ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา การลงทุนซื้อคอนโดครับ  (อ่าน 11760 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ขอคำปรึกษา การลงทุนซื้อคอนโดครับ
« เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 22:54:11 »
ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกครับ ผมเพิ่งย้ายเข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ เลยมีความคิดจะซื้อคอนโดแต่ติดที่ผมวางแผนจะไม่อยู่ที่เมืองกรุงไปตลอด อาจจะอยู่ซัก 8-10 ปี
ก่อนอื่นขอให้ข้อมูลก่อน ดังนี้ครับ
- รายได้เงินเดือนผมกับแฟนประมาณ เกือบ 70000
- ตอนนี้จ่ายค่าเช่าแมนชั่นเดือนละ ห้าพันกว่าๆ
- รายจ่ายประจำคือค่าผ่อนบ้านที่ต่างจังหวัดเดือนละ 12000
ถ้าผมจะซื้อคอนโดในช่วงราคา 1.7-2.2 ล้าน ทำสัญญาผ่อน 25-30 ปี ซึ่งจะผ่อนเดือนละประมาณหมื่นกว่าๆ (คอนโดแถวรามฯ-ศรีนครินทร์) ถ้าผมจะขายต่อในระหว่างช่วงปีที่ 8-10  โดยผมผ่อนกับแบงค์ตามเงื่อนปกติ คิดว่ามันจะคุ้มกับการลงทุนหรือเป่า กลัวเงินที่จ่ายไปจะเป็นดอกเบี้ยซะมากกว่า แต่ก็เสียดายเงินค่าเช่าเดือนละห้าพันกว่าๆ ที่ต้องจ่ายอีกหลายปี
รบกวนเพื่อนสมาชิกชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sushi004

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษา การลงทุนซื้อคอนโดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 00:04:57 »
ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกครับ ผมเพิ่งย้ายเข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ เลยมีความคิดจะซื้อคอนโดแต่ติดที่ผมวางแผนจะไม่อยู่ที่เมืองกรุงไปตลอด อาจจะอยู่ซัก 8-10 ปี
ก่อนอื่นขอให้ข้อมูลก่อน ดังนี้ครับ
- รายได้เงินเดือนผมกับแฟนประมาณ เกือบ 70000
- ตอนนี้จ่ายค่าเช่าแมนชั่นเดือนละ ห้าพันกว่าๆ
- รายจ่ายประจำคือค่าผ่อนบ้านที่ต่างจังหวัดเดือนละ 12000
ถ้าผมจะซื้อคอนโดในช่วงราคา 1.7-2.2 ล้าน ทำสัญญาผ่อน 25-30 ปี ซึ่งจะผ่อนเดือนละประมาณหมื่นกว่าๆ (คอนโดแถวรามฯ-ศรีนครินทร์) ถ้าผมจะขายต่อในระหว่างช่วงปีที่ 8-10  โดยผมผ่อนกับแบงค์ตามเงื่อนปกติ คิดว่ามันจะคุ้มกับการลงทุนหรือเป่า กลัวเงินที่จ่ายไปจะเป็นดอกเบี้ยซะมากกว่า แต่ก็เสียดายเงินค่าเช่าเดือนละห้าพันกว่าๆ ที่ต้องจ่ายอีกหลายปี
รบกวนเพื่อนสมาชิกชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าคำนวนจากความคุ้มค่าผมมองที่การเช่าซื้อครับ เพราะถ้าจ่ายค่าเช่าธรรมดา 5000+ ฟรีๆ นั่นหมายความว่า 1ปี เป็นเงิน 6x,xxx เลยทีเดียว และไมได้ทรัพย์สินเป็นของตน
สำหรับคอนโดราม - ศรีนครินทร์ อันนี้ผมไม่ทราบข้อมูลว่า ราคาเช่า ตกเดือนละเท่าไหร่ ถ้าเราผ่อนคอนโดอยู่เอง เราได้เป็นเจ้าของหากวันหนึ่งเราไม่ไหวจริงๆ เราถอนตัวออกมาแล้วปล่อยเช่าครับ ถ้ารายได้จากการปล่อยเช่า แตะประมาณ 5% ต่อปี ผมว่ากำลังสวยครับ และเราจะเอาเงินที่ได้จากการเช่าคอนโดของเรา มาผ่อนคอนโด และแถมอาจจะเหลือเศษมาเช่าแมนชั่นอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษา การลงทุนซื้อคอนโดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 00:54:28 »
อายุเท่าไหร่ครับเนี่ย ขอชมเชยเรื่องการประหยัดและรู้จักใช้เงิน

