ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถอย่าประมาทกันนะครับ  (อ่าน 6301 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ขับรถอย่าประมาทกันนะครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 22:46:19 »
ขับรถอย่าประมาท กรณีของคลิปนี้เป็นตัน "โดนข้อหาประมาทร่วม" เจ้าของคลิปซวย

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ขับรถอย่าประมาทกันนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 23:09:56 »
กฏหมายไทยไม่คุ้มครองคนถูก ดันไปคุ้มครองพวกผิดแต่ดันมาตาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 23:36:40 »
กฏหมายไทยไม่คุ้มครองคนถูก ดันไปคุ้มครองพวกผิดแต่ดันมาตาย

กระทืบ LIKE แรงๆครับ

ไม่เคยดูเหตุ แต่ดูผล  "ประมาท" กับ "สุดวิสัย" ไม่เหมือนซักนิดเดียว

ประเทศมันถึงเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 23:38:39 »
ดูแล้วคันเจ้าของคลิปมีเวลาประมาณ 1.5 วินาทีหลังวีออสชนหักหลบเลนขวาได้ การตอบสนองคนขับยังไม่เร็วพอ

ไม่ได้ว่าเจ้าของคลิปผิดนะ แต่มันหลีกเลี่ยงได้ถ้ามีสติกว่านี้

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 00:09:35 »
ดูแล้วคันเจ้าของคลิปมีเวลาประมาณ 1.5 วินาทีหลังวีออสชนหักหลบเลนขวาได้ การตอบสนองคนขับยังไม่เร็วพอ

ไม่ได้ว่าเจ้าของคลิปผิดนะ แต่มันหลีกเลี่ยงได้ถ้ามีสติกว่านี้

เหตุการณ์แบบนี้ต้องโทษคนขับมอไซร์อย่างเดียวเลย หักมาได้ไงจากซ้ายสุดไปขวาสุด
ส่วนมาวิเคราะห์ว่ามีเวลา 1.5 วิ ในการตัดสินใจนี่ไม่ถูกนะครับ คนอยู่ในเหตุการณ์กับคนดูคลิป
เวลามันต่างกันมากๆๆๆๆๆ และมีหลายปัจจัยอีกมากมาย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 00:32:51 »

เหตุการณ์แบบนี้ต้องโทษคนขับมอไซร์อย่างเดียวเลย หักมาได้ไงจากซ้ายสุดไปขวาสุด
ส่วนมาวิเคราะห์ว่ามีเวลา 1.5 วิ ในการตัดสินใจนี่ไม่ถูกนะครับ คนอยู่ในเหตุการณ์กับคนดูคลิป
เวลามันต่างกันมากๆๆๆๆๆ และมีหลายปัจจัยอีกมากมาย

ตอนแรกผมดูคลิปแบบไม่สนใจเวลา ผมรู้สึกได้จากแวปแรกเลย จากเหตุการ์ณ หลังวีออสชนมอเตอไซจนคนขี่ล้มบนถนน มีเวลาช่วงอึดใจใหญ่ๆ พอให้ตัดสินใจได้ว่าหักขวาได้โดยที่เลนขวาว่างไม่ปีนถนนหรือชนคันอื่น จริงๆ ไม่ต้องดูเลนขวาก็ได้ ใช้สามัญสำนึกเอา เพราะรถบบรทุกพึ่งลงจากเลนขวามาเลนซ้าย อีกทั้งคันเจ้าของคลิปก็ไม่ได้ใช้ความเร็วอะไรมาก

ถ้าผมเป็นคันเจ้าของคลิป ผมมั่นใจว่าหลีกเลี่ยงความสูญเสียโดยไม่ไปทับคน และไม่ทำความเสียหายให้รถตัวเองได้ จากคลิปเห็นได้ว่าคันเจ้าของไม่ได้พยายามหักหลบเลย มีเพียงแค่เบรค แต่เจ้าของคลิปจะทำถูกต้องทันทีถ้ารถที่ใช้ไม่มี ABS

แต่คันที่ก่อเรื่องทั้งหมดมันก็คือมอเตอไซนั่นแหละ ทะเล่อทะล่าออกมาเอง

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 00:47:26 »
ดูยังไงมอเตอรไซค์ก็ผิดนะครับ คนขับรถในกรณีนี้ไม่ควรต้องโทษใดๆทั้งสิ้น
ซึ่งคงต้องไปตัดสินในชั้นศาล แต่ปัญหาของไทยคือ ในเบื้องต้นตำรวจจราจรมันจับยัดข้อหาไปก่อนซะงั้น แบบมักง่าย จับง่ายกว่า

ผมเข้าใจนะครับว่าพอพูดถึง 1-2 วินาที มันดูมีเวลาอยู่เหมือนกัน ยิ่งโดยเฉพาะกับนักแข่ง แต่นี่มันคือการขับรถธรรมดา ไม่ใช่สนามครับ คนขับรถทุกคนไม่ใช่จะมีการฝึกกันเป็นอาชีพครับ
อีกอย่างตัวรถเองเป็นยังไงเราก็ไม่รู้ เค้าอาจพยายามเบรกไปพร้อมกันกับเบี่ยงหนีเลยหน้าดื้อได้ก็ได้ จากในคลิปดูเหมือนเค้าจะขับเบี่ยงหนีซ้ายทันทีด้วย แต่คนขี่กระเด็นมาทางเดียวกันพอดีเลย....

อย่างไรก็ตาม ผมหวังว่าใครที่เห็นคลิปนี้แล้วจะระมัดระวังมากขึ้น ไม่ขับปาดหน้าหรือไม่ดูรถยั่งงี้อีก โดยเฉพาะคนที่ขี่มอเตอรไซค์ตามต่างจังหวัด เพราะนี่คือสิ่งที่ผมเจอบ่อยมากราวกับเป็นนิสัยซึ่งมันผิดอย่างมาก
ในกรุงเทพที่ตัดหน้าไม่ใช่ดีกว่านะครับ เพียงแต่โชคดี บาดเจ็บน้อยเพราะรถมันติด วิ่งไม่เร็ว

ชีวิตเรายังไม่รู้จะมีชาติหน้ารึเปล่า ร่างกายไม่ได้เป็นซุปเปอร์ฮีโร่ รถยนต์ไม่ได้มีบาเรีย ถนอมให้ดีเถอะครับ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 01:58:20 »
ผมว่าอาการเหมือน รถไม่มี abs เหยียบล้อล็อค ? เพราะเหยียบเสร็จ เห็นรถหักออกซะเกย เกาะกลางเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 02:16:13 »
ตอบเพิ่ม แค้นกับไอกฏหมายเฮ็งซวยนี้มาก   ประมาททำให้คนอื่นตาย บาดเจ็บ  ต่อให้ชนะคดีมันอยู่ในประวัติเราไปตลอดชีวิตว่าชนคน  แล้วทำไมมันไม่คุ้มครองคนที่ถูกบ้าง ใครมันจะอยากเหยียบซ้ำ  สมควรที่จะชดใช้ให้รถที่ไปชนด้วยซ้ำโดยญาติ

ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนมีผลให้ตนเองมีอันเป็นไปญาติต้องชดเชยให้ผู้เสียหาย  เอาแบบนี้ไปเลย ญี่ปุ่นคนฆ่าตัวตายทำให้รถไฟล่าช้าเค้าไปฟ้องร้องญาติได้นะ  แล้วทำไมประเทศไทยไม่คุ้มครองบ้าง แค้นจริงๆ 

ออกมาไม่ดูตาม้าตาเรือ แถมย้อนศรออกมาด้วย รถยนต์เดือดร้อนไปสองคัน แล้วคนขับรถที่ไปเหยียบเค้า ทั้งชีวิตเค้าคือติดคดีประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิตไปเลยนะ

/////

จากในคลิปถ้าหักหลบผมว่ามีหมุนครับ หรือไปตกร่องเกาะกลางถนนแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 03:59:58 »
เอาไรมากกับ กม. ประเทศด้อยพัฒนา และ ผู้รักษากฏหมายเป็นโจร
อย่างประเทศไทยละคร้าบ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 07:48:49 »
ถ้าไม่มีคลิปมายืนยัน ผมบอกเลยไม่ได้โดนแค่ประมาทร่วมหรอก ดังนั้นผมต้องไปหากล้องมาใช้ซักตัว น่ากลัวจริงๆกฎหมายไทย นี่มันมอเตอร์ไซด์พลีชีพชัดๆ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:09:39 »
จอดรถบนไหล่ทางในที่จอดได้ เปิดสัญญาณไฟแล้ว เด็กแว้นแข่งกันมา อัดเข้าที่ท้ายรถ ตายคาที่ ต้องเสียเวลากับเสียเงิน  อย่างว่าแหละคับถูผิดไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือคุณเป็นใครต่างหาก

