ผู้เขียน หัวข้อ: จะขี่จักรยานเตรียมพกแบงค์ร้อยไว้นะคับโดนเรียกจะได้สะดวก  (อ่าน 4791 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
จักรยานเริ่มเยอะเงินทั้งนั้นเอาแค่จับไม่มีกระดิ่งก็พอแล้ว
http://www.dailynews.co.th/bangkok/321030

ออฟไลน์ AkE

เกรงว่าสมัยนี้ใบเดียวจะไม่พอ 555 ดีครับ มีสิทธิ์ใช้ถนนเท่ากับรถยนต์และจักรยานยนต์เพราะฉะนั้นก้ต้องมีกฎเหมือนกัน มีโอกาสถูกเรียกได้ทุกคัน ทุกประเภทครับ

ออฟไลน์ mamaman

กระดิ่ง 50 บาทซื้อมาแล้ว มีไรปะ 5555
จะจับไฟหน้าไหม ก็ซื้อมาแล้ว
จะจับใบขับขี่ ???? ผมต้องไปทำที่ไหน

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ดีครับ ใช้ถนนเดียวกันก็ต้องมีกติการ่วมกัน

ออฟไลน์ mewzabahl

แก้ปัญหาได้ตรงจุดมากครับ ประเทศไทยหนอ...  ::)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ช่วยกันสิครับ จะลงมาใช้ถนนด้วยกัน ก็ช่วยทำให้คนอื่นไม่บาปด้วย สิ่งที่เขาทำ ก็ถูกต้องแล้ว เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้จักรยานเองด้วย

ไม่เห็นต้องประชดประชันกัน ไม่สร้างสรรค์

ปล. พรบ.มีมานานแล้วครับ

"พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 มาตรา 80, 81, 82 และ 83 ดังนี้คือ
1.กระดิ่งที่ให้เสียงสัญญาณได้ยินได้ในระยะไม่น้อยกว่า 30 เมตร
2.เครื่องห้ามที่ใช้การได้ดี เมื่อใช้สามารถทำให้รถจักรยานหยุดได้ในทันที
3.โคมไฟติดหน้ารถจักรยาน แสงขาวไม่น้อยกว่าหนึ่งดวงที่ให้แสงไฟส่องตรงไปข้างหน้าเห็นพื้นทางได้ชัดเจน ในระยะไม่น้อยกว่า 15 เมตรและอยู่ในระดับตํ่ากว่าสายตาของผู้ขับขี่ซึ่งขับรถสวนมา
4.โคมไฟติดท้ายรถจักรยาน แสงแดงไม่น้อยกว่าหนึ่งดวงที่ให้แสงสว่างตรงไปข้างหลัง หรือติดวัตถุสะท้อนแสงสีแดงแทน“

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2015, 16:01:41 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กระดิ่ง ไฟหน้า ไฟท้าย ไป Daiso เลยครับ 3 อย่าง 180 บาท  :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ในต่างประเทศ ผู้ใช้จักรยานต้องเคารพกฎจราจรเช่นเดียวกันครับ

ตอนที่ผมอยู่โน่น มีเพื่อนร่วมงานคนหนึ่งขี่จักรยานมามหาวิทยาลัยทุกวัน วันนึงแกเข้ามาหัวเสียๆ แกเล่าให้ฟังว่าโดนตำรวจจับ เพราะไม่ยอมหยุดตามป้ายหยุด (Stor Sign) ซึ่งโดยปรกติแล้วการหยุดตรงป้ายหยุดนี่สำคัญมากนะครับ มีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก ถ้าคุณมาถึงไม่มีใคร ต้องหยุดให้สนิทนับ 1 2 3 ถึงจะออกรถได้ ถ้าคุณมาถึงทีหลัง ต้องให้ด้านที่มาก่อนไปก่อน ถ้ามาถึงพร้อมกัน ต้องให้รถทางขวามือของคุณไปก่อน

ผมว่านักปั่นก็ควรจะต้องเรียนรู้กฎจราจร เช่นการให้สัญญาณมือเวลาเลี้ยวด้วยเช่นกันครับ วันนี้ผมเห็นจักรยานขี่จะเข้ากรมกอง แกเล่นแถจากซ้ายออกขวาเลย มอเตอร์ไซด์แถออกแทนไม่ทัน