ต้องถามก่อนครับว่าอยู่ยาวชัวร์รึเปล่าและไม่ลำบากในกรณีย้ายงาน หรือกรณีปัญหาเรื่องความไม่แน่นอนอื่นๆ ถ้ามั่นใจก็คุ้มค่าที่จะผ่อนครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 01:29:43 »
พี่คัฟๆ ถามได้แต่ผิดห้องน้าค้าฟ ห้องนี้เรื่องรถอย่างเดียวนะค้าฟ ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 02:00:59 »
จากโจทย์ที่ให้มา ผมมองว่าคอนโดมือสอง คือคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 03:34:25 »
สัญญาผ่อน 25-30 ปี นี่ดอกบานเลยนะครับ

ผมว่าเริ่มจากการคำนวน รายรับ รายจ่าย เงินสำรองฉุกเฉิน ประจำเดือนก่อน มีเหลือเก็บเท่าไหร่ คุณมีแผนจะใช้ในการลงทุนอื่นด้วยหรือไม่

คอนโดใหม่ๆ มันดูสวย แต่มันแพง และ ไม่มีที่ดิน ยิ่งไม่ติดแนวรถไฟฟ้า ยิ่งแล้วใหญ่ พอนานๆไปก็ดูเก่า ดูทรุดโทรมเข้าไปอีก คิดถึงภาพปีที่8 มันจะสภาพเป็นอย่างไร

ลองเทียบกับบ้าน ตึกแถว ที่มีที่ดิน หรือ คอนโด มือสอง ดูซิ ผมว่าคุ้มค่ากว่ามาก มีงบเหลือตกแต่งตามที่อยากได้อีกมากมาย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 06:13:10 »
ยกตัวอย่างของผมนะครับ
1.บ้านราคา 1.5 ล้าน
2.ดอกเบี้ยเดือนละ 5,000 (ขนาดยังไม่ลอยตัวนะเนี้ย ถ้าลอยดอก 8 ตอนนี้ดอกผม 5นิดๆ)
3.ระยะส่ง 30 ปี

จากข้อมูลคร่าวๆของผม คุณน่าจะโดนดอกประมาน 7-8 พัน ต่อเดือน
ถ้ามองตรงจุดนี้ ผมว่าไม่คุ้มครับ

ส่วนเรื่องการปล่อยเช่าหากทำเลไม่ดีจริงอาจเจ็บตัวนะครับ
เพราะถ้าห้องว่างตอนใหนคุณต้องจ่ายเต็มๆ

ถ้าคุณจะเลือกคอนโด สิ่งที่แนะนำคือ
1.ไกล้ที่ทำงานมากๆ เดินทางสะดวก ชีวิตไม่ต้องตื่นเช้ากลับดึก
2.ทำเลดีมากๆ ไกล้ห้าง ไกล้ BTS อยู่ไม่ลึก มีที่จอดรถพร้อม อันนี้สำคัญมากต้องมั่นในว่าถ้าปล่อยต้องมีคนสนใจ เช่นไกล้แหล่งทำงาน ออฟฟิส
3.ราคาไม่สูงมาก เอา แต่ 1.5 -1.7 พอ ยิ่งแพงยิ่งปล่อยยาก ยิ่งถูกยิ่งขายง่าย ปล่อยเช่าก็ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 07:34:08 »
ผมว่า ซื้อ  หากคิดว่ามีความมั่นคงในรายได้ และยังมีสภาพคล่องเหลืออยู่  ดีกว่าเช่าครับ....

