ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการเช็ดรถครับ  (อ่าน 2974 ครั้ง)

ออฟไลน์ rikimaru01

• Newbie
  • *
เกี่ยวกับการเช็ดรถครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 08:50:26 »
เพิ่งซื้อ civic สีดำมาครับ  วันก่อนเช็ดรถอยู่ มีรุ่นน้องมา่ทักว่ารถสีดำไม่ควรเช็ดบ่อย เพราะจะทำให้เป็นรอยขนแมว  พอเ่ช็ดเสดมาดูก็เห็นว่าแอบมีลายๆ จริง
ผมใช้ไม้ขนไก่ปัดฝุ่นออกไปส่วนหนึ่งก่อนครับแล้วค่อยเอาผ้าชุบน้ำเปล่าเช็ด
จริงหรือเปล่าครับ ที่ว่าเช็ดรถบ่อยรถจะลาย  แล้วควรทำอย่างไรคับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: เกี่ยวกับการเช็ดรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 09:32:45 »
รถสีดำ เอาให้ดี ต้องล้างอย่างเดียวครับ
ถ้าจะเช็ด ต้องแน่ใจว่าฝุ่นบางๆเท่านั้น

ถ้าติดนิสัยชอบเช็ดรถ
1. ผ้าไมโคร ต้องใหม่และสะอาดจริงๆ ถึงล้างสะอาดแล้วก็อย่าลืมสะบัดผ้าก่อนทุกครั้ง
2. อย่าเช็ดถ้าฝุ่นเยอะ ให้ล้างอย่างเดียว (ลองเป่าลมดูก่อน)
3. ไม้ขนไก่ หนีให้ห่างครับ

รถสีดำ อยากใหม่เสมอๆ อย่างน้อยๆทุกๆ 2 ปี ต้องขัดเต็มระบบซักทีครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 10:03:08 »
สีอะไรก็แล้วแต่ อย่าไปเช็ดเลยครับ ล้างทีเดียวจบกว่า

สีดำมันเห็นรอยง่ายกว่าสีอื่นชัดเจน นิดๆหน่อย ก็มองเห็นแล้วครับ

ถ้าชอบเช็ดจริง ซื้อปั๊มลมโลดครับ เป่าฝุ่นกระจุย ถ้ามีแล้วจะชอบเป่าบ่อยๆ ผมนี่เป่าทุกวัน  ;D

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 11:11:36 »
ของผมรถสีเข้มเหมือนกันครับ ที่จริงสีไหนก็เห็นรอยทั้งนั้นครับ เพียงแต่สีดำเห็นชัดสุด แนะนำล้างเองด้วยจะดีที่สุดครับ เพราะไปล้างที่ร้าน ผ้าที่เขาใช้ บางทีเก่าแล้ว เป็นรอยเยอะกว่าเดิมครับ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 12:56:28 »
สีอะไรก็แล้วแต่ อย่าไปเช็ดเลยครับ ล้างทีเดียวจบกว่า

สีดำมันเห็นรอยง่ายกว่าสีอื่นชัดเจน นิดๆหน่อย ก็มองเห็นแล้วครับ

ถ้าชอบเช็ดจริง ซื้อปั๊มลมโลดครับ เป่าฝุ่นกระจุย ถ้ามีแล้วจะชอบเป่าบ่อยๆ ผมนี่เป่าทุกวัน  ;D
ที่บ้านมีแต่ blowerไฟฟ้า เป่าไม่ออก เกรงใจข้างบ้านเสียงดังด้วย

ผมทนฝุ่นจับครับ ล้างอย่างเดียว ห้ามเช็ดแห้งเด็ดขาด ไม้ขนไก่นี่วายร้ายอันดับ1เลยครับ
ล้างไม่ดีก็เป็นรอยอีก ลองศึกษาดูครับ มีขั้นตอนอยู่ครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 13:01:55 »

ที่บ้านมีแต่ blowerไฟฟ้า เป่าไม่ออก เกรงใจข้างบ้านเสียงดังด้วย

ผมทนฝุ่นจับครับ ล้างอย่างเดียว ห้ามเช็ดแห้งเด็ดขาด ไม้ขนไก่นี่วายร้ายอันดับ1เลยครับ
ล้างไม่ดีก็เป็นรอยอีก ลองศึกษาดูครับ มีขั้นตอนอยู่ครับ

Blower เป่าไม่ออกหรอกครับ ลำพังเอามาเป่าไล่น้ำก็เหนื่อยแล้ว

ถ้าจะให้แนะนำปั๊มลมผมได้ของ Puma ถังขาวแบบที่ใช้ใน Lap ครับ เป็นแบบ Rotary ตอนมอเตอร์ติดไม่ดังครับ

แต่จะไปดังตอนเราเป่าแทน โดยเฉพาะ เป่าลมไล่น้ำที่รูล้อ จุดนี้จะดังเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 14:54:18 »
ล้างเถอะครับ สีดำล้างออกมาหล่อที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 17:43:07 »
ห้ามเช็ดแห้ง เช็ดหมาด เด็ดขาดครับ...

ไม้ปัดขนไก่ก็อย่าใช้ แมวถามหาแน่ๆ...

ล้างลงแว็กซ์บ่อยๆครับ ถ้าหากไม่ค่อยขยันก็เคลือบแก้วครับ...  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 19:35:56 »
ล้างครับ ถ้าคิดจะเช็ด ทดเวลาไปดีกว่า

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 19:40:28 »
ล้างชัวร์กว่าเยอะเลยครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ rikimaru01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 12:45:49 »

ที่เป่าลมนี่ ยี่ห้อไหนแนะนำมั๊ยคับ และหาซื้อได้ที่ไหน ราคาตกประมาณเท่าไหรคับ

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 13:18:55 »
รถสีเข้มนี่ล้างอย่างเดียวครับ  ตามสูตรผมนะ
1 ล้างฝุ่น น้ำเยอะๆด้วยอย่าไปกลัวเปลือง เอามือลูบไปเรื่อยๆ
2 ล้างคราบน้ำมัน (พวกน้ำยาล้างรถทั่วไป) ผ้าไมโคร
3 เช็ดแห้งผ้าไมโครอีกผืน
ปล รถ 2 ปีละคับ ปัจจุบันยังเงาขนแมวแทบไม่เห็น