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:23:28 »
ในคลิปออาจจะดูแล้วมันมีเวลาที่จะหักหลบ เพราะ? 1.คลิปนี้เราได้มีโอกาสดู เรารู้อยู่แล้วว่าในคลิปจะมีเหตุการณ์เกิดขึ้น
ในขณะที่คนขับรถจริงๆ ไม่มีการรู้ล่วงหน้ามาก่อน แค่จุดตรงนี้ก็แตกต่างกันมากพอแล้วครับ 2. เหตุการณ์จริงๆกับในคลิปวีดีโอ ระยะเวลาจริงๆ
ความเร็วในการขับขี่ ณ ตอนนั้น อาจจะเร็วกว่าที่เราเห็นในวีดีโอ 3.คนขับอาจจะไม่ได้มีประสบการณ์การขับขี่มากเหมือนใครหลายคนในนี้
4.ตัวรถเองอาจจะเป็นรถยกสูง หรืออาจะมีการขนของ หรืออะไรก็แล้วแต่ รถพวกนี้ไม่เหมือนรถเก๋ง ใครเคยขับจะรู้ เกิดอะไรขึ้นมาจริงหักหลบ
นิดเดียวรถมีโอกาสพลิกคว่ำสูง ผมมองด้วยเหตุผลอย่างอื่นประกอบ ไปถามคนที่เคยเกิดอุบัติเหตุขับรถชนคนตาย แบบอยู่ดีๆ แล้วมอเตอร์ไซด์
ทะเล่อะล่าเข้ามาหาเรา แล้วตาย ถามดูครับ ความรู้สึกมันเฮี่ยขนาดไหน ผมเข้าใจเลยและผมก็ไม่มองว่าคนขับรถคันนี้มีเวลาตัดสินใจ หรือหักหลบ
หรืออะไรก็แล้วแต่ ผมเชื่อว่า ในเหตุการณ์สิ่งที่คนขับ ตัดสินใจทำ ถูกต้องและดีที่สุดแล้ว ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าตัวเค้า

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:28:52 »
เอาไรมากกับ กม. ประเทศด้อยพัฒนา และ ผู้รักษากฏหมายเป็นโจร
อย่างประเทศไทยละคร้าบ

กด like เลยครับ
เคยคิดนะครับ ตามประสาคนจนว่า
ชาติหน้าขอไปเกิดประเทศที่เขามีระเบียบวินัยรักษากฏหมาย
อย่างเช่น ญี่ปุ่น นิวซีแลนด์

ออฟไลน์ TheWizard

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:55:42 »

...............................................................................................
กะว่าไม่เข้ามาตอบแล้ว เห็นเม้นนี้แล้วอดไม่ได้
ถ้าคุณหักหลบขวา คุณไม่มองกระจกหลังหรือครับ ถ้ามองแว้บเดียว ก็เกิน 1 วิแล้วครับ แต่ถ้าหักหลบแบบไม่มองคุณมีสิทธิ์ปาดรถคันอื่นที่ตามหลัง และเร็วกว่า
อะไรจะเกิดขึ้นครับ ไม่ใช่แค่หนึ่ง ศพแน่นอน
ผมว่าคนขับในคลิบมีมารยาทนะครับ แซงขวาแล้วลงซ้าย ไม่ได้แช่ยาว และดูเหมือนว่ามีรถตามหลังนะ
อีกอย่างนะครับ ภาพที่เห็นมันกระชั้นชิดมากครับ กล้องมันกว้างและหลอกตานะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:30:52 »
เป็นผมก็ไม่รอดเช่นกัน...คลิปของผมที่เคยให้ดูไปแล้ว  ยังมีเวลาสี่วินาทีผมถึงรอด...แว้วเดีวแบบนี้รอดยากครับ.....

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:39:05 »
ดูคลิปดีๆ ใจเขาใจเรา
ต้องเข้าใจว่า เจ้าของคลิป เขาเบรกเต็มเท้า ตั้งแต่เห็นการชนกันข้างหน้าแล้ว

และการเบรกเต็มเท้าที่ความเร็วสูง รถจะส่ายไม่นิ่ง ถ้าหักพวงมาลัยหลบด้วย รถจะหมุนคว่ำแน่ๆ อาจข้ามไปอีกเลนก็ได้

