ผู้เขียน หัวข้อ: LPG ปั๊มใหนดีคะ (เห็นส่วนใหญ่ถามกันแต่น้ำมันปั๊มใหนดี)  (อ่าน 6888 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ตามหัวขอเลยค่ะ
คือสงสัยว่า LPG มีหลายปั๊ม
ปั๊มที่คุ้นหน่อยนึงก็ LPG ปตท.
เลยอยากถามว่า มีวิธีสังเกตุว่าควรเข้าปั๊ม LPG แบบใหนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
แนะนำว่าให้เติมปั๊มประจำใกล้บ้านครับ
แต่ถ้าเพิ่งติดแก็ส แล้วยังไม่มีปั๊มประจำ ให้ลองหาปั๊มที่อยู่ตามเส้นทางที่เราผ่าน แล้วลองเติมดูไล่ทุกปั๊มครับ
แล้วลองจับดู ลองสังเกตุจำนวนในการเติมกลับ บริการ และก็จริงๆ ต้องดูราคาก่อน แต่ราคาไม่น่าจะต่างกันบ้าง ส่วนยี่ห้อไม่น่าจะมีความแราตกต่างกันมาก

ไล่ดูทุกปั๊มครับ ปั๊มไหนดูบริการดี เราเติมสะดวก (ถึงตอนจะเติมแล้วจะวิ่งผ่านปั๊มนี้ตลอด) ก็จัดเป็นร้านประจำไป
ข้อดีของร้านประจำ เด็กปั๊มจะจำคุณได้ ทำไรก็เป็นมิตรดี

ส่วนปั๊มมีหลายยี่ห้อ
1. PTT อันนี้ผมว่าน้อยนะ ราคาก็มาตรฐานเลย
2. Caltex อันนี้ก็น้อย ราคาพอกับ ปตท. แต่ปั๊มจะดูดีหน่อย
3. World Gas อันนี้เจอบ่อยครับ ผมเติมบ่อย
4. Siam Gas อันนี้ก็เจอบ่อยรองลงมาจาก 3
5. Picnic Gas
6. Uni Gas
7. ไม่มียี่ห้อ อันนี้ถ้า ตจว. จำเป็นต้องเติมก็เติมได้ไม่มีปัญหา
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
เติมปั้มประจำ ไม่ชอบที่แถมนำ้จะถูกกว่า

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
แนะนำว่าหาปั๊มที่เวลาเติมมันเริ่มที่ 0 บาท ต้องสังเกตหน่อย แค่นี้ก็หายากแล้ว  :'( :'(

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
แถวๆ พุทธมณฑล สาย4-8 ราคาต่างกันพอสมควร ตั้งแต่ 12.40 - 12.99 แถมน้ำดื่มเหมือนกันอีกต่างหาก ??

ออฟไลน์ Sammy_

สำหรับผมนะครับ
-แถมน้ำ ทุก 100 บาท
-ขับแล้วไม่สดุด
-เริ่ม นับ 0 บาท

เท่านี้ก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
ของผม ไม่สนน้ำคับ ซื้อยี้ห้อที่เราชอบ สะอาดกว่า
แต่เติมแล้วรถต้องวิ่งมีแรงบิดดี วิ่งได้ไกล
เริ่มต้นที่ 0 อันนี้ต้อง ptt ยี้ห้ออื่นเจอเกิน 0 (ไม่ทุกปั้ม) หมดครับ
เน้นวิ่งดีไว้ก่อนคับ อันอื่นเป็นส่วนประกอบ น้ำไม่สน

promt

• บุคคลทั่วไป
ดีคือ

เริ่ม 0
แถม น้ำ
รูด บัตร
ราคา ถูก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วแต่สะดวกครับ ถ้าแถมๆก็ดีนะ ขวดน้ำล้นเลย

เคยไปโคราชเค้าแถมพวกโออิชิด้วย

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
Lpg + 7eleven ถ้าเลือกได้นะ

ออฟไลน์ olympicplus

• Newbie
  • *
ลองหาดูในเว็บ PTT ก็อได้น่ะ เลือกเฉพาะปั๊มที่มี LPG หน้าเว็บนี้สามารถเลือกบริเวณที่ต้องการไปเติมได้ด้วย ลองดูเน๊อ
http://www.pttmap.com/

ออฟไลน์ IncarRus

จากประสพการณ์,,, ทำปั๊มแก๊สมา 3+ ปี, ผิด-ถูก ขออภัยนะคับ

แก๊สเบา,,, เป็นแก๊สที่เหมาะกับรถยนต์มากที่สุด
....ซึ่งแก๊สเบาดังกล่าว,,, จะมาจากคลังแก๊สยี่ห้อดังของไทย
....ในภาคกลาง และตะวันออก,,, ถ้าท่านเข้าปั๊มยี่ห้อดัง, ท่านก็น่าจะได้แก๊สเบา (ถ้าปั๊มไม่แอบเอาแก๊สยี่ห้ออื่นมาขาย)

ในภาคอื่นๆ ,,, ส่วนใหญ่ บริษัทอื่น จะไม่มีคลัง, ต้องไปรับแก๊สจากยี่ห้อดังมาเหมือนกัน
....ดังนั้น,,, ไม่ว่าจะปั๊มอะไร ท่านก็น่าจะได้แก๊สเบาเหมือนกัน

ยกเว้นภาคใต้,,, ก็แก๊สเบาเหมือนกัน แต่เหตุผลต่างจากภาคอื่น (ซึ่งผมจำไม่ได้)