ผมซื่ออาคารพาณิชย์ เมื่อ 15 ปีที่แล้ว  ล้านแปด  จ่ายเงินดาวน์  หลังจากนั้นก็ใช้เงินค่าเช่าผ่อนส่ง 15 ปี  ผ่อนหมด  แล้ว  และขายออกไปแล้ว.. ล้านหก สรุปผมจ่ายเฉพาะเงินดาวน์  ได้กำไรล้านกว่าบาท...

เปรียบเทียบให้ฟังครับว่าวางแผนดีแล้ว  ไม่มีปัญหาครับ  แต่ต้องดูทางหนีทีไล่ให้ดีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 08:21:18 »
นอกจากเรื่องอยู่ยาวหรือไม่แล้วต้องดูเรื่องการเดินทางด้วยครับว่าสะดวกสบายหรือไม่ ถ้าคอนโดที่คุณจะซื้อใกล้กับที่ทำงานมากยิ่งชนิดที่ว่าเดินไปทำงานก็ได้นี่น่าสนใจมากเลย แต่ถ้าไกลกว่าเดิมก็อย่าเลยค่าเดินทางกับเวลาที่ใช้เดินทางต้องเอามาคิดด้วย ถ้าซื้อก็ต้องซื้อทำเลดีๆไปเลยเพราะเวลาขายต่อหรือปล่อยเช่าจะง่ายกว่ามากๆประเภทใกล้ห้าง ทางด่วน รถไฟฟ้า จัดเป็นทำเลที่ดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 11:22:40 »
ถ้าซื้อคอนโดแล้วอยู่เอง ตอนขายออกไปจะไม่คุ้มครับ  ส่วนใหญ่จะได้ราคากลับมาเท่าทุนมากกว่าครับ

เพราะว่าระหว่างที่เราอยู่อาศัยเองนั้น ดอกเบี้ยทั้งหมดเราเป็นคนรับภาระครับ
เมื่อขายไปเราจะได้เงินคืนมาเฉพาะส่วนเงินต้นครับ

แล้วระยะเวลา 7-8 ปี ราคาจะไม่ขึ้นเหรอ ?

ราคาขึ้นแน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นทำเลปรกติราคาคงขึ้นประมาณ 6 % ต่อปี (หลังหักค่าเสื่อมของคอนโดปีละ 2% แล้ว)
แต่อัตราดอกเบี้ยเมื่อปล่อยลอยตัวแล้วก็ไม่น้อยเหมือนกัน อยู่ที่ 7-8 % ต่อปี
เพราะฉะนั้นโอกาสที่เมื่อขายไปแล้วจะได้กำไรจึงมีได้น้อยมาก ถึงแม้จะอยู่อาศัยเกิน 5 ปี
จนไม่ต้องจ่ายภาษีธุรกิจเฉพาะแล้วก็ยังมีโอกาสได้กำไรน้อยมาก ส่วนใหญ่คือเท่าทุน

แล้วแบบนี้จะดีกว่าเช่าคนอื่นอยู่ยังไง

ก็ดีกว่าเพราะว่ามันเท่าทุนไงครับ ไม่ต้องไปเสียค่าเช่าทิ้งเปล่าๆ 7-8 ปีให้คนอื่น สรุปว่าเหมือนเราได้อยู่ฟรีๆ

ทำไงให้ได้กำไร โดยที่อยากมีคอนโดอยู่
แนะนำให้หาซื้อคอนโดมือสอง ในราคาที่ต่ำกว่าราคาตลาด มารีโนเวทปรับปรุงอยู่อาศัยเองจะดีกว่า
วันข้างหน้าเมื่อขายไปจะได้ราคาที่ดีกว่า แนะนำให้ลองดูคนที่เขารีโนเวทแล้วเอารูปเอาค่าใช้จ่ายมาแชร์ให้ดู
ที่เว็บต้องห้าม 

