
พอดีวันนี้นั่ง Taxi ยาวววว ก็เลยคุยแล้วก็ลองถามดู พี่เค้าบอกว่า ในกทม. บังคับว่า 1500++ แต่Vios หรือเล็กกว่า สามารถเป็นรถ Taxi ที่ตวจ. ได้ (ทะเบียน ทX มั้ง)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
เห็นมาตั้งแต่ ตัวที่แล้วๆ ครับ เคยมาโพส แต่คนไม่เชื่อผมก็ถ่ายรูปไม่ทันด้วยสิ

อาวีโอ 1600 ก็มี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถบ้านๆเห็นมาแทบหมดแล้วครับ

แต่ vios 1.5 ทำเป็น Taxi ได้ด้วยหรอ

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมเคยนั่ง แท๊กซี่ วีออส โฉมที่แล้ว ด้วย สีแดงทั้งคัน แดงแบบแทกซี่เลย

ตอนนั่งก็ถามโชเฟอร์ว่า วีออสทำแทกซี่ได้ด้วยเหรอครับ

โชเฟอร์ตอบว่า รถผมมันพิเศษ ทำได้ครับ

แล้วผมก็ไม่ได้ถามอะไรต่อ