นี่คือสาเหตุจากคำว่า เจออะไรตัดหน้า ห้ามตกใจหักหลบเป็นอันขาด เพราะอาจตายแทน ฟรีๆ

สนับสนุนให้รถทุกคันติดกล้องหน้าโดยด่วน
เพราะช่วยจากการเป็นแพะได้

ออฟไลน์ pvjt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 15:09:03 »
ดูคลิปดีๆ ใจเขาใจเรา
ต้องเข้าใจว่า เจ้าของคลิป เขาเบรกเต็มเท้า ตั้งแต่เห็นการชนกันข้างหน้าแล้ว

และการเบรกเต็มเท้าที่ความเร็วสูง รถจะส่ายไม่นิ่ง ถ้าหักพวงมาลัยหลบด้วย รถจะหมุนคว่ำแน่ๆ อาจข้ามไปอีกเลนก็ได้

นี่คือสาเหตุจากคำว่า เจออะไรตัดหน้า ห้ามตกใจหักหลบเป็นอันขาด เพราะอาจตายแทน ฟรีๆ

สนับสนุนให้รถทุกคันติดกล้องหน้าโดยด่วน
เพราะช่วยจากการเป็นแพะได้

..เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง.   จากประสบการณ์ตรง

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 15:13:31 »
ส่วนตัวผมต้องมองกระจกหลังก่อนหักหลบครับ ถ้าไม่ได้มอง ผมชนตรงๆแน่นอน เคยเจอแบบนี้แต่เป็นรถยนต์ ตัดเข้ามาเลนผมตอนวิ่งเร็ว แต่เค้าวิ่งช้า ผมวิ่งขวาสุด ซ้ายเป็นเป็นรถวิ่ง ซัดเต็มๆตูด คิดอะไรไม่ทันแล้ว ตอนนี้ติดกล้องเรียบร้อย กลัวเรื่องแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 15:47:40 »
เคยหักหลบหมาตอน 120 ครับ ดีที่หักไปกลับทัน ไม่งั้นลงคลองด้วย - -* ระยะน้อยกว่าในคลิปอีกครับ

ผมว่าคนในคลิปเอาจริงๆน่าจะหลบทันนะครับ อาจจะเป็นรถเก่หรือป่าวไม่มี ABS แล้วล้อล็อคหลบไม่ได้

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 16:30:19 »
มอไซด์คามิคาเซ่ of the Thailand !

ขับขี่ได้เหี้ยมมากคับ ขี่หยั่งงี้ ไม่ตายวันนี้ ก็ตายวันหน้า

ดูแล้ว อยากติดกล้องขึ้นมาเลยคับ เฮ้ออ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 18:56:19 »
คลิปแบบนี้น่าจะให้ออกข่าวหลายๆ ช่องเป็นอุทาหรณ์ครับ หลายครั้งที่เวลาเกิดอุบัติเหตุคนที่ขี่มอเตอร์ไซมักพูดว่ารถเล็กถูกเสมอโดยเฉพาะพี่วินมาทำแผลทีไรพูดแบบนี้เกือบทุกราย ส่วนเรื่องกฎหมายไทยมันเพลียจริงๆ ไม่ make sense เลย กฎหมายออสเตรเลียถ้าคนเดินข้ามถนนบริเวณที่ไม่ใช่ทางม้าลายถ้าโดนชนคนเดินผิด แต่พี่ไทยชนคนยังไงคุณก็ต้องโดนข้อหาประมาทมาก่อนเลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 19:51:29 »
เหมือนเจ้าของคลิป จะใส่ไข่หรือเปล่า ผมว่ามันแถวศรีมหาโพธิ ปราจีนฯ ไม่ห่างจากบ้านผมมากเลยนะครับเนี่ย >_< (ทำไมเจ้าของคลิปบอกโคราชหว่า)
คนโพสคลิปอาจจะพูดเว่อเกินจริง เพื่อโปรโมทสถาบันตัวเองก็ได้ (คือจริงๆ คนขับอาจจะไม่ได้โดนข้อหาประมาทร่วม)

...............................................................................................
กะว่าไม่เข้ามาตอบแล้ว เห็นเม้นนี้แล้วอดไม่ได้
ถ้าคุณหักหลบขวา คุณไม่มองกระจกหลังหรือครับ ถ้ามองแว้บเดียว ก็เกิน 1 วิแล้วครับ แต่ถ้าหักหลบแบบไม่มองคุณมีสิทธิ์ปาดรถคันอื่นที่ตามหลัง และเร็วกว่า
อะไรจะเกิดขึ้นครับ ไม่ใช่แค่หนึ่ง ศพแน่นอน
ผมว่าคนขับในคลิบมีมารยาทนะครับ แซงขวาแล้วลงซ้าย ไม่ได้แช่ยาว และดูเหมือนว่ามีรถตามหลังนะ
อีกอย่างนะครับ ภาพที่เห็นมันกระชั้นชิดมากครับ กล้องมันกว้างและหลอกตานะครับ
เห็นด้วยกับอันนี้ครับ

