ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งหัดมาใช้รถแบบนี้ครั้งแรก แนะนำทีครับ  (อ่าน 5521 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
เพิ่งหัดมาใช้รถแบบนี้ครั้งแรก แนะนำทีครับ ปกติขับใหญ่สุดก็ CRV

แต่ตอนนี้ครอบครัวใหญ่ขึ้นหน่อยไปไหนมาไหน 3-4 คน ออก ตจว เดือนละ 2 ครั้ง

ที่ดูๆไว้มี ฟอจูนเนอร์ กับ ปาเจโร่ สปอต

ระหว่าง 2 คันนี้ มีข้อด้อย ข้อเสีย ต่างกันยังไงบ้างครับ

จุดประสงค์ที่ต้องการ
1. ทัศนะวิสัยดี
2.เข้าโค้งดี ในระดับนึง เพราะเป็นคนค่อนข้างขับเร็วพอสมควร
3.ขับในเมืองสบาย+กับ ตจว ไม่เหนื่อย
4.การกินน้ำมัน
5.อัตราเร่ง
6.ภายในห้องโดยสาร นั่งสบาย โปร่ง
7.ออฟชั่นการใช้งาน ที่จำเป็นจริงๆ

โดยส่วนตัวที่ไปดูมาคร่าวๆ ชอบ ฟอจูนเนอนิดนึง เพราะไอเราก็ใช้โตโยต้า มาตลอด ไม่เคบใช้แบนด์อื่นเลย ยิ่งมุชซูยิ่งไม่เคยเลย

เลยอยากลองปรึกษา หาคำแนะนำนิดนึงครับ

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: เพิ่งหัดมาใช้รถแบบนี้ครั้งแรก แนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 14:02:09 »
ขับไม่ยากคับสูงเห็นชัด แค่ยาวถอยยากเวลาถอยก็เปิดประตูดูท้าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: เพิ่งหัดมาใช้รถแบบนี้ครั้งแรก แนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 14:02:20 »
มวยคู่นี้จะออกข้างไหนก็ได้อ่ะครับ..
คุณเป็นกรรมการ ถ้าเอียงข้างไดข้างนึง ข้างนั้นก็ชนะ..
ถ้าเป็นกลาง
คุณต้องไปลองขับเองครับ แล้วคุณจะได้คำตอบ..

ถ้าเป็นผม ผมเลือกฟอร์จูนเนอร์ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 14:05:20 »
เลือกจูน เปลี่ยนโชคกับสปริง ยกชุด สี่หมื่นกว่า จบ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 14:12:50 »
ตรงข้ามกับผมเลย ใช้ฟอจูนเน่อ ปกติก็นั่งกัน 3-4 ตลอดปี 

เวลานี้นึกเบื่อ ความใหญ่ อุ้ยอ้ายและไม่คล่องตัวของมันเวลาใช้ในเมืองหรือขับไปไหน มาไหนคนเดียว ตอนนี้จะเปลี่ยนไปเป็น แนวๆ crv  cx-5 บ้างแล้ว

