ผู้เขียน หัวข้อ: Prius top option ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ  (อ่าน 5418 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Prius top option ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:19:39 »
จริงๆไม่ชอบหน้าตาเจ้า อู๊ดซักเท่าไร แต่พอminor ก็ดูหล่อขึ้นมาบ้าง แต่แม็ก เอ่อ อยากรู้ว่าใครออกแบบ
เข้าเรื่องครับวันนี้เอา fortunerไปเช็คระยะ 1000โล มา เลยไปขอลองขับพรีอุส จริงๆดู เฮ่ยก็โอ้คหนิ ชอบหลังคา มากๆ
และอุ่นใจอีกอย่างคือ 0 บริการดูช่างมีความรู้ และทั่วถึงดีมากๆ
ก่อนหน้านี้มอง มาสด้า3 โฟกัส ตัวท็อปทั้งคู่ อันนั้นช่วงล่างดูจะกว่า พรีอุส รึเปล่าครับ ยังไม่ได้ลอง น้อง3 กับ กัสเลย
เลยอยากจะถามว่า
1 พรีอุสจะminor อีกทีประมาณช่วงไหนครับ แล้วmodel change ปีไหนครับ
2 ถ้าเทียบกับโฟกัส มาสด้า3 อันไหนดูลงตัวกว่ากันครับ
3 ถ้ากะใช้ยาวๆ 8-10 ปีน่าจะโอเคมั้ยครับ

ปล ที่บ้านมี กระบะ1 คัน กับ fortuner แล้วอ่าครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: Prius top option ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:26:02 »
1 minor ไปแล้ว หลังจากนี้คงมีแล้ว แต่อาจจะปรับเล็กน้อยประจำปีไปจนกว่าจะ model change ซึ่งก็น่าจะอีกพักใหญ่ๆ 2-3ปี
2 ส่วนตัวชอบ focus 2.0 มากที่สุดในทั้งหมด ทั้ง 4/5 ประตู
3 โอเคครับ ถ้าไม่ได้วิ่งอะไรเยอะมากมายแบ็ตน่าจะโอเคอยู่

ออฟไลน์ panerai

Re: Prius top option ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:31:19 »
คำว่า "ยังน่าเล่นอยู่มั้ย" ทำให้ผมรู้สึกเหมือน อารมณ์รถมือ2 อายุซัก10-15ปีเลย 5555+
 เข้าเรื่อง..ถ้าคิดว่าโอเคกับ performance รูปร่างหน้าตา 9ล9 อยากเล่นก็เล่นเลยครับ มันไม่ใช่รถโง่งีเง่าแบบที่ชาวบ้านเหน็บไว้เลยครับ ;D
 ส่วนเรื่องเปลี่ยนโฉมน่าจะราวๆปี 2014 ครับ เพราะแหล่งข่าวบอกว่าตัวใหม่จะมาประมาณ 2014ปลายปี-2015
ปล. เร็วๆนี้พรีอุส plug-in จะทำตลาดในไทยด้วยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:36:08 โดย panerai »

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:38:40 »
คำว่า "ยังน่าเล่นอยู่มั้ย" ทำให้ผมรู้สึกเหมือน อารมณ์รถมือ2 อายุซัก10-15ปีเลย 5555+
 เข้าเรื่อง..ถ้าคิดว่าโอเคกับ performance รูปร่างหน้าตา 9ล9 อยากเล่นก็เล่นเลยครับ มันไม่ใช่รถโง่งีเง่าแบบที่ชาวบ้านเหน็บไว้เลยครับ ;D
 ส่วนเรื่องเปลี่ยนโฉมน่าจะราวๆปี 2014 ครับ เพราะแหล่งข่าวบอกว่าตัวใหม่จะมาประมาณ 2014ปลายปี-2015
ปล. เร็วๆนี้พรีอุส plug-in จะทำตลาดในไทยด้วยน่ะครับ

"เร็วๆนี้" นี่ภายในครึ่งแรกปีหน้าไหมครับ  ::)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:44:16 »

แน่ะ ยังอุตส่าห์ทิ้งคำว่า เร็วๆนี้ให้ผมลังเลอีกแน่ะ 555+

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:45:04 »
อีกนาน กว่าจะออก modelchange แต่ถ้าเปลี่ยนก็ไม่ใช่ทรงนี้แล้วครับ เพราะข่าวออกมาว่าจะแหวกแนวไปเลย คงจะคล้าย lexus hs นะครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 20:58:45 »

"เร็วๆนี้" นี่ภายในครึ่งแรกปีหน้าไหมครับ  ::)
ไม่แน่นใจจริงๆครับ หลายท่านในนี่แหละที่บอกมาว่าเค้าเริ่มรีเสริชตัวโปรดักตลาดเมืองไทยแล้วครับ แต่พวก option อาจไม่ครบเท่ารุ่น top option ปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 22:32:44 »
ก็โอเคนะครับผมใช้ top option 4 เดือน 12,000 กิโลแล้ว
ติอยู่เรื่องเสียงก๊อบแก๊บ วัสดุดูกิ๊กก๊อก และมันขับไม่สนุกเลยนะครับ
แต่ถ้าขับชิวๆ ไปเรื่อยๆ นะได้ครับ