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เห็นคนที่คอมเม้นในเว็บนั้นเหมือน สมองจะมีปัญหาอะนะ

ก็ถูกแล้วที่จะจับ เพราะคุณควรมีให้ครบเพื่อป้องกันอบัติเหตุด้วย ไม่ใช่คนอื่นคอยระวังพวกคุณ

บางคันไม่มีไฟท้ายขับมาตอนกลางคืนมองไม่เห็นนะเฟ้ย พอชนท้ายมาก็มาลงข่าวกันอีก เพลีย

ในเมือมอเตอร์ไซต์ รถยนต์ ก็โดน แล้วจักรยานโดนมั้งผิดตรงไหน

;D 

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
night ride ปั่นเป็นขบวบยาวๆๆ ตอนดึกๆ  ตามย่านผับบาร์

พี่จ่าอย่าลืม จับเป่าแอลกอฮอล์ ด้วยนะครับ 

#share_the_road   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ popo

ดีเเล้วชอบเเล้ว  ผมก็ปั่นเหมือนกัน
เวลาขับรถเห็นนักปั่นไม่ติดไฟหรือมีไฟดวงเล็กๆ  จะหงุดหงิดมาก
มอเตอร์ไซด้วยมีไฟหน้าไม่มีไฟหลังก็อันตราย ขับทางไกลจะเจอบ่อยครับ
 บางคันพี่ก้อเอาของวางในตระกร้าบังไฟเสียมิด

keanetona

• บุคคลทั่วไป
   ดีเเล้วชอบเเล้ว  ผมก็ปั่นเหมือนกัน
เวลาขับรถเห็นนักปั่นไม่ติดไฟหรือมีไฟดวงเล็กๆ  จะหงุดหงิดมาก
มอเตอร์ไซด้วยมีไฟหน้าไม่มีไฟหลังก็อันตราย ขับทางไกลจะเจอบ่อยครับ
 บางคันพี่ก้อเอาของวางในตระกร้าบังไฟเสียมิด

ไฟถูกๆที่ร้านแถมมาให้นี่แทบไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับ ติดรถมาผมแกะทิ้ง แล้วซื้อมาใส่เอง สว่างโร่

แต่ไฟหน้า extbike ตั้งใจว่าจะซื้อมาใส่รถ แต่ดันได้ใช้ในบ้านซะงั้น แท่งเท่าลิปสติก แต่ส่องไกลและสว่างมาก

ออฟไลน์ SaiXaiZai

เศร้าใจตะกวดไทย จักรยานได้รับความเสียหายถึงชีวิตจากความประมาทของผู้ขับขี่รถยนต์ แต่การแก้ปัญหากลับมาตกที่จักรยาน น่าเศร้าจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พับเล็กๆนะครับแหม่

อีกหน่อยคงเห็นตำรวจเรียกเช็คเสียงกระดิ่งดังได้ระยะตามกฎหมายกำหนดหรือป่าว
จับหมวกไม่มีมอก จักรยานหลักแสนที่สั่งอะหรั่ยประกอบก็โดนข้อหาดัดแปลงอีก
เรื่องแบบนี้ไว้จริงๆ เข้าใจหากินนะ

ออฟไลน์ toonze

เศร้าใจตะกวดไทย จักรยานได้รับความเสียหายถึงชีวิตจากความประมาทของผู้ขับขี่รถยนต์ แต่การแก้ปัญหากลับมาตกที่จักรยาน น่าเศร้าจริงๆ

จัดระเบียบจักรยานบ้างก็ดีครับ ไฟแเดงไม่เห็นหยุดเลย

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
ทำประกันด้วยก็ดีฮะ 😂😂😂
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กระดิ่ง?   ติดเพื่อ  ติดเพื่ออะไรครับนั่น  ดีดให้ข้อนิ้วหลุดรถยนต์ก็ไม่ได้ยิน    มอเตอร์ไซต์ก็ไม่ได้ยิน  ตะโกนยังได้ผลกว่า

เข้าใจว่าสัญญาณเสียงมีไว้เพื่อเตือน วัตถุในระยะด้านหน้า

แบบนี้บังคับแตรไฟฟ้าเลยดีกว่าครับ     

ไม่ได้ประชดนะ กฏหมายเดิมกระดิ่งผมไม่เห็นด้วยมีก็เหมือนไม่มี

ไฟหน้า - ไฟหลัง นี่เห็นด้วยอย่างยิ่ง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **

ปั่นจักรยานเหมือนกัน แต่เห็น ด้วยนะ

1. กระดิ่ง ตอนแรก ผม ก็ ไม่ติด พอวิ่งในทาง ที่มีรถเยอะ ผมติด และ คิดว่าจำเป็นนะ

( แต่ก็พูดเถอะ ผมปั่นเส้นชายทะเล บางขุนเทียน เลนจักรยาน รถยนต์ ที่จอดอยู่ตรงเลน จักรยาน ออกจากร้าน กินข้าวแถวนั้น

ออก พรวดเดียว ไม่สนใจ กระดิ่ง อาจจะต้อง ติด แตรไฟฟ้า แทนล่ะ )

2. ไฟหน้า ควรสว่างๆ ถ้าจะรักปั่นกลับบ้าน ตอนดึก เห็นหลายท่าน ไฟไม่สว่าง มองไม่ค่อยเห็น จริงๆนะครับ

3. ไฟท้าย สว่างๆ ก็ เช่นกัน  มีประโยชน์ ให้ ยานพาหนะ ต่างๆเห็น ได้ชัด ไฟท้ายไม่สว่าง อันตรายมาก

ปล. ผมเห็นหลายท่าน อัพจักรยาน หลายหมื่น แต่ทำไม ประหยัด ค่าไฟหน้า ไฟท้าย จักรยาน กันจัง

ถึงแม้ ถ้าจะไม่เป็น กฎหมาย แต่ควรมีจริงๆ ครับ ทั้ง 3 ข้อ รถแม่บ้านปั่นซื้อกับข้าว ผม ก็ ติดทั้ง 3 ข้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2015, 00:31:05 โดย Enzo »

keanetona

กระดิ่ง?   ติดเพื่อ  ติดเพื่ออะไรครับนั่น  ดีดให้ข้อนิ้วหลุดรถยนต์ก็ไม่ได้ยิน    มอเตอร์ไซต์ก็ไม่ได้ยิน  ตะโกนยังได้ผลกว่า

เข้าใจว่าสัญญาณเสียงมีไว้เพื่อเตือน วัตถุในระยะด้านหน้า

แบบนี้บังคับแตรไฟฟ้าเลยดีกว่าครับ     

ไม่ได้ประชดนะ กฏหมายเดิมกระดิ่งผมไม่เห็นด้วยมีก็เหมือนไม่มี

ไฟหน้า - ไฟหลัง นี่เห็นด้วยอย่างยิ่ง 

แตรลมมีขายนะครับ ชุดหนึ่งพันกว่าบาท ผมมีอยู่ชุดหนึ่ง แต่ยังไม่ได้เอามาติด

ออฟไลน์ h22a

กระดิ่ง ไฟหน้า ไฟท้าย ไป Daiso เลยครับ 3 อย่าง 180 บาท  :D

เยี่ยมเลยครับ บอกที่และราคาเสร็จสรรพ  ;D

เสือหมอบอลูตัวท๊อบหรือคาร์บอน ติดกระดิ่งคงน่ารัก ฟรุ้งฟริ้งๆๆๆๆ งุ้งงิ้ง กรุ้งกริ้ง น่าดู

keanetona

เสือหมอบอลูตัวท๊อบหรือคาร์บอน ติดกระดิ่งคงน่ารัก ฟรุ้งฟริ้งๆๆๆๆ งุ้งงิ้ง กรุ้งกริ้ง น่าดู

ผมขี่หมอบคาร์บอนก็ติดกระดิ่งนะ

แต่กระดิ่งเสือหมอบกับเสือภูเขาแฮนด์โอเวอร์ไซส์จะหายากนิดนึง แต่ยี่ห้อ cateyes มีขาย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

อาชญากรออกกฎคุมสุจริตชน  อร๊าย..ไทยแลนด์โอนลี่
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03