ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามจะเอา mazda 2 2012 ไปเทริน civic fb 2013 มือสองมาใช้จะคุ้มมั้ยครับ  (อ่าน 5538 ครั้ง)

ออฟไลน์ chap

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้ mazda 2 5dr โฉมเก่า รู้สึกอัตตราเร่งไม่ค่อยดีเท่าไร เลยคิดว่าเอาไปเทริน civic fb มือสองมาใช้งานเพิ่มเงินประมาณ 2แสนกว่าๆ ไม่ทราบว่าคุ้มมั้ยครับ ขับอยู่ต่างจังหวัดครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
คุณลงมาขับ Civic ยังไงก็ขับดีขึ้นแน่นอน
นุ่มสบาย เร่งทันใจ ขับแล้วไม่เครียด

อย่างผม ไม่มีภาระ ไม่มีหนี้ใดๆ 2 แสนสำหรับผมแล้วได้สมรรถนะตรงนี้มา ผมว่าคุ้ม
แต่ถ้าผมแนะนำ อยากให้มองหา FB ปีใหม่ๆกว่านี้ดีกว่า

ช่วงปลายๆโมเดล ได้รถสดใหม่ ราคาไม่ดีดสูงเหมือน FC มือสองด้วย

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
เป็นผมไป altis หน้าแบนนะครับ แต่ผมว่าคุ้มครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ kez

คุ้มสำหรับคุณคืออะไร   คาดหวังอะไร

รถใหญ่ขึ้น   นั่งหลังสบายขึ้น  อัตราเร่งดีขึ้น   ถ้าเป็นเรื่องพวกนี้ก็คุ้ม

ถ้าใช้ mazda มาก่อน เรื่องซ่อมสำหรับ honda ไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

2 แสน ทำงบ
set turbo boost 0.4 bar (รู้สึก) ใช้ยาวๆไม่มีปัญหา แรงขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเรื่องอัตราเร่ง ความกว้างขวาง อันนี้คุ้มแน่นอน

ยิ่งได้รถปีท้ายๆตัว MC ปี 15 รุ่น E/AT ได้ Push Start + Smart Entry + แอร์ออโต้แล้ว ยิ่งคุ้มครับ

ออฟไลน์ AboveGod

2 แสน ทำงบ
set turbo boost 0.4 bar (รู้สึก) ใช้ยาวๆไม่มีปัญหา แรงขึ้นแน่นอน

แถมรถเราเอง เรารู้ประวัติด้วย

ซื้อต่อเขามาทำอะไรมาบ้างก็ไม่รู้

ออฟไลน์ porasit33

ตอนนี้แจ๊ส 2012 ติดแก๊ส ไมล์ 270,000 อยากจะเอาไปเทิร์นเหมือนกันคับ
เร่งไม่ค่อยจะไปแล้ว แต่ผมอยากเอาไปแลก FD ไมล์สักแสนห้า
จ่ายเพิ่มนิดหน่อย ไม่รู้จะหาได้มั้ย อย่างน้อยเครื่อง เกียร์ บล็อกนี้ใช้ได้อีกนาน

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
เปลื่ยนรถทั้งทีใหม่ขึ้นปีเดียว เป็นผมจะเก็บตังเพื่มครับ :-\

• Newbie
  • *
คุณลงมาขับ Civic ยังไงก็ขับดีขึ้นแน่นอน
นุ่มสบาย เร่งทันใจ ขับแล้วไม่เครียด

อย่างผม ไม่มีภาระ ไม่มีหนี้ใดๆ 2 แสนสำหรับผมแล้วได้สมรรถนะตรงนี้มา ผมว่าคุ้ม
แต่ถ้าผมแนะนำ อยากให้มองหา FB ปีใหม่ๆกว่านี้ดีกว่า

ช่วงปลายๆโมเดล ได้รถสดใหม่ ราคาไม่ดีดสูงเหมือน FC มือสองด้วย

กำลังมองหาอยู่ครับ

• Newbie
  • *
2 แสน ทำงบ

แถมรถเราเอง เรารู้ประวัติด้วย

ซื้อต่อเขามาทำอะไรมาบ้างก็ไม่รู้

ไม่รู้ทำที่ไหนจบอะครับ กลัวไม่จบเหมือนกัน

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
สำหรับผม ไม่คุ้ม ครับ ถ้าหมายถึง เรื่องสมรรถนะ ผมว่า มาสด้า2 ไม่ได้แย่

civic ถ้าจะเปลียนจริง ๆ เอาตัวใหม่ น่าจะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ redsun

ดีขึ้นสิ
แต่จะคุ้มกับสองแสนกว่าไหม คุณต้องตอบเองครับผม  ::)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
พี่ท่านหนึ่งเล่าให้ฟังว่าเปลี่ยนจาก Mazda 3 เป็น Civic fc แล้วบ่นว่า Civic ขับด้อยกว่ามาก ทั้งอัตราเร่ง ช่วงล่าง เบรค ด้อยกว่าทั้งหมดเลย

ผมเคยทดลองขับ Mazda 2D กะ 3 (ตัว sky activ) บนถนนหน้าศูนย์กระทืบเต็มเท้า แต่ไม่ได้ขับโหดมากเพราะไม่ชินมือ ผมว่าช่วงล่าง เบรค ไม่ดีด้อยกว่ากันมาก แต่อัตราเร่งตัวเบนซินอืดกว่า 3 มากๆครับ (น้องออกตัวเบนซินเลยได้ลองขับ) และห้องโดยสารแคบกว่า 3 ครับ

ผมเลยเดาว่าถ้าเปลี่ยนจาก 2 เป็น fb ช่วงล่าง และเบรคน่าด้อยลง แต่ได้อัตราเร่งดีขึ้น กะห้องโดยสารที่กว้างขึ้นครับ ขับนานๆน่าจะเมื่อยขึ้นครับ เรื่องซ่อมบำรุง fb ได้เปรียบหน่อยๆครับ เท่าที่เห็นราคาใบเสร็จมา 2 อะไหล่แพงมาก ยังกะซ่อมแคมรี่

เรื่องความคุ้มผมมองว่าแล้วแต่คนครับ จ่ายแพงแต่ได้ของชอบก็คุ้ม จ่ายถูกแต่ได้ของไม่ชอบก็เปลือง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• Newbie
  • *
พี่ท่านหนึ่งเล่าให้ฟังว่าเปลี่ยนจาก Mazda 3 เป็น Civic fc แล้วบ่นว่า Civic ขับด้อยกว่ามาก ทั้งอัตราเร่ง ช่วงล่าง เบรค ด้อยกว่าทั้งหมดเลย

ผมเคยทดลองขับ Mazda 2D กะ 3 (ตัว sky activ) บนถนนหน้าศูนย์กระทืบเต็มเท้า แต่ไม่ได้ขับโหดมากเพราะไม่ชินมือ ผมว่าช่วงล่าง เบรค ไม่ดีด้อยกว่ากันมาก แต่อัตราเร่งตัวเบนซินอืดกว่า 3 มากๆครับ (น้องออกตัวเบนซินเลยได้ลองขับ) และห้องโดยสารแคบกว่า 3 ครับ

ผมเลยเดาว่าถ้าเปลี่ยนจาก 2 เป็น fb ช่วงล่าง และเบรคน่าด้อยลง แต่ได้อัตราเร่งดีขึ้น กะห้องโดยสารที่กว้างขึ้นครับ ขับนานๆน่าจะเมื่อยขึ้นครับ เรื่องซ่อมบำรุง fb ได้เปรียบหน่อยๆครับ เท่าที่เห็นราคาใบเสร็จมา 2 อะไหล่แพงมาก ยังกะซ่อมแคมรี่

เรื่องความคุ้มผมมองว่าแล้วแต่คนครับ จ่ายแพงแต่ได้ของชอบก็คุ้ม จ่ายถูกแต่ได้ของไม่ชอบก็เปลือง

mazda2 ตัวเก่านะครับไม่ใช่ skyactive

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าหา fb สภาพดีได้ ก็จัดเลยครับ ของเล่นเยอะด้วย  8) 
mazda มันแคบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าใจไปแล้วเกิน50%ก็ไปครับ อย่างน้อยๆก็นั่งสบายขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น
fbผมขับล่าสุดครั้งสุดท้ายก็ประมาณปี13ครับ มาสด้าสองตัวเก่าขับล่าสุดประมาณ3ปีที่แล้ว ผมว่าการเกาะถนนมาสด้าดีกว่า แต่มันนานมากๆแล้วนะ ส่วนที่เหลือซีวิคชนะ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
รีบเทริน รีบเปลี่ยนครับ ราคาขายต่อก็ตก นานเข้าปัญหาให้ซ่อมสำหรับรถใช้นานแล้ว ยังไงก็ต้องเกิดขึ้นแน่ๆ  vios ตัวเครื่องใหม่แต่โฉมเก่า น่าจะ ok นะครับ หรือ ตัว j ของโฉมใหม่

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

mazda2 ตัวเก่านะครับไม่ใช่ skyactive

ขออภัยครับ ผมเข้าใจผิด
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• Newbie
  • *
สรุปไปซื้อมาแล้วครับ มือสองสภาพดีมาก รู้สึกถึงอัตตราเร่งดีกว่าเดิมมาก ขับไกลๆสบายไม่เหนื่อย แต่ยังไม่ค่อยชินครับ รู้สึกว่าคันใหญ่ๆกว่าเดิม โดยรวมโอเคครับ ถ้าได้ช่วงล่างดีกว่านี้โอเคเลยครับ