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 22:40:13 »
ขอตอบข้อ 3 ครับ

บางคนชอบบอกว่า รถ hybrid ถ้าใช้ยาวๆ ไป เป็น 10 ปี พอขายต่อราคาจะตกมาก เพราะต้องคิดถึงค่าเปลี่ยนแบต นู่น นั่น นี่ เลยควรใช้ไม่เกิน 5-6 ปีแล้วรีบขาย

แต่ทำไมไม่มีใครคิดกลับกันบ้างว่า ใน 10 ปีข้างหน้า บางทีรถใหม่ส่วนใหญ่อาจมีรุ่น Hybrid เป็น standard แล้วก็ได้นะ เพราะราคาน้ำมันอาจเป็นลิตรละ 100+ แถมไม่มีการอุ้มราคาแก๊สแล้ว (และวันนั้นคนก็จะเถียงกันในประเด็นว่ารถ EV ใช้ยาวๆ ราคาจะตกมากมั้ย เพราะแบตแพงกว่า Hybrid หลายเท่า ซื้อ Hybrid ดีกว่า?) คนที่หาซื้อรถมือสองอายุ 10 ปีอาจเลือก hybrid มากกว่ารถเครื่องยนต์สันดาปภายในล้วนก็ได้ เพราะฉะนั้น ก็เป็นไปได้ที่ราคา hybrid อาจตกน้อยกว่า ใครมันจะไปรู้ครับ

ที่พูดไม่ได้พยายามจะคาดเดา หรือชี้นำอะไร แค่อยากจะบอกว่า ไม่มีใครรู้อนาคตจริงๆ หรอกครับ ใครเชื่ออะไรก็สามารถหาเหตุผลดีๆ มาสนับสนุนความเชื่อตัวเองได้ทั้งนั้น กังวลมากไปจะเหนื่อยเปล่า เลือกรถที่ตัวเองชอบ แล้วมีความสุขกับมันในปัจจุบันนี้ดีกว่าครับ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 00:30:33 »
ยังไงๆ Hybrid ถึงจะแพร่หลาย แต่ปลายทาง ก็คือ EV อยู่ดีครับ
เพียงแต่ต้องใช้เวลากันสักหน่อย

ต่อมา Prius เล่นได้อยู่ครับ
Full Review ใกล้คลอดแล้วละ

ออฟไลน์ valiue invester

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 01:14:34 »
เล่นได้ครับ ผมก็ชอบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Khanintakarn

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 01:15:43 »
ยังไงๆ Hybrid ถึงจะแพร่หลาย แต่ปลายทาง ก็คือ EV อยู่ดีครับ
เพียงแต่ต้องใช้เวลากันสักหน่อย

อยากอ่านรีวิวเรวๆจังๅ><

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 02:05:03 »

พี่จิม ผมรออ่านอยู่นะครับ อิอิ
ตอนนี้มอง
โฟกัส กับ พรีอุสไว้อ่าครับ
ถ้าได้อ่าน รีวิว มีเขวๆไปทางนั้นแน่ 555

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 08:09:45 »
HB  มาคั่นกลาง ระหว่างน้ำมันกะ EV ครับ ให้ผู้บริโภคได้คุ้นชินกะระบบไฟฟ้าใน HB สักหน่อยก่อน ให้รู้ว่าไฟฟ้ามันก็วิ่งดีนะ จะได้เอา EV มาต่อคิวลงต่อ

ถึงตอนนั้นคงต้องหาทางลงให้เครื่องน้ำมัน เทคโนโลยีทำได้แล้ว เหลือแต่อีกกี่สิบปีจะปล่อยออกมาแค่นั้น :)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 21:36:31 »
รอดูปลั๊กอินก่อนไหมครับ ถ้าอยากอยู่กับเขานานๆ เพราะยังไง EV แท้ๆที่ราคาไม่ถึง 1.5-2ล้านบาท ในรถตลาดคงไม่ได้เห็นในอีกเร็วๆนี้คงอีกนาน

ตัวปลั๊กอินไฮบริคคงคั่นกลางได้ดีทีเดียว ดั่งที่พี่โตเขาหวังให้เป็นตัวคั่นกลางระหว่างรอแทคโนโลยีแบตเตอรี่คุณภาพสูงราคาไม่แพงพัฒนาตามขึ้นมา

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 22:11:40 »
รอดูปลั๊กอินก่อนไหมครับ ถ้าอยากอยู่กับเขานานๆ เพราะยังไง EV แท้ๆที่ราคาไม่ถึง 1.5-2ล้านบาท ในรถตลาดคงไม่ได้เห็นในอีกเร็วๆนี้คงอีกนาน

