ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกวิเคราะห์ผลค่าแบตเตอรี่ตามรูปให้หน่อยครับ  (อ่าน 1897 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน

แบตเตอรี่ยี่ห้อบ๊อช อายุการใช้งาน 3 ปีครับ
ขอขอบพระคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ผมว่าก็เสื่อมปกติ ใช้คุ้มแล้วครับ แบตลูกเล็กด้วย
ดูที่ค่า Measured ที่วัดได้เป็นหลัก กับ cc รถที่ใช้ ถ้ารถเครื่อง 1500x0.13 = 195 แต่เอาจริงๆ cca เหลือ 160ปลายๆ ก็ยังสตาทติด
เดาว่ารถเจ้าของโพสน่าเครื่องไม่ 1,000-1,200 cc ค่า cca เหลือ 126 ยังขับไปเทสได้

volts = แรงดันไฟฟ้าในแบตขณะนั้น
Measured = ค่า cca ที่วัดได้ของแบต
Rating = ค่า cca มาตรฐานของแบตขนาด 42b20l  ในระบบ JIS
JIS = วัดค่าแบตตามมาตรฐาน JIS
*(JIS stands for Japanese Industrial Standard. JIS batteries are commonly used for most Japanese & Korean vehicles. )

ส่วน charging ก็ปกติ ถ้ารถรุ่นใหม่ๆ ecu จะสั่งชาร์จช่วงไม่ต่ำกว่า 12.5 และไม่เกิน 14.5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2021, 01:17:22 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ตรง 8.18 คือค่าตอนไหนหรือครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

แรงดันตกตอนสตาร์ท
แสดงให้เห็นว่า ระบบสตาร์ทสมบูรณ์ดีไหม
เพราะถ้าแรงดันตกมาก แสดงว่า ระบบสตาร์ทดึงไฟมากขึ้น
ต้องตรวจสอบเช่น สายไดสตาร์ท สายกราวด์  แปรงถ่านสตาร์ท
หรือกลไกในไดสตาร์ท
โดยเฉลี่ย จะแรงดันตกเหลือประมาณ 9V ครับ

ในกรณี จขกท. อาจจะลองชาร์ทใหม่
และตรวจสอบว่า สามารถตรวจวัดและเติมสารละลายได้ไหม
แล้วลองวัดค่าอีกครั้ง ถ้าไม่ดีขึ้น สมควรเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2021, 07:05:07 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Polonium

CCA น้อยแล้ว ควรเปลี่ยนนะครับ ใช้มาโคตรคุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปลี่ยนได้แล้วครับ ดูจากใบ test ไม่ได้ดีสักกะค่าเลย CCA ก็ต่ำ

ออฟไลน์ V221

เปลี่ยนโลด CCAต่ำมากๆ
BMW 750E M SPORT

Gunther

• บุคคลทั่วไป
แบบนี้ เปลี่ยนแบตเตอรี่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tom46

แรงดันตกตอนสตาร์ท
แสดงให้เห็นว่า ระบบสตาร์ทสมบูรณ์ดีไหม
เพราะถ้าแรงดันตกมาก แสดงว่า ระบบสตาร์ทดึงไฟมากขึ้น
ต้องตรวจสอบเช่น สายไดสตาร์ท สายกราวด์  แปรงถ่านสตาร์ท
หรือกลไกในไดสตาร์ท
โดยเฉลี่ย จะแรงดันตกเหลือประมาณ 9V ครับ

ในกรณี จขกท. อาจจะลองชาร์ทใหม่
และตรวจสอบว่า สามารถตรวจวัดและเติมสารละลายได้ไหม
แล้วลองวัดค่าอีกครั้ง ถ้าไม่ดีขึ้น สมควรเปลี่ยนครับ

อ๋อ ขอบคุณมากครับพี่
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN