ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการนำลำโพงแกนร่วมใส่แทนลำโพงแยกชิ้น ใน C-Class Coupe ตัว 204 ครับ  (อ่าน 1433 ครั้ง)

ออฟไลน์ aisesw

• Newbie
  • *
ประเด็นคือรถเริ่มมีอายุ และลำโพงประตูกับแผงหลังก็เริ่มขอบยางแตกครับ เลยได้หาลำโพงใหม่มาเปลี่ยนแทน เป็นแยกชิ้นคู่หน้า แกนร่วมคู่หลัง

ทีนี้พึ่งมาทราบว่า 204 Coupe ตัว option Harman Kardon ถ้าไม่นับพวกลำโพง surround กับ subwoofer ลำโพงคู่หน้า กับคู่หลังจะเป็นลำโพงแยกชิ้นทั้ง 2 คู่เลย ซึ่งผมนึกว่ามันจะเป็นแบบแยกชิ้นที่คู่หน้า และแกนร่วมที่คู่หลังแบบ W212 อีกคันครับ

ไม่ทราบว่าผมสามารถให้ช่างเปลี่ยนแกนร่วมคู่หลังแทนตัวเดิมแยกชิ้นได้ไหมครับ โดยให้คง tweeter ไว้ มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องเสียงเท่าไหร่เพราะฟังไม่ค่อยเป็น ถ้าเสียงมันออกครบทุกตัวผมก็ ok ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
พวกรถ BM Benz จะมีเป็นชุดลำโพงตรงรุ่นใช้แทนตำแหน่งของเดิมได้ครับ

• Newbie
  • *
พวกรถ BM Benz จะมีเป็นชุดลำโพงตรงรุ่นใช้แทนตำแหน่งของเดิมได้ครับ

ขอบคุณครับ ประเด็นคือซื้อลำโพงมาแล้วนี่แหละครับ ถ้าใส่แทนไม่ได้ คงต้องเอาไปเปลี่ยน  :'(

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
เปลี่ยนขอบอย่างเดียวก็ได้ครับถ้าเอาประหยัด สี่ตัวพันนึง
หรืออยากจะเสียงดีขึ้นอีกระดับ ลองดูพวกยอดนิยม jbl สามทางแกนร่วมตระกูล 763 ครับคู่ละพันกว่าบาทเอง เสียงดีกว่าเดิมคนละชั้นเลย
คงทวิตเตอร์เดิมได้เลย ถึงความไวจะไม่เท่ากันแต่ก็ปรับความดังชดเชยฟร้อนได้ครับปกติก็ไม่มีวูฟเฟอร์และทวิตเตอร์ตัวไหนที่ความไวเท่ากันอยู่แล้ว ต่อให้ต่างกัน 3-4 db ไว้ด้านหลังฟังออกยากครับเพราะทวิตเตอร์หน้าใกล้หูกว่าเกลี่ยเสียงกลืนหมดไปในตัว 

ออฟไลน์ Newhang

ใส่ได้เลยครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับแค่ความถี่เสียงแหลมไม่ออกที่แกนร่วมเฉยๆครับ ถ้าตัวเดิมของรถผ่านตัวตัดความถี่ไว้ครับ
และเสียงแหลมยังคงออกที่ตำแหน่งเดิม
แต่ถ้าเค้าตัดเสียงแหลมจากcที่ลำโพง มันก็ออกเสียงแหลมจากแกนร่วมด้วยเท่านั้นครับ
ไม่เน้นเสียง ก็ใช้งานได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2022, 10:32:17 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Tien.W

ซื้อมาแล้ว ก็ใส่ครับ ไม่คิดมาก

ข้างหลัง ของเดิมแยกชิ้น ก็ใส่แกนร่วมแทน ทวีตเตอร์ติดรถ ก็ไม่ต้องต่อสาย (ไม่งั้น แหลมปรี๊ด แสบหู) แค่นี้ก็จบ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปว่าจะใส่ชุดแกนร่วมที่ซื้อมาครับ เสร็จเรียบร้อยแล้วจะมา update ครับ