ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ชายของผมจะจอง MU-X 2.5 เกียร์ AT ยังน่าสนไหมครับ หรือแนะนำตัวอื่นดีครับ  (อ่าน 10684 ครั้ง)

ออฟไลน์ superX

• Newbie
  • *
เนื่องจากพี่ชายของผมเอง มีแผนจะออกรถในเดือนกุมภาพันธ์ของปีหน้า ตอนนี้พี่เขาสนใจ MU-X 2.5 เกียร์ AT อยู่ครับ ซึ่งรถคันเก่าที่เขาใช้อยู่เป็นอีซุซุ Dargon eye เกียร MT ครับ อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับ ว่า MU-X ตัวนี้อึดไหมครับ หรือควรบอกให้เขารอเครื่องตัวใหม่ดีครับ ผมเห็นฟอร์จูนตัวใหม่จะออกแล้ว ไม่ทราบช่วงไหนหรอครับ หรือพี่ๆมีตัวอื่นแนะนำไหมครับ ๆ ผมจะได้บอกใ้ห้พี่เขาตัดสินใจได้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ไม่รู้ว่าเป็นเครื่องตัวเดียวกับ ไฮแลนเดอร์ ป่าวครับ
เพราะของเพื่อนผมเป็น all new dmax hi lander เกียร์ออโต้
ราคา 915,000 ประมาณนี้นะ เพื่อนมันว่าอืดไปหน่อย วันนั้นพอดีผ่านศูนย์นิสสัน
ก็เลยพากันไปลองนาวาร่า ออโต้ เพื่อนมันว่าแรงดีกว่า ไม่อืด เมื่อเที่ยบอีซูซุ ครับ
ยังไงให้พี่ชายลองขับดู บางคนอาจชอบแบบช้าๆ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ถ้ารอได้รอดูเfortunerกับeverestตัวใหม่ที่จะมาปีหน้าก่อนครับถ้าไม่ชอบจริงๆก็ค่อยกลับมาเอาmu-xก็ได้ครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

• Newbie
  • *
ถ้ารอได้รอดูเfortunerกับeverestตัวใหม่ที่จะมาปีหน้าก่อนครับถ้าไม่ชอบจริงๆก็ค่อยกลับมาเอาmu-xก็ได้ครับ
เปิดตัวประมาณช่วงเดือนไหนหรอครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
เปิดตัวประมาณช่วงเดือนไหนหรอครับ
ประมาณช่วงกลางปีครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ถ้ารับความอืดกับช่วงล่างได้ก็โอครับ

• Newbie
  • *
ถ้ารับความอืดกับช่วงล่างได้ก็โอครับ
อืดกว่าฟอร์จูนเนอร์ตัว 2.5 นี้มากเลยหรอครับ หรือผมควรแนะนำพี่เขาเป็นเครื่อง 3.0 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
อืดกว่าฟอร์จูนเนอร์ตัว 2.5 นี้มากเลยหรอครับ หรือผมควรแนะนำพี่เขาเป็นเครื่อง 3.0 ไปเลยครับ
ไม่เคยขับmu-xนะ แต่ใช้allnew dmax2.5vgsอยู่ตอนที่บรรทุกสัก200-300กก. คงนน.พอๆกับmu-xมั้ง อัตราเร่งไม่ค่อยทันใจเลยอ่ะ แต่ถ้าเป็นคนมีอายุขับเรื่อยๆเอื่อยๆก็พอได้นะ2.5นะ แต่ผมว่า3.0ดีฟ่า

ออฟไลน์ Minidog

ไม่อดใจรอดูforก่อนหรือครับ. เดี๋ยวออกมาสวยก่าดีกว่าจะเสียใจแย่ รออีกไม่นานเอง ตอนแรกผมก็เล็งๆmuไว้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนใจเพราะเข้าศูนย์ล่าสุด

ออฟไลน์ toonze

ผมใช้ d-max 2.5 vgs 4D  ก็ok นะครับ ไม่อืด แต่ไม่แรงกว่าชาวบ้าน  ถ้าจะเอาแรง ก็ 3.0 ครับ  แต่ผมว่าไปลองขับเองดีกว่า  ถ้ารอจูนตัวใหม่ ราคาคง ห่างพอควร

