ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องผ้าเบรค volvo. หน่อยครับ  (อ่าน 4039 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
คือออก s80 ใหม่มาแล้วเห็นว่าเขม่าจากเบรคเยอะและดำมาก
เลยอยากขอคำแนะนำผ้าเบรคที่เขม่าไม่ดำ เบรคดีเหมือนเดิม และไม่กินจานครับ

อีกเรื่องคือเปลี่ยนผ้าเบรคที่ไม่ใช่ของศูนย์นี้ประกันจะหลุดไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องผ้าเบรค volvo. หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 14:15:09 »
ถ้าผ้าเบรค ที่ไม่ใช่ของศูนย์  แนะนำอย่า เอา TRW ครับ ไม่ว่าตัว ผลิตประเทศไหนก็ตาม
ผมเอามาใส่ฟอร์จูนเนอร์   ขับไป 1 อาทิตย์ สังเกต ความแตกต่าง แม๊กล้อหน้ากับล้อหลังชัดเจน เขม่าเยอะมาก

อีกคัน ใส่  รถตู้ VV Caravelle  ของ TRW เทียบของแท้   เพราะเจ้านี้ผลิตให้กับ VV หลังจากเปลี่ยนมา เขม่า ดำเช่นกัน

ถามว่าเบรคดี  ผมว่า ก็ดีนะ แต่ ตอนออกตัว ช้าๆ เบรค มันชอบดังกิ๊กๆ 

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
Re: ขอคำแนะนำเรื่องผ้าเบรค volvo. หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 22:31:28 »
ผ้าเบรกส่วนใหญ่ที่มีราคา จะเขม่าเยอะครับ แต่จะเบรกดี และกินจานเบรกน้อย

ผ้าเบรกคุณภาพรองๆ ลงมา เขม่าน้อย กินจานเบรกเยอะกว่าครับ

ผ้าเบรกดี เขม่าน้อย กินจานน้อย มีด้วยหรือเปล่าอันนี้รอท่านถัดไปขรับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 11:30:25 »
ลองหาผ้าเบรคที่เป็นเซรามิกดูครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ผ้าเบรคชนิดนี้เขม่าน้อยแต่เสียงดัง

ผ้าเบรคมีสามชนิดครับ
1. เซรามิก <- ผ้าเบรคแข็ง ทนความร้อนสูง เขม่าน้อย แต่เสียงดัง และกินจาน
2. เซมิ-เมทัลลิค (มั้ง) <- รถยนต์ทั่วไปในปัจจุบันใช้แบบนี้จากโรงงาน คุณภาพแล้วแต่เกรด ได้ตั้งแต่ทั่วไปยันลงแข่งในสนาม
3. ออแกนิก <- ผ้าเบรคนิ่ม เขม่าเยอะ ทนความร้อนสูงไม่ค่อยไหว แต่เงียบ และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมมากกว่า เหมาะกับใช้ขับทั่วไป

เท่าที่ผมจำได้มีเท่านี้นะ แต่ไม่ชัวเท่าไร ไว้เดี๋ยวหาข้อมูลเพิ่มเติมให้อีกทีครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 12:02:46 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tuna

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 12:54:59 »
ลองหาของDixcel ดูครับ
เขม่าน้อยมากแต่แพง :-\

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 03:13:58 »
ลองเบรคของ HEICO ไหมครับ
http://www.heicosportiv.de/mainframe.asp?lang=en&e1=484