นอกจากนั้นการซื้อคอนโดมือสอง สามารถทำให้เราได้เปรียบเรื่องของการดูความสามารถของนิติฯ
ดูสภาพส่วนกลางของคอนโด ว่ามีการจัดการที่ดี มีการดูแลเป็นอย่างไรบ้าง

หวังว่าคงพอช่วยอะไร จขกท. ได้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 20:24:29 »
แนวถนนรามฯ กับศรีนครินทร์ ตอนนี้ที่ผมเห็นมีโครงการคอนโดที่น่าสนใจในการลงทุนแค่โครงการเดี่ยวเองครับ ::)

เพราะถนน 2 เส้นนี้ยังไม่มีรถไฟฟ้าในปัจจุบัน ถึงจะมีโครงการจะทำก็เถอะ แต่ก็อีก 8 ปีเป็นอย่างน้อย แล้วโครงการไหนจะติดสถานีก็ยังบอกไม่ได้
พอรถไฟฟ้ามา คอนโดนก็จะเกิดขึ้นมาใหม่อีกเพียบ ถ้าเราซื้อตอนนี้ ก็ไม่รู้ว่าถึงตอนนั้นจะเป็นยังไงอาจจะได้ราคา หรือติดมือก็ได้

ถ้าอยากลงทุนให้มองตามแนวรถไฟฟ้าอย่างเดียวเลยครับ

หรือหาให้ใกล้ที่ทำงานที่สุดครับ เพื่อลดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง

ส่วนจะมือ 2 หรือมือ 1 ก็ตามสะดวกครับ แต่ต้องอยู่แล้วสบายใจ ห้องดี ทำเลดี แต่อยู่แล้วไม่สบายใจ ก็ไม่มีความสุขครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:04:23 »
ก่อนอื่นต้องขออภัยเรื่องตั้งกระทู้ผิดห้อง
และขอคุณทุกข้อคิดเห็นและคำแนะนำดีๆจากทุกท่าน ครับ

ที่ตองเป็นโซนราม-ศรีนครินทร์ เพราะไกล้ที่ทำงานแฟนเข้าทำงานหลายช่วงเวลา เช้า บ่าย ดึก ส่วนผมอยู่หน่วยงานรัฐ เลยต้องหาที่สะดวกแฟนอันดับแรก
ส่วนอายุผมก็ไม่ค่อยน้อยแล้วครับ สามสิบหน่อยๆ คิดได้แค้นี้ผมมองว่ายังช้าไป

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:18:44 »
แนวถนนรามฯ กับศรีนครินทร์ ตอนนี้ที่ผมเห็นมีโครงการคอนโดที่น่าสนใจในการลงทุนแค่โครงการเดี่ยวเองครับ ::)

เพราะถนน 2 เส้นนี้ยังไม่มีรถไฟฟ้าในปัจจุบัน ถึงจะมีโครงการจะทำก็เถอะ แต่ก็อีก 8 ปีเป็นอย่างน้อย แล้วโครงการไหนจะติดสถานีก็ยังบอกไม่ได้
พอรถไฟฟ้ามา คอนโดนก็จะเกิดขึ้นมาใหม่อีกเพียบ ถ้าเราซื้อตอนนี้ ก็ไม่รู้ว่าถึงตอนนั้นจะเป็นยังไงอาจจะได้ราคา หรือติดมือก็ได้

ถ้าอยากลงทุนให้มองตามแนวรถไฟฟ้าอย่างเดียวเลยครับ

หรือหาให้ใกล้ที่ทำงานที่สุดครับ เพื่อลดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง

ส่วนจะมือ 2 หรือมือ 1 ก็ตามสะดวกครับ แต่ต้องอยู่แล้วสบายใจ ห้องดี ทำเลดี แต่อยู่แล้วไม่สบายใจ ก็ไม่มีความสุขครับ
ระบุชื่อหรือชี้เป้าโครงการได้ไหมครับ เผื่อจะได้เป็นข้อมูลเพิ่มเติม
ที่กำลังเปิดขายและผมดูอยู่ เป็นโครงการยูดีไลท์ แถวแยกกรุงเทพกรีฑา