หักหลบไป อาจจะรถคว่ำ หรือโดนรถที่เลนอื่นชน กลายเป็นเราผิด ดีไม่ดี ตายฟรีด้วย หรืออาจทำให้คนในรถบาดเจ็บ  
ดังนั้นผมว่าการเบรคเต็มที่ไว้ก่อน ถูกแล้วครับ  ถ้าเวลามีหรือดูกระจกทัน จะหักหลบก็อีกเรื่องนึง ยังไงชนไปเราปลอดภัยแน่ๆ หักหลบไปอาจจะทำคนอื่นเดือดร้อนมากกว่านี้

เรื่องที่บอกว่าใช้สามัญสำนึกก็หักหลบขวาได้แล้ว อันนี้ยิ่งดูจะห่างไกลจากความเป็นจริงไปหน่อย เพราะมันใช้ได้เฉพาะกับคนขับที่มีสติอยู่ตลอดเวลา หรือดูกระจกไว้ก่อนแล้วเท่านั้น
เวลาเบรคแบบอัดจมสุด สติคนขับมักจะฟรีซไปประมาณวินึงอยู่แล้วครับ กว่าจะกลับมาคิดว่าต้องทำอะไรต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 19:58:28 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 19:57:22 »
จากคลิป เห็นได้ชัดเจนว่าคนขับเว้นระยะจากคันหน้าน้อยมาก ประมาณขีดเดียวของเส้นประกลางถนน
หากเว้นช่วงให้ห่างกว่านี้ จะมีระยะเวลาในการตัดสินใจเพิ่มขึ้นอีกมาก
กฎหมายก็ระบุว่าการขับรถให้เว้นระยะจากคันหน้าพอที่จะหยุดรถได้อย่างปลอดภัย แต่ตามคลิปถือว่าจี้ตูด

ผมไม่ค่อยเข้าใจตรรกะของหลายๆคน อย่างเคสนี้ มอไซร์ ผิดแน่ แต่คันในคลิปก็อาจผิดที่ประมาท(อาจจะ)ขับกระชั้นชิดคันหน้าเกินไป
ฉะนั้น คนอื่นผิดก็ไม่ได้แปลว่าเราถูกนะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 20:24:07 »
คลิปเอามาจากไหนครับ
ไม่ขอวิจารณ์ มันนานแล้ว

ลองติดตามข่าวดูครับ น่าจะได้บทสรุปคดี หรือคดีอยู่ในชั้นศาล

ออฟไลน์ ZAMAHEAD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:46:36 »
เห็นด้วยขับรถอย่าประมาท แต่อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ ในความเห็นส่วนตัว เส้นทางหลวง ๓๐๔ รถบรรทุกเยอะมาก ขับแบบไม่เกรงใจใคร บางคันขับแซงขวาตลอด รถเล็กตามหลังก็หงุดหงิด เห็นถนนว่างก็รีบเร่งไปมั่ย? เมื่อผ่านแยกเข้าชุมชน ก็เป็นอย่างที่เห็น รถเจ้าของคลิปเข้าใจว่าเว้นระยะห่างกระชั้นชิดเกินไปมั่ย? การสั่งการของสมองในระยะเสี้ยววินาทีคงไม่มีใครพูดได้ว่าต้องหลบซ้ายหรือหลบขวามันถึงพ้น แต่ก็เห็นใจอย่างมากที่หลบผิด ดูคลิปแล้วกล้องหน้ารถน่าจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับรถยนต์ทุกคันทุกรุ่น เรียกได้ว่าออกเป็นกฎกระทรวงออกมาบังคับให้ค่ายรถยนต์ติดตั้งบนรถทุกคันรถ ผมว่าน่าจะคิดนะคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:42:22 »
มอไซค์อีกแล้วววว

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 22:41:02 »
ผมงงอย่างเดียวทำไมในคลิปมีแต่เสียงฝรั่งพูดภาษาอังกฤษตลอดเลยจนจบคลิป หรือว่าคนขับรถเปิดหนังแผ่นดูค้างไว้หรือเปล่าเนี่ยฮะ :-\