---------------

เลือกคันไหนก็โอเค   แต่หากขับรถเร็ว แนะนำให้เปลี่ยนช่วงล่างใหม่ทั้งหมด เพื่อความปลอดภัย เพราะ ppv เกิน ร้อยยี่สิบ ร้อยสามสิบ ชักไม่มั่นใจแล้ว ด้วยความสูงของตัวรถ จะรู้สึกโคลงเคลงและท้ายโยนไปมา เวลาที่หักพวง ไม่มั่นใจเอาเสียเลย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 14:27:39 »
เป็นผมก็ยังเลือกปา รับได้ไหมกับ
1.เสียงพัดลมไฟฟ้าดังมาก
2.การเก็บเสียงในห้องโดยสารยังไม่ดีเท่าไหร่ มันควรจะเงียบกว่านี้
3.พวงมาลัยคนอื่นเจอ ผมยังเฉยๆ
4.ระบบไฟมันเยอะ ไม่รุ้ว่ามันจะกลัวน้ำหรือเปล่า หน้าฝนนี้รู้กัน
ส่วนถ้าตอบตามคำถาม
1. ทัศนะวิสัยดี ตอบ รถประเภทนี้ทัศนวิสัยดีครับ สูง มองคาดการณ์ล่วงหน้าได้ ด้านท้ายมองเห็นชัดเจน ที่ผมใช้ปา จะมีจุดเตือนมุมอับ อันนี้ช่วยได้เยอะ เพราะรถขนาดมันใหญ่ เวลาจะออกไปเลนซ้าย ขวา บางทีมันมองไม่เห็น ปาดหน้าชาวบ้านเอาก็มี พอมาใช้ปา โอเคครับ ช่วยได้เยอะ มีประโยชน์
2.เข้าโค้งดี ในระดับนึง เพราะเป็นคนค่อนข้างขับเร็วพอสมควร  ตอบ เพราะรถมันสูง การเข้าโค้งแรงๆผมว่าไม่ควร อาการโยนตัวมันสูง คนในรถอาจจะกลิ้งเป็นลูกขนุนได้ และอาจจะทำให้เมารถได้เร็วขึ้น เท่าที่เคยลองด้วยปาที่ผมใช้ ไม่มีปัญหาเรื่องการเข้าโค้งด้วยความเร็ว (แต่คนนั่งด้วยเมาเพราะผมขับมาละ)
3.ขับในเมืองสบาย+กับ ตจว ไม่เหนื่อย ตอบ ผมขับสบายดีนะ เกียร์เปลี่ยนไม่สะดุด ตอบสนองดี ขับไกลสุดจากกรุงเทพไปเหนือ ไปกลับวันเดียว สบายๆ แต่แอบขัดใจตรงคอนโซลหน้า มันแคบ
4.การกินน้ำมัน ตอบ ขึ้นอยู่กับเท้าเรา จะเอาประหยัดรึจะเอาแบบถังน้ำมันรั่ว เท้าคอนโทรลได้ ในมุมมองผม ผมว่าประหยัดกำลังดี
5.อัตราเร่ง ตอบ ผมมองมันเป็นรถครอบครัว อัตราเร่งที่ผมใช้ประจำก็ 80-130 ช่วงเร่งแซง มาตามสั่งครับ ไม่เจอปัญหาเรื่องการเร่งแซงเลย
6.ภายในห้องโดยสาร นั่งสบาย โปร่ง ตอบ ผมชอบภายในของฟอจูน มันดูดีกว่าปาจริงๆ แต่นั่งโดยสารผมก็นั่งได้นะ อารมย์ของปามันดิบๆไป ไม่หรูเหมือนฟอจูน
7.ออฟชั่นการใช้งาน ที่จำเป็นจริงๆ ตอบ ผมถือว่าออฟชั่นที่จำเป็นจริงๆ ใช้งานจริงๆ ของปานี่ครบกว่า  ไม่ว่าจุดเตือนมุมอับ ผมชอบนะ กล้องรอบคันอันนี้ชอบมาก ก่อนออกจากซองผมชอบกดดูว่ามีอะไรขวางหน้ารถ ข้างรถไหม เพราะเคยเกือบเหยียบเด็กมาละ เพราะรถมันใหญ่มองไม่เห็นในบางมุม เปิดกล้องก่อนออกจากซอง บอกเลย ชอบมาก ป้องกันการชน บางทีมันฉลาดไป แต่ทำงานจริง ไม่ได้มีไว้ประดับ ที่ชอบสุดๆคือ เกียร์ ที่เราสามารถเลือกได้ว่าจะใช้ 2ธรรมดา หรือ 4H อารมย์มันได้ มันเห็นชัดถึงความต่าง ขับในเมืองรถเยอะผมใช้ขับ2สบายๆ ออกถนนโล่งๆ ตจว ผมใช้4hมันหนึบขึ้น มั่นใจขึ้นเยอะ เบาะแถว3 พับตลอดตั้งแต่ซื้อมา ใช้งานแค่ 2แถวเอง
ของปาที่ผมกลัวสุดคือเรื่องระบบไฟฟ้า เซนเซอร์ ไม่รู้ว่าหน้าฝนนี้ จะขึ้นโค้ดสีเหลืองอะไรหรือเปล่า ผ่านหน้าฝน น้ำท่วมขังปีนี้ไปได้ก่อน แล้วถ้าเจออะไรผิดปกติจะมาแจ้งให้ทราบ อีกที ตอนนี้ ถ้ารุ่นท็อปผมก็ยังเลือกปาเหมือนเดิม แต่อยากได้ภายในของ ฟอจูนหรือแบบ เทรลตัวใหม่อยู่นะ ดูดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 20:00:29 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 14:42:44 »
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก เดินทางไกล ไม่บ่อย

cx5   cr-v xtrail  อะไรพวกนี้น่าจะคล่องตัวกว่า
หลายๆ  คนพูดว่าขับรถใหญ่ๆ  มั่นใจกว่า
มันก็จริงนะ

แต่ในชีวิตจริง ต้องการความคล่องตัวมากกว่า
ผมยังอยากกลับไปหารถซีดานเลยครับ

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 15:05:08 »
ถ้าเน้นขับเร็วผมแนะไปพวกCX5ดีกว่าครับ. เพราะน้องจูน น้องปา ขับเกิน140 อาจมีอาการเครียดมากกว่าcx5และ x tailครับ แต่ความกว้างขวางรถใหญ่ได้เปรียบกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 15:40:13 »
ถ้าไม่เกิน 4 คน เป็นผมก็ใช้ crv เหมือนเดิมละครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 16:04:57 »

1. ทัศนวิสัยดี--- Fortuner น่าจะดีกว่าหน่อยเพราะท้ายโปร่งกว่า มั้ง
2.เข้าโค้งดี ในระดับนึง เพราะเป็นคนค่อนข้างขับเร็วพอสมควร---- พอกัน แต่ถ้ามาแนวนี้ไม่แนะนำ PPV เลย X-Trail/CX-5 น่าจะโอกว่า
ข้อที่เหลือพอๆกันหมดครับ เลือกอันไหนก็เลือกเลย ไม่ค่อยต่างกันมากละ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 16:50:50 »
cx5 หรือฟอจูน ตัวไหนก้อได้ครับ ถ้าฟอจูนtrd จะดีมากคับ เบรคหลังเปลี่ยนแล้ว
ปาเจโรออฟชั่นก้อจัดเต็มดี แต่ชอบ2ตัวบนมากกว่า

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 17:35:22 »
ขอตอบข้อเดียวเรื่องการขับขี่นะครับ
ถ้าขับเร็ว และมีครอบครัวนั่งไป

ควรให้ไปลองนั่งและขับตามสไตล์ที่เราจะขับ
ถ้าลงมา ไม่อ้วก ไม่มึน
คันไหนก็ได้ครับ
แต่คิดว่าน่าจะเมารถกันแน่นอน

คือเน้นขับเร็ว
ยังไงppv ก็ไม่น่าเป็นคำตอบ
กว้าง โล่ง สบาย ก็จริง
แรงดี โค้งพอได้
แต่เมารถแน่นอนครับ
เพราะรถสูง ช่วงล่างก็เน้นนั่งสบาย
ยังไงก็เมารถครับ
คนขับ กับนั่งหน้า อาจไม่เท่าไหร่
แต่คนนั่งหลังนี่สิ

เท่าที่ลองมาทุกเจ้า ยกเว้นฟอจูนเนอร์ตัวใหม่
ฟอร์ดเมารถน้อยที่สุด แทบไม่รู้สึก
แต่ก็ตึงตังกว่าเล็กน้อย

สรุป ถ้าเน้นเข้าโค้งแต่นั่งสบาย (ไม่เมารถ)
ไป CRV CX5 X-trail อะไรพวกนั้นดีกว่า
คือบ้านผมเจอกรณี เน้นนั่งเป็นครอบครัว
แต่ท้ายสุดไม่มีใครอยากเอาคันนั้นไป
เพราะเมารถ ท้ายสุด ...ขาย = ="

ป.ล.แต่ถ้าเปลี่ยนช่วงล่าง
ผมไม่รู้ว่าอาการเมาจะเหลือเยอะหรือน้อย
ถ้าช่วยได้ ppv ก็ยังน่าสน
แต่คิดว่าก็จะได้สะเทือนแบบรถกระบะกลับมา
กลัวจะหนีเสือปะจรเข้

