ผู้เขียน หัวข้อ: skoda superb กับ volvo s60 b อยากได้ความเห็นจากพี่จิมมี่ พี่แพนและเพื่อนๆครัา  (อ่าน 4308 ครั้ง)

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
รอบชิงชนะเลิศแล้วครับ เหลือตัวเลือกสุดท้าย2 คันนี้  ไปลองมาแล้วทั้ง2คัน ชอบทั้ง2 คันเลยครับ s60b เบาะนิ่มนั่งแล้วรู้สึกผ่อนคลายดี  ช่างล่างออกแนวนิ่มดีครับ  ส่วน superb รถฐานล้อดูยาวมาก เบาะนั่งเน้นกระชับแนววัยรุ่นดีครับ  ช่วงล่างออกแข็งเวลาวิ่งในเมืองแต่ขับเร็วๆ มั่นใจดีเหลือเกินครับ เพื่อนๆว่าอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
s60b...นะถ้าเป็นผม ;)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าเป็นเงินผม และรสนิยมผม ..ไม่เอาทั้งคู่เพราะ Volvo ผมนั่งขับแล้ววางเท้าไม่ถนัด
ส่วน Skoda ก็เบาะรองทวารเล็กไปสำหรับรถใหญ่

สิ่งที่ต้องคิดให้มาก..ถ้าเป็นกรณีของคุณซื้อนะ ผมว่ามันน่าจะไปอยู่ที่ความจำเป็นในการใช้งาน
ว่าคุณต้องการรถยาว4เมตรปลายๆเพื่อเหตุใด มีคนนั่งหลังบ่อยหรือเปล่า รถอย่าง Superb
คันใหญ่และดูภูมิฐาน แต่ขาดความเป็นวัยรุ่นอย่าง S60 แม้ว่าบุคลิกการขับ Superb
จะคล่องเกินตัวไปมากก็ตาม

อย่างที่สอง จิตใจของคุณแข็งแค่ไหน ถ้าจิตอ่อน คนพูดคนนินทามากๆแล้วเสียแนว
Volvo อาจจะดีกว่าตรงที่หลายคนรู้จักและมีภาพลักษณ์ค่อนไปทางพรีเมียม
ส่วน Skoda นั้น คุณอาจต้องเจอคำถามประมาณ "ซื้อรถเชคมาทำไม" หรือ "ใช้ไปขายต่อลำบาก"
หรืออะไรอีกมากมายที่มนุษย์ขี้ปากล้นเขาจะประเคนมานินทาคุณ

ส่วนเรื่องบริการ ผมไม่คอมเมนต์เพราะมันแล้วแต่ประสบการณ์คนไปเจอมา
ทั้งสองยี่ห้อก็มีจุดที่คนตำหนิ วอลโว่มักไปในเรื่องค่าซ่อมและอะไหล่ที่ศูนย์แพง
จนต้องไปเล่นข้างนอกเอา ส่วน Skoda จำนวนคนที่ใช้ยังไม่มากจนให้ข้อมูลที่
เป็นกระแสได้ว่าดีไม่ดี แต่เคยมีเคสเรื่องเบิกอะไหล่ช้า ทวงแล้ว ตามอีก จนต้อง
ให้ผู้บริหารบริษัทลงมือเสียบปลั๊กเอง เรื่องถึงเดินเร็ว

ตรงนี้แหละที่ต้องชั่งใจ ผมมักชอบแนะรุ่นน้องเวลาซื้อรถ ถ้าไปดูที่โชว์รูม
ก็ให้ลองไปนั่งเล่นดูแผนกบริการแล้วมองหาลูกค้าที่มารับรถ เลือกคันที่
ดูผ่านชีวิตมาเยอะ (รถนะไม่ใช่คน) แล้วลองไปคุยกับเจ้าของรถว่า
ใช้มา เจออะไรบ้าง อย่างไรบ้าง

ณ จุดนี้ไป ผมว่าทางเลือกมันน่าจะชัดขึ้นสำหรับคุณ

อีกอย่างที่อาจดูไร้สาระ แต่ผมแนะให้ลองทำ
คุณลองไปยืนข้างรถทั้งสองรุ่นแล้วให้คนถ่ายภาพให้ดิครับ
ไร้สาระ..แต่ไปลองดูเถอะ คุณอาจได้ไอเดีย

ส่วนผม..? ให้เลือกผมก็ไม่เอา เพราะถ้าให้เล่น Superb ผมต้องขอ Wagon เท่านั้น
และถ้าให้มีงบขนาดนั้น ผมคงเล่น Fabia RS ไม่ก็รอลองขับรถเล็กพลังแรงมากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
ส่วนตัวใช้S60อยู่คับ ไม่เคยลองSuperbเหมือนกัน

ถ้าเน้นปลอดภัย เครื่องเล็กติดเทอร์โบ E85 สวยแปลก[แล้วแต่คนมอง] นั้ง4คนกำลังดี5คนเบียดพออบอุ่น ก็วอลโว่ครับ

แต่ถ้ามีงบเพิ่มอีกพอสมควร ไม่แคร์สื่อแคร์ยี่ห้อ เนื้อที่ยืดขากว้างกว่า ต้องการอัตราเร่ง,ช่วงล่างการขับขี่ Skodaเลยครับ
แต่เรื่องประกันอะไหล่,เปลี่ยนถ่ายของเหลว ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะคับว่ามีมั้ยของทางSkoda

จากตัวเลือกแล้วขอเดาว่าคุณไม่น่าจะแคร์เรื่องราคาขายต่อเท่าไหร่
เลือกคันที่รู้สึกอยากขับอีกนั่นหละคับ

ออฟไลน์ choomodify

ผมได้ลองขับ Superb ในงานของ SKODA เมื่อกลางปี FIN มากๆครับ  ทั้งภายในและภายนอก ถ้าชอบ ป๋าๆๆ จัด SUPERB เลยค้าบบ

ออฟไลน์ HYDE--

ต้องกล้าที่จะต่างสิครับ จัด Superb ไปเลย แนวสุดๆ
พอซื้อมา ก็จะมีคนทักว่า "ทำไมไม่ซื้อ benz" ถ้าเป็นผม ผมคงรู้สึกดี แล้วคิดในใจว่า "เรื่องของกู" 555

ออฟไลน์ Boonkrub

• **
ลองมาทั้ง superb v60 สุดท้ายเลือก e90

ผมว่า superb นี่ผมชอบสุด ในแง่การขับขี่
e90 แรงสุด ที่เลือกเพราะชอบแบรนด์เป็นทุนเดิม และได้ส่วนลดเยอะ
วอลโว่ นิ่มๆ เรื่อยๆ นั่งสบาย

ถ้่า ศูนย์ใกล้บ้านผมเลือก skoda superb( combi)ไปแล้ว ชอบหน้าตาลุงๆ บ้านๆ แต่ขับแล้วฟิน

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **
ผมเคยลองมาทั้งสองรุ่นแล้วครับ (v60 vs Combi) สุดท้ายก็เลือกSuperbเพราะ
1. การขับขี่ทั้งเรื่องอัตราเร่งและช่วงล่างที่ดีกว่า
2. นั่งสบายกว่า โดยเฉพาะเบาะหลัง เหมาะกับครอบครัวลูกสอง ;)
3. Boot ใหญ่ ใช้ใส่ของลูกๆได้มากกว่าพวกรถSUVเสียอีก
4. ราคาสมเหตุผลกว่า (เทียบกับรถตลาดDsegmentและรถpremium) เข้าใจว่าไม่ต้องมีงบการตลาดมากนัก
 สุดท้ายจริงๆแล้วเป็นเรื่องความชอบในรูปลักษณ์ ความเหมาะสมกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน และคิดว่าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินค่าตัวในระดับนี้ครับ
ยังไงก็ขอให้คุณ Suteki ได้รถคู่ใจในที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ suteki

• **
ผมเคยลองมาทั้งสองรุ่นแล้วครับ (v60 vs Combi) สุดท้ายก็เลือกSuperbเพราะ
1. การขับขี่ทั้งเรื่องอัตราเร่งและช่วงล่างที่ดีกว่า
2. นั่งสบายกว่า โดยเฉพาะเบาะหลัง เหมาะกับครอบครัวลูกสอง ;)
3. Boot ใหญ่ ใช้ใส่ของลูกๆได้มากกว่าพวกรถSUVเสียอีก
4. ราคาสมเหตุผลกว่า (เทียบกับรถตลาดDsegmentและรถpremium) เข้าใจว่าไม่ต้องมีงบการตลาดมากนัก
 สุดท้ายจริงๆแล้วเป็นเรื่องความชอบในรูปลักษณ์ ความเหมาะสมกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน และคิดว่าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินค่าตัวในระดับนี้ครับ
ยังไงก็ขอให้คุณ Suteki ได้รถคู่ใจในที่สุดนะครับ

superb ผมลองยาวๆ บนทางด่วนจาก รามอินทรา-บางนา ลองขับเร็วๆเลยอะครับ เเละอีกครั้งไปงาน skoda ที่สนามพีระเลย รู้ซึ่งเลยว่า ของเค้าดีจริงๆครับ ทั้ง yeti fabiaทั้งธรรมดาเเละ vrs

ออฟไลน์ Action

มีตังผมก็จัด superb ครับ เคยไปลองที่เชียงใหม่ แฟนผมพูดเลยว่า อยากได้อ่ะ ถ้าไม่เผลอไปดูใบเสนอราคาก่อน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือกยากนะไม่เคยขับ

ถ้าภายนอกยังไงก็ s60