ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไปว่ายน้ำสระน้ำเกลือกับลูก เอาชุดเปียกน้ำเกลือผึ่งบนพวงมาลัย เสร็จแล้วลายไม้ก็  (อ่าน 6897 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ละลายมลายออกมาในช่วงเวลาที่ผมไปดู beauty and the beast กับลูกประมาณ 3 ชม.ครับ
TT พอดีแฟนทักว่าถ้าไม่กลับบ้านก่อนเดี๋ยวเสื้อผ้าจะเน่า ผมเลยหัวใสตากมันในรถ
ทั้งๆ ที่ซักน้ำเกลือทิ้งมาก่อนแล้ว แต่ก็ไม่รอด...
พวงมาลัย Camry ACV40 ครับ

เพิ่งเกิดเรื่องเมื่อตะกี้ ก็เลยเช็คดูกับช่างที่ทำพวงลายไม้พวงมาลัยรถยนต์ได้ข้อมูลว่า
-ลายไม้รถยนต์เป็นพลาสติก ไม่ใช่ไม้จริงๆ ซ่อมไม่ได้ TT
-หุ้มใหม่ 4,500
-พวงมาลัยใหม่ (หลุดโรงงาน ร้านในเว็บคลับ) 7,500

กะว่าจะไปศูนย์ว่าตัวพวงมาลัยเฉยๆ ราคาเท่าไหร่ ไม่รู้จะถูกกว่า 7,500 รึเปล่าเพราะเราเปลี่ยนแค่พวงมาลัยไม่เอาแอร์แบ็ค
แต่คิดว่าน่าจะแพงโคตรเหมือนกัน

สุดท้ายกะว่าจะหุ้มหนังทับไปเลย เห็นร้านนึงบอกราคาเริ่มต้น 1,500 แต่ไม่รู้รุ่นเราจะคิดเท่าไหร่

เสียใจจังกำลังอยู่ในช่วงชีวิตต้องประหยัด
ที่มันลอกคือลอกเละเลย สากมือไปหมด ทำไมตรูโง่แบบนี้ TT
ผมว่าคนสายวิทย์คงรู้ แต่ผมนี้สายศิลป์เต็มๆ ไม่รู้เรื่องเคมี เลยฝากไว้ให้คนที่ไม่รู้เหมือนกัน อยากตากอะไรบน
พวงมาลัยลายไม้โดยเฉพาะผ้าเปียกน้ำเกลือครับ (ไม่รู้ถ้ามีเหงื่อก็เหมือนกันรึเปล่า)

ถ้าหุ้มหนังทับทั้งหมด ก็จะหน้าตาแบบนี้ น่าเกลียดเลย TT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2017, 22:34:22 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าหุ้มหนังทับเฉพาะส่วนนั้นจบกว่า เอาหนังแบบเป็นรุ เพื่อให้มัน แตกต่างเผื่อหนังคนละสีกันครับ
ถ้าพวงมาลัยแค่ 7500 ของศูนย์ไม่มีทางรวมถุงลมแน่นอน รวมถุงลมหมื่นขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ชุดถุงลมตัวนี้เบิกศูนย์ 9 พันกว่าบาทครับ แยกกับตัวพวงมาลัย
ลองถามศูนย์ก่อนก็ดีครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณที่มาเตือนครับ ผมว่าถึงจะเป็นผ้าชุบน้ำเปล่าผมก็คงไม่เอาไปตากในรถแน่ๆ คิดในแง่ดีคือประหยัดเวลาและน้ำมัน แถมได้ข้อควรระวังเพิ่มอีกครับ  :D

ออฟไลน์ Terng

รถผมพวงยูรีเทน รอดไป จะดีใจหรือเสียใจดี 555 แต่ยังไงลายไม้ที่ว่า ผมว่าหุ้มหนังทับเอาง่ายกว่านะครับ หรือไม่ก็ลองหา Wrap ลายไม้ แล้วเอาไดร์เป่าให้มันเหมือนเดิมก็ได้ครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

รถผมพวงยูรีเทน รอดไป จะดีใจหรือเสียใจดี 555 แต่ยังไงลายไม้ที่ว่า ผมว่าหุ้มหนังทับเอาง่ายกว่านะครับ หรือไม่ก็ลองหา Wrap ลายไม้ แล้วเอาไดร์เป่าให้มันเหมือนเดิมก็ได้ครับ

เพิ่งรู้ว่าสามารถ wrap ลายได้นะครับเนี่ย
เดี๋ยวไปหาร้านก่อน

ร้านหุ้มหนังชื่อดังใกล้บ้านมากครับ อาจจะไม่พ้นต้องหุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2017, 06:12:19 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ samaklen

เคยเอา พวง BBS ให้วิชาญหุ้มให้
เป๊ะมากครับ เทียบเท่างานจากโรงงาน

ออฟไลน์ HHHsung

หุ้มหนังผมว่าจับกระชับมือกว่า ไหนๆ ก็ต้องแก้ละ ทำเลยครับ หุ้มแบบปกติก็ 2500 ถ้าฉลุลายเพิ่มอีก 500

ผมทำมาทั้งคันก่อนและคันปัจจุบัน เลือกแบบฉลุลาย เพราะชอบสะมผัส และดูสวยดี

ปล. ผมอยู่แถวบางนา เลยให้ร้านที่อยู่ในซอยมังกรทำให้ครับ

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ผมเพิ่งรู้ ว่าสระน้ำเกลือทำให้ลายไม้ลอก 