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 17:49:24 »
รถประเภทนี้เข้าโค้งยังไงก็สู้เก๋ง,SUV ไม่ได้ครับ ทางที่ดีเปลี่ยนแนวไปเป็น suv 7ที่นั้งดีกว่าครับ
กินน้ำมัน ถ้า หินทับเท้าก็ทำใจครับ ได้ 10 โลลิตรนี่โคตรๆ แล้ว ขับนิ่งๆ 90-100 ยังไม่เกิน 13.5 เลย
ยิ่ง เปิดแอร์ราว บรรทุกเต็ม 5 คน มีของบนหลังคาขับได้ 11.5 โลลิตร ลมยาง 36-44   ดีสุดแล้ว PJS ตัวเก่านะครับ
ถ้าให้กลับไปเลือก ก็คงเลือก เก๋ง 7 ที่นั่ง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 19:58:32 »
ขอเสริมเพิ่มเติม คือผมเคยใช้ทั้ง SUV  และ PPV
พอให้ผมเข้าใจได้นะ ว่าทำไม PPV ถึงเหมาะกับเมืองไทยจริงๆ
เวลาเอา SUV ออกต่างจังหวัดนี่ ตกหลุมทีสงสารรถจริงๆ ถ้าขับในเขตเมือง มันดีกว่าขับ PPV เยอะ
ถ้าคิดนั่งแบบครอบครัว อย่าเอา PPV ไปซิ่งครับ เมาแน่นอน อาการโยนตัวมันชัดเจน โยกแรงๆ4-5โค้งผู้โดยสารก็หน้าเขียวละ
PPV มันเหมาะขับแบบครอบครัว เรื่อยๆ ลุยๆมากกว่า ถ้าจะซิ่งนั่ง2คนหน้าพอทน  ถ้ามีคนนั่งหลัง บนหน้าเค้าอาจจะยิ้ม ในใจด่าแม่คนขับ และถ้าจะซิ่งไม่เหมาะกับขับในเมืองรถเยอะ เพราะตัวรถมันใหญ่ เทอะทะ อันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง ผมขับไม่เกิน120สักที (ยกเว้นตอนเร่งแซง)
ตอนนี้ขับในเมือง ผมใช้ PPV เป็นหลัก มันขับสบายดี ไปเรื่อยๆ นิ่มๆ สบายๆ ข้อเสียคือ หาที่จอดรถยากมาก บางมุมไม่ให้ ก็จอดไม่ได้ เสียวสีถลอก
แต่มันก็เหมาะกับประเทศที่เอาอะไรแน่นอนไม่ได้ ประเภทฝนตก30นาที น้ำขังซะสูงเว่อร์ ประเภทขับไปดีๆ ถนนมีหลุมอุกกาบาตเยอะไปหมด
ความรุ้สึกผม เวลา SUV ตกหลุมยักษ์ทีนี่ ใจผมตกไปอยู่ตาตุ่ม เสียวๆช่วงล่างจริงๆ แต่พอ PPV ตกหลุมนี่ยังเฉย ใจมันชอบคิดไปเอง

ปล.เรื่องหลุมเมืองไทยนี่ เหนือการควบคุมจริงๆ เมื่อไหร่จะทำถนนดีๆ ไม่มีหลุมมีบ่อสักทีก็ไม่รู้ สร้างยังไม่ทันส่งมอบก็ชำรุดละ
ถนนดำอยู่ดีๆ ขับไปทางขาดซะงั้น จั้มดังปั้ง (คิดดูขับมา 80-100 อยู่ดีๆทางขาด ใครจะเบรคทัน) ใจนี่เสียวคิดว่าต้องเสียเงินซ่อมช่วงล่างทุกที แต่ก็ยังไม่ได้ซ่อมสักคัน   ;D

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 22:14:50 »
เลือกตามที่ชอบครับ สองตัวนี้มีกลองมองหลังมาแล้วไม่ต้องกลัวเรื่องจอด สะดวกสบายแน่นอน

