ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ รถที่เคลือบแก้ว+ลง Wax เวลาฝุ่นจับทำไง?  (อ่าน 6462 ครั้ง)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
คือทราบมาว่าเวลาลง Wax เคลือบแก้ว รถมันจะสกปรกได้ยากกว่ารถที่ล้างแบบปกติ

แต่ที่หนีไม่ได้ เวลาล้างมาซักพักคือฝุ่นจับครับ .. โดยเฉพาะรถสีดำ ล้างมาจอด 2-3 ฝุ่นเริ่มมาละ

จะเอาไปล้างใหม่ก็ไม่คุ้มเท่าไหร่ อยากทราบว่าแต่ละท่านมีวิธีการดูแลกันยังไงครับ?

ใช้แปรงปัดฝุ่นปัดเลยหรอ? แล้วเศษขี้ฝุ่นมันจะขูดสีรถมั้ยครับ? อันนี้กลัวมากๆ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2014, 19:20:25 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Freekick042

ผมไม่แว็ก
แต่เห็นเพื่อนเค้าใช้เครื่องเป่าลมกัน

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ผมลงเคลือบเอง ฝุ่นมาพอสมควร ก็จะใช้แปรงใหญ่ๆ ที่ดักฝุ่นอะครับ ค่อยๆ ปัดไป ไม่เป็นรอยนะครับ ผมไม่รู้เรียกว่าไร ตอนผมซื้อ เขาเรียก แปรงมหัศจรรย์ ไร้ฝุ่น หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ IS2000

ใช้สเปรย์พวก quick detailer ฉีดให้ฝุ่นไม่ขูดผิวชั้น lacquer แล้วเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดครับ
ถ้าฝุ่นเยอะหน่อยให้ใช้พวกสเปรย์ waterless car wash
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ของผมสีขาว เคลือบแก้ว และ ลงเเว็ก  ถ้าระหว่างวัน มีแต่ฝุ่น จะไม่ใช้ ไม้ขนไก่ปัด  หรือ ไม่ใช้ แปรง ที่มีขนคล้ายๆ ตัวหนอน ปัด  เพราะ มัน ขูด สีครับ   ผมใช้ พวก Quick Detailer  ฉีด แล้ว ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ เช็ดครับ   แต่ถ้า สกปรกมากๆ ปล่อยไว้ แล้ว รอล้าง  อย่างเดียว   หรือ ถ้าฝุ่นไม่จับ เหมือนโคลนก็ใช้ โบวเวอร์ เป่า ครับ 

ออฟไลน์ reyeshenry

กรณีเดี่ยวกับผม   ล้างดีแค่ไหน   ฝ่นก็มา  มากน้อยแล้วแต่สภาพพื้นที่   ผมทำอย่างนี้นะครับ

1. ใช้เครื่องเป่าลม หรือเรียกโบเวอร์  ไล่ออกรอบคันก่อน   ใช้เวลาประมาณ 2-5 นาทีต่อคัน      ซื้อตามร้านเครื่องมือช่างอะครับ
ผมเป่าแทบทุกวัน  จน พังไป 2 อันละ อันแรกราคาถูก 300 กว่าบาท  (3 เดือนพัง แถมเขาบอกมีอันตรายสูงเพราะมันไม่ทน ดีนะผมไม่โดน)  เลยจัดของ PS TOOLS ของดีแฮม  ราคา 950 บาท  ใช้ดียุนะครับ  ใช้ได้ประมาณ 1 ปีกว่าๆ   ก็พัง  ก็ตามคุณภาพและครับ        ตอนนี้ซื้อของ martec มาใช้  เขาบอกถ้าเครื่องมือช่าง ต้องของ martec Boss ฮิตาชิ พวกนี้ อะครับ  แต่โดนรวมใช้เป่าฝุ่นออกได้เยอะ พอสมควรครับ   และส่วนใหญ่  คนคนรักความเงางามรถเขาจะแนะนำ ให้ใช้ตัวนี้ เป่าฝุ่นออก แล้วก็ทำตามขั้นตอนต่อไป

2. ใช้ดีเทลเลอร์  สเปรย์น้ำเก็บฝุ่น  เก็บเม็ดฝุ่นเล็กๆ ออกต่อไปครับ   มีหลายยี่ห้อ   แต่แนะนำแบบ ผสมน้ำ แล้วฉีดได้ เช่น CG Speed wipe   จะได้ประหยัด

รถที่บ้านผม ไม่ได้ล้างมา 2-3 อาทิตย์แล้ว เพราะเจอแต่ ฝุ่น  ก็ใช้โบว์เวอร์เป่าลมไล่เอา   ถ้าขยันก็ใช้ไม้ม๊อบดักฝุ่น ปัดเบาๆ  ตามด้วย ผ้าไมโครไฟเบอร์ขนาดใหญ่  เก็บงานต่อเบาๆ  ปิดท้ายด้วยใช้ดีเทลเลอร์ทำความสะอาด ให้รถเงางามครับ

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
ของผมฉีดน้ำ+เอามือลูบทั้งคัน แล้วค่อยเช็ดแห้งครับ  ไม่ถึง 10 นาทีก็เสร็จครับ

ไม่กล้าใช้พวกผ้าหรือไม้ปัดเช็ดครับ กลัวเป็นรอย  ;D ;D ;D
Photographer : 46pictorial