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 08:35:04 »

ระบุชื่อหรือชี้เป้าโครงการได้ไหมครับ เผื่อจะได้เป็นข้อมูลเพิ่มเติม
ที่กำลังเปิดขายและผมดูอยู่ เป็นโครงการยูดีไลท์ แถวแยกกรุงเทพกรีฑา

ใช่ใกล้ๆเอแบคมั้ยครับ โครงการนี้ผมเพิ่งไปยกเลิกการจองกับเพื่อนมาเมื่อประมาณเดือนที่แล้วครับ(ห้องของเพื่อน ตั้งใจจะเอามาขายดาวน์หรือขายต่อเหมือนกัน) เพราะตอนนั้ันทำเรื่องประเมินสิ่งแวดล้อมไม่ผ่าน และบรรดาเพื่อนๆที่ไปด้วยกันลงความเห็นว่าปล่อยต่อยากเนื่องจากถนน 2 เลนส์หลังรามรถติดมาก ถ้าไม่มีรถส่วนตัวไปไหนมาไหนลำบาก ส่วนที่บอกว่าติดรถไฟฟ้ามันก็คือ airport link ซึ่งไม่ได้ใกล้อย่างที่คิดและคนทั่วไปก็ไม่ค่อย happy กับ Airportlink ซักเท่าไหร่ แต่ห้องตัวอย่างสวยจริงไรจริงครับ
ป.ล. ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของบรรดาเพื่อนๆที่ไปนั่งตัดสินใจด้วยกันในวันนั้ันนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 15:40:00 »

ใช่ใกล้ๆเอแบคมั้ยครับ โครงการนี้ผมเพิ่งไปยกเลิกการจองกับเพื่อนมาเมื่อประมาณเดือนที่แล้วครับ(ห้องของเพื่อน ตั้งใจจะเอามาขายดาวน์หรือขายต่อเหมือนกัน) เพราะตอนนั้ันทำเรื่องประเมินสิ่งแวดล้อมไม่ผ่าน และบรรดาเพื่อนๆที่ไปด้วยกันลงความเห็นว่าปล่อยต่อยากเนื่องจากถนน 2 เลนส์หลังรามรถติดมาก ถ้าไม่มีรถส่วนตัวไปไหนมาไหนลำบาก ส่วนที่บอกว่าติดรถไฟฟ้ามันก็คือ airport link ซึ่งไม่ได้ใกล้อย่างที่คิดและคนทั่วไปก็ไม่ค่อย happy กับ Airportlink ซักเท่าไหร่ แต่ห้องตัวอย่างสวยจริงไรจริงครับ
ป.ล. ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของบรรดาเพื่อนๆที่ไปนั่งตัดสินใจด้วยกันในวันนั้ันนะครับ

ที่ผมเล็งไว้ อยู่ติดถนนศรีนครินทร์ ครับ ใกล้กับ air port link และ max value ครับ EIA ผ่านแล้ว ขายหมดแล้วด้วย
อนาคต รถไฟฟ้าสายสีเหลืองผ่านหน้าโครงการเลย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 19:58:07 »

ใช่ครับ ที่เป็นตัวเลือกเพราะติดหลังที่ทำงานแฟนครับ  เทียบราคากับหลายๆ ที่ถือว่าถูกนะครับ สำหรับโครงการนี้

เวลาไปทำงานผมก็ใช้รถยนต์อะครับ แต่เบื่อรถติดมาก ช่วงย้ายมาแรกๆ ถึงกับเบื่อการขับรถไปเลยเครียดมากเสียเวลากับการเดินทางวันนึง 3-4 ชม.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 20:06:46 »