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 22:58:03 »
จุดประสงค์ที่ต้องการ
1. ทัศนะวิสัยดี
    พอใช้ทั้งคู่เท่ากันครับ เสา A ชอบบังเวลาเข้าโค้งเหมือนกัน
2.เข้าโค้งดี ในระดับนึง เพราะเป็นคนค่อนข้างขับเร็วพอสมควร
    ทั้งสองตัวอยู่ในระดับแย่ครับ ตามธรรมชาติของประเภทรถแต่ฟอร์จูนเนอร์แย่น้อยกว่าหน่อย ปาเจโร่จะแหกกว้างกว่า
3.ขับในเมืองสบาย+กับ ตจว ไม่เหนื่อย
    เหนื่อยล้า และเมื่อยเหมือนกันครับ พวงมาลัยหนักและคันเร่งแข็งแน่นอนครับมากกว่ากระบะนิดๆด้วยซ้ำ ช่วงล่างย่อมต้องแข็ง แต่ทางปาเจโร่แข็งน้อยกว่าหน่อย
4.การกินน้ำมัน
    พอใช้เท่ากันครับ กินเท่ากันแบบแยกไม่ออก ไม่ถือว่าดูดและไม่ถือว่าประหยัด
5.อัตราเร่ง
    ปานกลางค่อนไปทางอืดนิดนึงครับ รถมันหนักทั้งคู่ตรงนี้ไม่แตกต่าง
6.ภายในห้องโดยสาร นั่งสบาย โปร่ง
    นั่งสบายนั่นปาเจโร่เบาะรองนั่งสั้นไปครับ ส่วนฟอร์จูนก็แข็งกว่า โปร่งพอกัน พูดง่ายๆโปร่งแต่ไม่สบายทั้งคู่ครับ เพียงแต่ตามขนาดร่างกายคนไทยแล้ว ปาเจโร่อาจจะแย่น้อยกว่าหน่อย
7.ออฟชั่นการใช้งาน ที่จำเป็นจริงๆ
    ฟอร์เอาระบบขับเคลื่อน 4 ล้อตลอดเวลาออกซึ่งน่าจะเหมาะขึ้นกับคนไม่ได้ใช้เท่าไหร่ ปาเจโร่เน้นลูกเล่น 4 ล้อมากขึ้น บวกกับระบบลูกเล่นต่างๆ(หยุดรถ ช่วยจอด บลาบลา) ซึ่งลูกเล่นใช้จริงยังไร้ประโยชน์มากกว่าถ้าไม่นับว่าเป็นการโฆษณา กล้องแย่นิดหน่อยทั้งคู่ มุมอับยังมีอยู่เวลาถอยมองกล้อง

สรุป
1 4 5 เท่ากัน
2 ฟอร์
3 6 7 ปา
โดยรวมปาแย่น้อยกว่า แต่ถ้าท่านไม่อยากเพิ่มเงิน และขนาดเพิ่ม (จริงๆก็ไม่เพิ่มนะ เพราะข้างหลังอย่าให้คนไปนั่งเลย เดี๋ยวไม่คอหักก็หลังเดาะ) ก็เหลือตัวเลือกตอนนี้แค่นี้ละครับ ต้องทำใจเพิ่มอย่างก็ต้องเสียอย่าง

ปล. ผมมีขับทั้งฟอร์กับปารุ่นใหม่ สองคันครับ มาจากประสบการณ์ความรู้สึกส่วนตัวโดยตรง หากฟังดูไม่ดีต้องขออภัยด้วย ต่างคนต่างความรู้สึกกันอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 23:02:48 »
จำไมผมดูโจทย์แล้วผมนึกถึง เทรเบเซอร์ละเนี่ย  :D :D

ถ้าคู่นี้ผมแนะนำไป ฟอร์ แล้วไปทำช่วงล่าง กับดันรางเอา ครับ   8) 8)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 23:55:39 »
ต้องลองขับทั้งคู่ครับ เพราะบุคลิกมันต่างกันชัดเจน แต่ที่เหมือนกันคือความคล่องตัวน้อยกว่า suv

ppv มันเน้นขับเรื่อยๆ มากกว่าครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 01:26:49 »
แวะมาบอก อัตรากินน้ำมัน PJS Gt-pre

ในเมืองติดมากได้ ประมาณ 7-8 กิโล/ลิตร (ติดหนักมากๆ 6.8 กิโล/ลิตร)
เท้าหนักๆ บนทางด่วน 8.5 กิโล/ลิตร
ตจว. วิ่งแบบหวานเย็น  14-14.5 กิโล/ลิตร (ขับแบบตั้งใจประหยัด)
ตจว. วิ่งปกติ ส่วนตัว 11-12.5 กิโล/ลิตร