ตัวปลั๊กอินไฮบริคคงคั่นกลางได้ดีทีเดียว ดั่งที่พี่โตเขาหวังให้เป็นตัวคั่นกลางระหว่างรอแทคโนโลยีแบตเตอรี่คุณภาพสูงราคาไม่แพงพัฒนาตามขึ้นมา

ประเด็นคือว่า จะมาตอนไหนอะดิครับ

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 23:59:23 »
prius = โตโยต้ารุ่นสุดท้าย ที่จัดออปชั่นเต็มๆ   ;D ;D ;D

รีบเช่าหามาบูชาได้เลยครับ อยู่กันยาวๆ สบายๆ

เข้าเรื่องนิดนึง
- ผมใช้ top grade โดยรวมแล้วชอบครับ ขับสบายๆ ฟังเพลงเพราะๆ เติมน้ำมันเต็มถังพันสอง ใช้ไปอีก เจ็ดร้อยกว่าโล (แต่น้ำตาตกตอนผ่อน)
- เรื่องขับสนุกก็พอได้นะครับ ช่วงล่างไม่เฟิร์มเท่าโฟกัส แต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่  ถ้าไม่ได้ขับเร็วมาก (ร้อยสี่สิบ ร้อยห้าสิบ ตลอด) ก็โอเคครับ ปกติผมขับร้อยถึงร้อยสามสิบ เอาอยู่ ถ้าเร็วกว่านี้เกรงว่าจะฝีมือไม่ถึง ไม่ใช่เพราะรถนะครับ  :P
- อุปกรณ์ข้างในครบๆ เบาะแข็งไปหน่อย อย่าไปเทียบกะเทียน่าเด็ดขาด
- นั่งข้างในแล้ว ความรู้สึกมันคือรถขนาดพันแปดร้อยซีซีคันนึง ที่ดูไฮเทค และใช้ได้จริง ไม่ได้โอ่โถงแบบ camry teana accord
- ตอนนี้ใช้ไปแค่ หมื่นโล เข้าเช็คศูนย์ พันกว่าบาท (น้ำมันกึ่งสังเคราะห์บวกกรอง) ยังถูกอยู่ จะไปแพงตอนเปลี่ยนกรองแอร์มั้งครับที่ทุกๆสามหมื่น สามพันกว่าบาท
- ถ้าเกินห้าหมื่นโลๆไปแล้ว ค่าแรงประมาณพันสองต่อครั้ง ซึ่งเมื่อรวมๆกับอย่างอื่นอาจจะทำให้เข้าศูนย์ประมาณสี่พันถึงห้าพันได้ครับ
เท่าที่ทราบตอนนี้ก็ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 19:15:27 »
จริงๆไม่ชอบหน้าตาเจ้า อู๊ดซักเท่าไร แต่พอminor ก็ดูหล่อขึ้นมาบ้าง แต่แม็ก เอ่อ อยากรู้ว่าใครออกแบบ
เข้าเรื่องครับวันนี้เอา fortunerไปเช็คระยะ 1000โล มา เลยไปขอลองขับพรีอุส จริงๆดู เฮ่ยก็โอ้คหนิ ชอบหลังคา มากๆ
และอุ่นใจอีกอย่างคือ 0 บริการดูช่างมีความรู้ และทั่วถึงดีมากๆ
ก่อนหน้านี้มอง มาสด้า3 โฟกัส ตัวท็อปทั้งคู่ อันนั้นช่วงล่างดูจะกว่า พรีอุส รึเปล่าครับ ยังไม่ได้ลอง น้อง3 กับ กัสเลย
เลยอยากจะถามว่า
1 พรีอุสจะminor อีกทีประมาณช่วงไหนครับ แล้วmodel change ปีไหนครับ
2 ถ้าเทียบกับโฟกัส มาสด้า3 อันไหนดูลงตัวกว่ากันครับ
3 ถ้ากะใช้ยาวๆ 8-10 ปีน่าจะโอเคมั้ยครับ

ปล ที่บ้านมี กระบะ1 คัน กับ fortuner แล้วอ่าครับ

1.พึ่งจะ Minor ไปครับ Model Change ในไทย คงได้ขับ 2015
2.เทียบกับโฟสกัส มาสด้า3 ยังไงน้องอุ๊ดก็ดูดีกว่าครับ(คหสต) แต่เจ้า2ตัวนั้นจะดูสปอร์ตๆ ดูวัยรุ่นขับ
3.8-10 ผมว่าโอเค เพราะประกันแบตยังอยู่ใน 10 ปี ครับ

ปล.ถ้าไม่รีบรอตัวใหม่ดีกว่า เห็นว่าจะแหวกไปเลยคงจะดูดุดันมากขึ้น
แต่ถ้ารีบ จัดไปครับ Red Top Option

;D ;D ;D