ออฟไลน์ Ws pattaya

เท่าที่เคยไปลองสองรอบ ทั้ง2.5กับ3.0  2.5มันก็ไม่อืดน่ะแต่มันไม่แรงครับ ถ้าอยากแรงก็ 3.0 ครับ ตอนนั้นผมจอง3.0ไปแต่ไม่ได้รถตามกำหนดเลยยกเลิกไป  ตอนนี้มีโอกาสรอเครื่องใหม่กับall new อีกหลายๆค่ายเทียบกันไห้จุใจไปเลยครับ ถ้ารอได้ไห้พี่ชายรอก่อนก็ได้ครับจะได้ไม่เสียใจทีหลังครับ....จากใจคนรอครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าซื้อตอนนี้ก็เอาเลยครับแต่ถ้ารอไหวรอก็ดีอาจจะเห็นมิวเครื่องใหม่หรือฟอร์จูนเนอร์กับเอเวอเรสใหม่ปีหน้าครับ แต่ถ้าจะซื้อเลยแนะนำให้ไป3.0ครับ เพราะจริงๆเครื่อง2.5ไม่อืดนะครับเพียงแต่เลขม้ามันไม่สวย ถ้าอยู่ในดีแมคซ์บอดี้มันเบากว่าจะประหยัดจริง แต่ในมิวบอดี้มันหนักเครื่องใหญ่จะได้เปรียบมากกว่าวิ่งดีกว่าพอสมควร แถมกินน้ำมันใกล้เคียงกัน ก็เลือกเครื่องใหญ่น่าจะตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ ABUSEz

พึ่งได้ขับรถเพื่อนเมื่อวาน ผมว่ามันไม่อืดเลยครับ ชับเรื่อยๆประหยัดดี เหยียบลึกหน่อยแรงก็มา

ถ้าไม่ได้ขับเร็วขับซิ่ง ผมว่าเหลือเฟือคร้บ

ออฟไลน์ holahola66

ตัว2.5 มันต้อง ดันราง ครับผม  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอ Fortuner ก่อนดีกว่าครับไม่ต้องรีบร้อน ประมาณไตรมาส3 ปี 58

ถ้าไม่อยากรอแล้ว เล่น MU-X 3.0 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ถ้าซื้อ MU-X เชียร์ 3.0 ครับเพราะพอดี้มันหนักกว่า D-MAX แต่อยากให้รอทั้ง Fortuner,Everest
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ JeansZ

เอาตัว 2.5 แล้วมาพ่วงกล่องดัน​รางสัก​ใบ​ครับ ขับ​สนุก​กว่ากระบะ 3.0 ได้ครับ มีหลังติดเบาะให้เห็นแน่นอน

แต่​อยาก​ให้​รอ New Fortuner กับ New Everest ครับ ซึ่ง​จะ​มา​พร้อม​เครื่องยนต์ใหม่ มี​ลุ้น​ว่ารุ่น​เครื่อง 2.0 ecoboost จะมาด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Kiengkai 1234

• Jr. Member
  • **
2.5 AT ของ Isuzu อัตราเร่งพอๆกับตัว 3.0 mt นะครับ ไม่ขี้เหร่ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ถ้าไม่รีบรอดู Fortuner กับ Everest ก่อนก็ได้ครับ เมื่อวานเจอ Everest ตัวใหม่ที่แหลมฉบัง วิ่งมากัน 3 คัน คันจริงสวยมากกกกกกกครับ

ออฟไลน์ pisaa

• **
 ;D ;D ;D ไม่อืดครับ แค่ไม่ค่อยแรงเฉยๆ ออกตัวดีไปได้เรื่อยๆครับ แต่เร่งไม่สะใจเท่าไหร่ แนะนำ 3.0 ครับ สะใจคล่องตัวกว่า ผมลองมาแล้วก็เลยออกตัว 3.0 มาครับ  ::)

ออฟไลน์ mozart

3.0 เถอะครับ เพื่อความปลอดภัยในชีวิต(เวลาแซงรถคันหน้าตอนถนน 2 เลน)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าไม่ใช่พวกตีนหนัก เครื่อง 2.5 เหลือๆครับ และต้นก็ไม่ได้อืดมากครับ เหมาะสำหรับคนใจเย็น

ออฟไลน์ thchalerms

ผมว่ามันแรงม้าน้อยไปหน่อยนะครับ แค่ 136 hp. ลากตัวถังเกือบ 2 ตัน มันน่าจะอืดครับ ลองมองตัวที่ออกใหม่ๆ ไม่ว่าจะเป็น PPV ยี่ห้ออื่น หรือ SUV จริงๆ
หรือ ไปเครื่อง 3000 เลย ก็ดี (ภาษีอาจแพงขึ้นบ้าง) บางคนอาจมองว่า มันพอ แต่บางโอกาส แล้ว ไม่ใช่นะครับ บรรทุกเต็ม วิ่งทางเขา ตอนนี้แหละครับ
จะเริ่มรู้สึกว่า คิดผิดไปซะแล้ว จะเริ่มเซ็งขึ้นเรื่อยๆ  สุดท้ายก็จะเริ่มไม่อยากใช้มันแล้ว (ผมโดนมาแล้ว)
เพราะกระบะ แค๊บ ทุกวันนี้ก็แรงม้า ประมาณนี้ครับ เครื่องเดียวกัน รู้สึกว่า มันไม่โดนสักเท่าไหร่
คิดให้ ยาวๆ ครับ คิดถึง อีกหลายปีข้างหน้า จะโดน กระบะ แค๊บ แรงม้า เยอะกว่า แซงแบบไม่เห็นฝุ่น 555

JONNY

• บุคคลทั่วไป
คู่แข่งเกือบ200 แรงม้าไปแล้ว
ดีแมก 2.5 AT 136 แรงม้า อืดจริงครับ แซงคับขันอันตราย

คนที่เคยขับดีแมก คันเดียวไม่เคยขับคันอื่น (คู่แข่ง) อาจรับได้
แต่คนเคยขับคู่แข่งด้วยแล้ว จะไม่อยากจับเลย ดีแมก ลุ้นมากๆแซงแต่หละครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2014, 09:18:43 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ ishat

• **
ผมใช้ตัว 2.5 Hi 4Door AT อยู่ครับ
จะว่าอืดไหม ? สำหรับผมเวลามุด แทรก แซง กด ก็พุ่ง ถ้ารู้จังหวะครับ
แต่ถามว่า แรงไหม ไม่แรง แต่กดแปปๆ เกิน 120 แปบเดียวครับ กดเยอะพุ่งเยอะครับ

ผมว่า เจ้าของกระทู้ลองไปขับก่อน จะได้เทียบความชอบครับ ว่า ทันกับความต้องการของตัวเองหรือเปล่าครับ  ;)
แต่สำหรับผม ตอนนี้ อยากได้แรกกว่านี้อ่ะ 555+

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้ารีบใช้รถ บวกกับทางศูนย์สามารถส่งมอบรถได้เร็วด้วย ก็จัดเลยครับ
แต่ถ้าไม่รีบ หรือ ไหนๆ ก็ต้องรอรถนาน ผมว่ารอ Fortuner ตัวใหม่

อืดหรือไม่ ขึ้นอยู่กับ ลักษณะการขับขี่ การใช้งาน และ เคยขับอะไรมาก่อน
ถ้าเทียบกับ Dragon Eye ก็แรงกว่าเยอะอยู่นะครับ
แต่ถ้าขับรถเก๋งเครื่อง 2.0 2.4 มาก่อน หรือ กระบะ 3.0 มาก่อน ก็จะรู้สึกว่าอืดมากครับ

สำหรับผม ต้อง 3.0 เท่านั้น เพราะ ขนาด 3.0 ยังไม่พอเลย ชอบแบบ แรงบิดมารอบต่ำๆ ไม่ต้องเค้น ไม่ต้องเหยียบแรง

ออฟไลน์ Focuszaa

ส่วนตัวผม เคยขับ 2.5 ของน้าบ่อยๆ ไปกลับเชียงราย อัตราเร่งนี่ อย่างว่าเหละครับ ขับรถเก๋งอย่างผมมาละ อึดอัดเลย แต่กดสุดๆ มันก็แรงดีอยู่นะครับ

ถ้าเป็นคนขับรถไม่รีบร้อนใจเย็นๆค่อยๆไปค่อยๆ ขับ ก็ จัดเลยครับ......

แต่เป็นผม จะรอ Fortuner ตัวใหม หรือ Everest ดีกว่าครับ ทนอีกไม่กี่เดือนแต่ใช้ technology ใหม่ๆ ยาวๆ 5-8 ปีเลย

ออฟไลน์ romeo2011

รอดู Everest  ก่อนครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

เพิ่งออก Mu-x 3.0 2WD มา
คือบุคลิกคันเร่ง Mu-x มันดูอืดๆน่ะครับ ถ้าเหยียบนิดเดียวมับจะดูอืดๆ แต่ถ้ากดคันเร่งมาก มันก็แรงอยู่ ไม่แพ้ยี่ห้ออื่น
ไม่เหมือน vigo ที่บ้านอีกคัน เหยียบคันเร่งนิดเดียวก็รู้สึกถึงการตอบสนองได้ดีกว่า
อันนี้คิดว่าน่าจะเซ็ตคันเร่งมาต่างกัน ยังไงไปลองที่ศูนย์ดูดีกว่าว่ารับกับคันเร่งได้ไหม

แต่พอเห็นภาพ Render Fortuner ใหม่แล้วใจแป้วเลย คิดอยู่ว่าไม่น่ารีบเลย 555
ยังไงก็รอดู Fortuner ใหม่ดีกว่า ถ้าไม่ถูกใจ ก็กลับมาเอา Mu-x ได้
ณ เวลานั้นผมคิดว่า Mu-x คงอัดส่วนลด ของแถมเพียบ เลยล่ะ

ออฟไลน์ SM.

อืดหรือเปล่า คงต้องลองเอง ตัดสินใจเองครับ

ถ้ารอได้ รอเครื่องใหม่ดีกว่ามั๊ยครับ หรือไม่ก็รอ fortuner ใหม่ แบบที่หลายๆท่านว่า