ถ้าปกติผมขับได้ 8.5-10 กิโล/ลิตร
ขาไปผ่ากลางเมืองรถติดๆ ขากลับทางด่วน ไหลได้เรื่อยๆ บางคืนก็โล่ง ก็กดไปบ้าง

--------------------------------------

ส่วนช่วงล่าง PJS นิ่มจนย้วย (ใส่ ขับ 4 ตั้งแต่ 80 ละ) ส่วนตัว Mu-X ผมว่านิ่มสุดในกลุ่ม
For ไม่นิ่มเท่าแต่ดีดพอควร ดูแน่นกว่า แต่ไม่เท่า eve
ถ้าขับเร็วก็จัดชุดสปริง+โช๊ค ใหม่ จบทั้งคู่ (PJS หรือ For)

ภายในชอบ ของ For มากกว่า ดูวัสดุดีกว่า เก็บเสียงก็ For ดีกว่าพอควร ฝาท้ายไฟฟ้าด้วย กดเปิดแบบหล่อๆ

เสา a บังทั้งคู่ เวลาเลี้ยวต้องระวัง มอไซสวนมาแล้วเรามองไม่เห็น ที่เหลือก็พอๆกัน รถสูง มองเห็นไกล

PJS ออฟชั่นที่ชอบและได้ใช้บ่อยๆ

กล้อง 4 ตัว มองกะระยจอดดี แต่ติดชอบมองกระจกเองมากกว่า เลยไว้ใช้ตอนดูไลน์เส้นเข้าซองมากกว่า
เตือนจุดบอด(ดีมากๆ) - ถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยว จะมีไฟเตือน แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวจะมีร้องเตือนด้วย แจ่มมาก
ระบบช่วยทรงตัวต่างๆ(เคยหักหลบมอไซ ก็ถือว่าตอบสนองเร็วอยู่ abs ทำงาน + traction control)
ส่วนระบบเตือนการชน ปรับใกล้สุดแล้วก็ยังทำงาน บางจังหวะที่ไม่ต้องการ เช่น จังหวะแซงตอนรถติด พี่แกตัดเบรคเฉย หรือ ฝนตกก็แนะนำให้ปิดทิ้งไป เบรคได้ ซี้ซั้วพอควร บางทีเจอคอสะพานก็เบรค

ปล. For top กับ PJS top ราคาต่างกันพอควร
ตอนนั้นที่ตัดสินใจ (ปลายปีที่แล้ว) เหลือ for 2.4v กับ PJS gt-pre ด้วยงบประมาณใกล้เคียงกัน
ผมเติมประมาณ 80000 มั้งได้ขับ 4 กับ ออฟชั่นข้างบนเลยไป PJS แทน

ให้ชัวร์ไปลองขับดูเองครับ ว่าเหมาะแบบไหน ชอบแบบไหน ขนไปทั้งบ้านเลยตอนนั้น นั่งให้ครบ ซื้อมาใช้แล้วห้ามบ่น 555+

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 16:23:17 »
บางคนนั่ง PPV ไม่ได้ เมาตลอด

บางคนนั่งบ่อยๆ ถึงจะพอนั่งได้

PPV สูงกว่า ถึกกว่า

ถ้าในเมืองพริ้วๆ ต้องจัดพื้นฐานเก๋ง เช่น CX-5

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 23:35:14 »
เท่าที่ใช้ทั้ง PPV และ SUV มาหลายรุ่น
PPV มันไม่นุ่ม กระด้าง โยนตัว เข้าโค้ง เกาะถนนสู้ SUV ไม่ได้
สำหรับผม PPV ดีกว่า SUV อย่างเดียวคือ ขนาดใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 17:53:25 »
นั่งกัน 3-4 คน ผมนี่เลือก CX-5  2.2 ดีเซลเลยนะเนี่ย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 19:12:30 »
ชอบจูนก็จัดจูนครับ ช่วงล่างเปลี่ยนได้ ตามงบเลย ดีขึ้นจม