เคยให้รถพี่สาวกลับมาเที่ยวบ้าน ยืมรถไปส่งลูกว่ายน้ำ  ขากลับพี่ท่านเอาลูกนั่งรถมาทั้งชุดว่ายน้ำพร้อมเพื่อน แล้วใช้วิธีจอดตากแดด
ผมเอารถเมียให้ยืมไป2 อายทิตย์ (เมียงอนเลย >>> ว่าใช้รถไม่รักษาเลย ผมก็คิดงั้น แต่ก็อบรมพี่ไปเรียบร้อย ว่าให้รักษาของอย่ามักง่าย

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ 0%

toyota นี่เลือกเอาพวงมาลัยมาสลับกันได้หลายรุ่นเลยนะ ตั้งแต่ vigo fortuner camry สลับกันได้หมดเลย ลองดูเป็นโอกาสของคุณแล้ว คิคิ

toyota นี่เลือกเอาพวงมาลัยมาสลับกันได้หลายรุ่นเลยนะ ตั้งแต่ vigo fortuner camry สลับกันได้หมดเลย ลองดูเป็นโอกาสของคุณแล้ว คิคิ

ผมดูๆ อยู่ครับ แต่รุ่นผมดันเป็นรุ่นเดียวที่ใช้ปุ่มฝั่งขวามือควบคุมแอร์ นอกนั้นจะเป็นปุ่มควบคุมรับโทรศัพท์
เกรงว่าจะไม่เข้ากัน TT

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมจบวิทย์ยังไม่รู้เลยครับ   ไปซักด้วยน้ำยาพวกเอสเซนมาด้วยรึปล่าว น่าคิด

ออฟไลน์ Turin

ผมจบวิทย์ยังไม่รู้เลยครับ   ไปซักด้วยน้ำยาพวกเอสเซนมาด้วยรึปล่าว น่าคิด
ผมว่าประเด็นคือ ความชื้น + ความร้อน ... เหมือนเอาไปอบไอนำ้ความร้อนต่ำๆ หลายๆชั่วโมง แลกเกอร์ที่เคลือบไว้คงพอง+ร่อน

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมว่าประเด็นคือ ความชื้น + ความร้อน ... เหมือนเอาไปอบไอนำ้ความร้อนต่ำๆ หลายๆชั่วโมง แลกเกอร์ที่เคลือบไว้คงพอง+ร่อน

ตากแดดตรงๆเทียบกับตากแดดแล้วมีผ้าชุบน้ำคลุมไว้  ตากแดดตรงๆร้อนกว่าแน่นอนครับ  เพราะถ้ามีน้ำมันจะเปลี่ยนความร้อนไปใช้ในการระเหยไปเรื่อยๆก่อนทำให้ความร้อนสะสมน้อยกว่า

เคสนี้ก็ต้องเรื่องการทำละลายแหละครับ  ด่างอ่อนหรือกรดอ่อนกัดแล็กเกอร์ได้ ถ้าไม่ได้ซักด้วยน้ำยาอะไรก็ต้องดูครับว่าสระน้ำใช้เกลืออะไรมาผสม

ผมว่าร้านซ่อมภายในแก้งานนี้ได้เยอะแยะครับ  ราคาแก้งานเฉพาะจุดก็ไม่ได้โหดร้ายอะไร  เผลอๆพันนึงมีทอน

ตากแดดตรงๆเทียบกับตากแดดแล้วมีผ้าชุบน้ำคลุมไว้  ตากแดดตรงๆร้อนกว่าแน่นอนครับ  เพราะถ้ามีน้ำมันจะเปลี่ยนความร้อนไปใช้ในการระเหยไปเรื่อยๆก่อนทำให้ความร้อนสะสมน้อยกว่า

เคสนี้ก็ต้องเรื่องการทำละลายแหละครับ  ด่างอ่อนหรือกรดอ่อนกัดแล็กเกอร์ได้ ถ้าไม่ได้ซักด้วยน้ำยาอะไรก็ต้องดูครับว่าสระน้ำใช้เกลืออะไรมาผสม

ผมว่าร้านซ่อมภายในแก้งานนี้ได้เยอะแยะครับ  ราคาแก้งานเฉพาะจุดก็ไม่ได้โหดร้ายอะไร  เผลอๆพันนึงมีทอน

สีลายไม้ลอกออกมาด้วยครับ ปริออกมาเลย TT

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ตอนทำแฟนไม่ทักเหรอครับ  ... ถ้าเป็นแฟนผมคงด่าเช็ดไปแล้ว ;D

ตอนทำแฟนไม่ทักเหรอครับ  ... ถ้าเป็นแฟนผมคงด่าเช็ดไปแล้ว ;D

ไม่ทันเห็นเพราะเธอเข้าห้างไปก่อนครับ  ;D

สรุปผมไปหุ้มหนังมา 1500
อารมณ์เปลี่ยนเลย เหมือนขับรถรุ่นล่าง TT
ไว้เศรษฐกิจดีค่อยไปหุ้มไม้ใหม่ 555

ออฟไลน์ oatekung

หุ้มหนังเกรดดีๆ ก็ ok นะครับ
แพงๆ อย่าง glc ผมก็เห็นหนังล้วนนะครับ

หุ้มหนังเกรดดีๆ ก็ ok นะครับ
แพงๆ อย่าง glc ผมก็เห็นหนังล้วนนะครับ

สวสัยผมยังไม่คุ้นตาครับ คงต้องใช้ไปสักระยะ

ออฟไลน์ SM.

ลายไม้ ไม่แท้อยู่แล้วครับ พลาสติกล้วนๆ