ที่ผมเล็งไว้ อยู่ติดถนนศรีนครินทร์ ครับ ใกล้กับ air port link และ max value ครับ EIA ผ่านแล้ว ขายหมดแล้วด้วย
อนาคต รถไฟฟ้าสายสีเหลืองผ่านหน้าโครงการเลย

ผมไม่ค่อยได้ข้าม(ถ.พระราม9) ไปฝั่งโน้นเท่าไหร่เลยไม่รู้ว่ามีโครงการเกิดขึ้น จริงๆไม่ไกลจากที่ทำงานแฟนเท่าไหรน่าสนใจทีเดียว

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 21:32:59 »
ผมเพิ่งซื้อคอนโดมือสองมาหมาดๆเองครับ

คำนวนหลายรอบแล้วได้ข้อสรุปว่า

...ถ้าซื้อเพื่ออยู่อาศัยชั่วคราว ดอกเบี้ยกินส่วนต่างราคากำไรต่อปีหมดครับ 

ซื้อได้เพื่อที่จะให้คิดว่า ได้กำไรจาก ค่าเช่าเดิมที่จ่ายเปล่าฟรีๆ มาเป็น เหมือนไม่ต้องจ่าย (แต่เอากำไรไปจ่ายดอกแทน)

ดูทำเล และยี่ห้อให้ดี คอนโดเน่าๆ ไปอยู่แล้วเหมือนตกนรกมีเยอะแยะ ราคาไม่ขึ้นนะครับคอนโดแบบนั้น

...แต่ปัญหาที่สำคัญที่สุด ..ก็คือตอนไฟแนนซ์จะผ่านหรือเปล่านี่แหละครับ  :P
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 10:38:38 »
ผมเพิ่งซื้อคอนโดมือสองมาหมาดๆเองครับ

...ถ้าซื้อเพื่ออยู่อาศัยชั่วคราว ดอกเบี้ยกินส่วนต่างราคากำไรต่อปีหมดครับ 

ซื้อได้เพื่อที่จะให้คิดว่า ได้กำไรจาก ค่าเช่าเดิมที่จ่ายเปล่าฟรีๆ มาเป็น เหมือนไม่ต้องจ่าย (แต่เอากำไรไปจ่ายดอกแทน)

ดูทำเล และยี่ห้อให้ดี คอนโดเน่าๆ ไปอยู่แล้วเหมือนตกนรกมีเยอะแยะ ราคาไม่ขึ้นนะครับคอนโดแบบนั้น

...แต่ปัญหาที่สำคัญที่สุด ..ก็คือตอนไฟแนนซ์จะผ่านหรือเปล่านี่แหละครับ  :P
ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 11:18:55 »

ใช่เลยครับ
การจะซื้อคอนโด ไม่ว่าจะเพื่ออยู่อาศัย หรือเพื่อการลงทุน ไม่ว่ามือหนึ่ง หรือมือสอง
สิ่งสำคัญคือ ทำเล รองลงมาคือยี่ห้อครับ เพราะมันจะพอทราบถึงคุณภาพการก่อสร้าง และการบริหารโครงการ (นิติฯ)
จากประสบการณ์ของผมเอง และจากการคุยกับ Agent หลายๆ เจ้า

ยี่ห้อดังๆ ที่ทำโครงการมาเยอะ มักจะได้เปรียบ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 22:52:25 »
ดีกว่ารถรถ จัดได้จัดเลยครับ
คอนโดที่จะราคาขึ้น กำไรเป็นกอบเป็นกำ ต้องใจกลางเมือง ติด BTS ครับ

ชานเมืองอย่าหวังมากไปกว่าสินทรัพย์ที่เราจะมีไว้ครับ

แนะนำกัดฟันไปซื้อกลางเมืองครับ ประหยัดค่ารถเอา ประหยัดเวลา เผลอๆ ยังไม่ทันได้อยู่ก็อาจจะขายเอากำไรซะก่อน

ปล แฟนผมผ่อนดาวมา 3 ปี กำลังโอน ลองประกาศขายดู เพิ่งขายไปวันนี้ กำไร ประมาณ 700,000 บาท  ;D