ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ตั้งวาล์ว ครับ  (อ่าน 8014 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
สอบถามเรื่อง ตั้งวาล์ว ครับ
« เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 15:52:03 »
Honda Accord G7
เลขไมล์ 118,xxx ......ซื้อมือสอง รับรถมาที่แสนโล พอดีเลย

ติดแก็สวิ่งมาประมาณ เกือบๆ 2 หมื่นกิโลแล้วครับ

ที่อู่แนะนำให้ตั้งวาล์ว เป็นอู่ทำฮอนด้า แถวๆวัดบัวขวัญครับ

สงสัยว่า ราคาเท่าไหร่ แล้วต้องเปลี่ยนอะไรพร้อมๆกันไปด้วย(ซีล-ประเก็น-แหวน ฯลฯ)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง ตั้งวาล์ว ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 16:44:52 »
ที่ผมทำที่ศูนย์ไม่เกินพันนะครับ
ถ้าอู่นอกควรจะถูกกว่านั้นนิดนึง

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง ตั้งวาล์ว ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 17:58:19 »
สวัสดีครับผม

เพิ่งกลับมาจากอู่ร้อนๆเลย เอารถไปตั้งวาล์วมาเช่นกันครับ

ผมใช้บริการที่ช่างสุไอ ลาดพร้าว 71  (ติดอู่ A8 ซ่อม VW AUDI)
วันนี้ลูกน้องไม่อยู่ แกลงมือทำคนเดียว งานดีครับ

ถ้าเรามีสเปคชีทของเครื่องยนต์รุ่นนั้นๆอยู่แล้ว  ปริ้นไปอ่าน
เล่นๆที่อู่ก็ดีนะครับ เผื่อไว้เป็นอ้างอิงกับช่างได้ เพราะเครื่องบางตัว
ถ้าแกไม่รู้สเปคที่แน่นอน แกจะไม่สะดวกครับผม

ปล.
1. เครื่องรถผมเป็น Direct Valve แบบชิมรอง ของอู่ที่ผมไปทำจะใช้วิธี
เอาชิมคันก่อนหน้านี้วัดไมโครมิเตอร์ แล้วใส่ ซึ่งในความคิดผมน่าโอเคกว่า
เอาชิมเดิมเราไปเจียรผิวหน้า (ใครมีความเห็นอื่น ลองแสดงทรรศนะกันครับ)

2. ไม่มั่นใจว่า K24 เป็นแบบตั้งจากตัว Rocker Arm ถ้าใช่ก็สะดวก สบายแฮกันไป
ครับ ส่วนของผมค่าดำเนินการทั้งหมด 1500 ครับผม

3. การตั้งวาล์วเป็นงานศิลปะ ซึ๋งต้องใช้เวลาและประสบการณ์ ถ้าพอมีเวลาว่างๆ
อยากรู้เรื่องรถยุคเก่าๆ ลองคุยกะแกดูครับ แกมีของ  8)

4. ไม่ได้มาขายของ แต่เห็นว่าทำงานโอเค(ในระดับที่ผมหวัง) เลยอยาแชร์กันครับ

5. พยายามตั้งทุก 20,000 โล ทำกันไว้ดีกว่าแก้ อย่าให้มันยันแล้วทำ อันนั้นอาจจะ
เสียทรัพย์เยอะนะครับผม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 18:47:44 »
สวัสดีครับผม

เพิ่งกลับมาจากอู่ร้อนๆเลย เอารถไปตั้งวาล์วมาเช่นกันครับ

ผมใช้บริการที่ช่างสุไอ ลาดพร้าว 71  (ติดอู่ A8 ซ่อม VW AUDI)
วันนี้ลูกน้องไม่อยู่ แกลงมือทำคนเดียว งานดีครับ

ถ้าเรามีสเปคชีทของเครื่องยนต์รุ่นนั้นๆอยู่แล้ว  ปริ้นไปอ่าน
เล่นๆที่อู่ก็ดีนะครับ เผื่อไว้เป็นอ้างอิงกับช่างได้ เพราะเครื่องบางตัว
ถ้าแกไม่รู้สเปคที่แน่นอน แกจะไม่สะดวกครับผม

ปล.
1. เครื่องรถผมเป็น Direct Valve แบบชิมรอง ของอู่ที่ผมไปทำจะใช้วิธี
เอาชิมคันก่อนหน้านี้วัดไมโครมิเตอร์ แล้วใส่ ซึ่งในความคิดผมน่าโอเคกว่า
เอาชิมเดิมเราไปเจียรผิวหน้า (ใครมีความเห็นอื่น ลองแสดงทรรศนะกันครับ)

2. ไม่มั่นใจว่า K24 เป็นแบบตั้งจากตัว Rocker Arm ถ้าใช่ก็สะดวก สบายแฮกันไป
ครับ ส่วนของผมค่าดำเนินการทั้งหมด 1500 ครับผม

3. การตั้งวาล์วเป็นงานศิลปะ ซึ๋งต้องใช้เวลาและประสบการณ์ ถ้าพอมีเวลาว่างๆ
อยากรู้เรื่องรถยุคเก่าๆ ลองคุยกะแกดูครับ แกมีของ  8)

4. ไม่ได้มาขายของ แต่เห็นว่าทำงานโอเค(ในระดับที่ผมหวัง) เลยอยาแชร์กันครับ

5. พยายามตั้งทุก 20,000 โล ทำกันไว้ดีกว่าแก้ อย่าให้มันยันแล้วทำ อันนั้นอาจจะ
เสียทรัพย์เยอะนะครับผม

1500 เลยหรอครับ  :o

กะว่า ตั้งวาล์ว + เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ซัก 2000 บาท  :'(

ออฟไลน์ worapong072

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 18:52:32 »
ผมใช้รู่นนี้อยู่ครับ เป็นตัว V6 ติดแก๊สใช้มา 9 หมื่นกว่าโล ตั้งวาล์วทุก 2 หมื่นโลครับ จะปกติดี ต้องไปแต่เช้า รอเครื่องให้เย็น ถ้าร้อนตั้งเสียเปล่า แนะนำอู่ที่ทำฮอนด้าโดยตรง เช่น ช่างก่ำ Autoway ซ.วัดดงมุลเหล็ก ต้องไปไม่เกิน 8 โมงเช้า เพราะรถเยอะมาก ราคาของผม 6 สูบ ประมาณ 4 ร้อยบาทครับ แต่ถ้าเป็นมือสองใช้มาขนาดนี้ อาจมีพวกยางรองวาล์วที่เสื่อม น่าจะเปลี่ยนไปทีเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:35:44 »
ตั้งวาวล์หลักร้อยพอครับ เกินพันนึงนี่แพงไปครับ ยกเว้นเป็นเครื่องวีหก ตั้งยากกว่าหน่อยแต่พันนิดๆก็ว่าแพงแล้วครับ ส่วนพวกประเก็น ยางซีลวาวล์ ถ้าใช้ประเก็นแท้ ยางซีลวาวล์เทียบซักสี่พันก็น่าจะอยู่นะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:53:13 »
ผมใช้รู่นนี้อยู่ครับ เป็นตัว V6 ติดแก๊สใช้มา 9 หมื่นกว่าโล ตั้งวาล์วทุก 2 หมื่นโลครับ จะปกติดี ต้องไปแต่เช้า รอเครื่องให้เย็น ถ้าร้อนตั้งเสียเปล่า แนะนำอู่ที่ทำฮอนด้าโดยตรง เช่น ช่างก่ำ Autoway ซ.วัดดงมุลเหล็ก ต้องไปไม่เกิน 8 โมงเช้า เพราะรถเยอะมาก ราคาของผม 6 สูบ ประมาณ 4 ร้อยบาทครับ แต่ถ้าเป็นมือสองใช้มาขนาดนี้ อาจมีพวกยางรองวาล์วที่เสื่อม น่าจะเปลี่ยนไปทีเดียวเลยครับ
แอดว้านซ์ ฮอนด้า ซ.วัดบัวขวัญ งามวงศ์วาน ครับ
ไปซ่อมแร็คมาครับ ประทับใจมาก งานละเอียด นั่งประกอบสดๆต่อหน้าเลย เนี๊ยบมากครับ

แต่ว่าต้องนัดล่วงหน้า เพราะเฮียแกรับงานซ่อม(ถอด-ประกอบ)วันละ 1-2 คัน

เตรียมไปซักพันนึง มีทอน น่าจะโอเคใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 20:13:26 »
ผมตั้งวาล์ว Jazz อู่แถวชลบุรีคิด 500 บาทครับ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 20:54:57 »
เรียน จขกท. และ สมาชิกทุกท่านครับ

สืบเนื่องจากมีข้อสงสัยว่าทำไมรถผมราคาถึงสูงกว่า

คุณ lotto ได้อธิบายไว้ครับผม
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=27103.5

ขอบพระคุณมากครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 21:13:29 »
เรียน จขกท. และ สมาชิกทุกท่านครับ

สืบเนื่องจากมีข้อสงสัยว่าทำไมรถผมราคาถึงสูงกว่า

คุณ lotto ได้อธิบายไว้ครับผม
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=27103.5

ขอบพระคุณมากครับ

ผมไม่ติดใจอะไรครับ เพราะมันคนละยี่ห้อครับ กะว่ารวมนู่นนี่นั่น 900-1200 ผมรับได้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 12:11:37 »
ทำไม hr12de ราคา 1200 เลยหว่า แพงกว่า  k24 อีก T_T 20000 มันถี่ไปไหมครับ ซัก 50000 กำลังดี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ worapong072

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 13:58:56 »
ถ้าเป็น Honda ติดแก๊ส แนะนำตั้งวาล์วทุกๆ 2 หมื่นโลครับ ถ้า 4-5 หมื่นโล จะนานไป ช่างแนะนำมา และเคยลองแล้ว ยื้อไปเกือบๆ  3 หมื่นกว่าๆ เครื่องเย็นเดินเบาเริ่มไม่นิ่ง ตั้งปุ๊บหายเป็นปกติเลย 2 หมื่นโลสำหรับผมก็ประมาณ 1 ปี ราคา 4-5 ร้อยบาท ก็ไม่แพงอะครับ ดีกว่าวาล์วยันเสียหาย ไม่คุ้มกันอะครับ