ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ สภาพยางแบบนี้ ยังใช้ต่อได้อีกสักพักไหมครับ  (อ่าน 9746 ครั้ง)

ออฟไลน์ YiiPooN

• Newbie
  • *
สภาพตามรูปเลยครับ
เป็น Jazz GE ยาง Toyo DRB 185/55R16
ใช้มา 10เดือน ขับไป 35,000 โลครับ
ยังใช้ได้อยู่ไหมครับ
(รู้สึกมันสึกเร็วมาก ของเดิม bridgestone ใช้ได้ 6หมื่นโล กว่าจะเปลี่ยน)

อีกคำถามครับ ตัดสินใจไม่ถูก
เคยขับตกหลุม แม๊กดุ้งไป 2 ล้อ ขับแล้วสั่น
เลยเอาไปซ่อมแม๊กมา ขับได้ปกติ มีริ้วรอยเต็มล้อ
พอดีมีคนถอดแม๊กของ Jazz GK 15" ขายพร้อมยางติดรถ Goodyear GT3 175/65R15
ทั้ง 4 ล้อ วิ่งมาไม่เกิน 30km ราคาประมาณ 7,000บาท

ใช้แม๊กเดิม เปลี่ยนยางใหม่
หรือ
ซื้อแม๊ก Jazz GK (ลดขนาดลงจาก 16" เหลือ 15")
แต่กลัวยางติดตัวไม่ค่อยโอเค

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
สภาพดอกสภาพหน้ายางค่อนข้างที่จะเริ่มหมดอายุเปลี่ยนเถอะครับเพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
สภาพไม่น่าไว้ใจครับ

ออฟไลน์ Number_One

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนคับ เพื่อความปลอดภัยของชีวิตเรา

ออฟไลน์ Cheercheers

ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ เพราะจากรูปมีรอยแตกของยางด้วย

ถ้าจะเช็คเองลองดึงหนวดยางดูครับ(ติ่งที่ยื่นออกมาหลายๆจุด)

ถ้าดึงแล้วหลุดยางก็หมดสภาพแล้ว
Cheercheers

ออฟไลน์ Tomz

เปลี่ยนครับ เปลี่ยนไปใช้มิสลิน บริสโตนดีกว่านะ ถ้าจะลากใช้แบบยาวๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
กลัวจะลืมไปขับเร็วครับ
ถ้าได้จังหวะเหมาะๆเปลี่ยนได้เลยครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

หน้ายางแตกลายงา ขอบแก้มก็เริ่มเห็นได้ สภาพไม่ควรใช้แล้วครับ
แต่มันหมดสภาพไวไปนะจากภาพ 35,000 กม.

หน้าฝน อาจมีแฉลบ ปริ้นๆ จนรู้สึกได้
จะให้ดี เปลี่ยนก่อนความรู้สึกนั้นดีกว่าครับ !

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ก่อนหน้านี้ก็ใช้ Dunlop Sport จนสภาพเป็นอย่างในรูปล่ะ แตกเป็นบั้งๆกว่านี้อีก

ดูไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไรเลย ยิ่งถ้าเป็นคนขับรถเร็วแล้วด้วย

ปล.ผมจับเปลี่ยน Ecopia เรียบร้อยละ ลื่นปรื๊ด ลื่นปรี๊ด ลื่นนนว้ายยยยยยยย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ประสบการณ์ตรงส่วนตัวผม

ยางรถยนต์มีผลต่อชีวิตเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
เปลี่ยนเถอะครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ Volta

ยางติดรถป้ายแดงก็โอเคนะครับ ถูกดีด้วย แถมได้แม็กใหม่ 4 วงขับนิ่งๆเลย.

หรือไม่งั้นลองหาล้อป้ายแดงขอบ 16 ของ gk ดูครับ ราคาประมาณหมื่นนิดๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวเปลี่ยนเลยแหล่ะครับ เสียงเตือนมากันทุกคนเลย

ผมก็รู้สึกว่า ยางมันไปเร็วมาก
สงสัยเพราะชอบเติมลมยางแข็งรึป่าว
35-37 psi

ลังเลแม๊กเดิม 16" เปลี่ยนยาง

กับแม๊ก 15" ป้ายแดง พร้อมยาง
ราคาเป็นมิตรนี่แหล่ะครับ (6,500-7,000)

ออฟไลน์ nut25784

ระยะยาวเลือกแม็ก 15 เพราะยางดีๆถูกๆ มีให้เลือกมากมายหลายรุ่น

แต่ GT3 ที่ติดมา ขอผ่าน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สภาพแบบนี้อย่าเก็บไว้ถึงหน้าฝนนะครับ อย่างก ผมเคยคว่ำตอนหน้าฝนมาแล้วเพราะงกเปลี่ยนยาง

ออฟไลน์ archian

ไม่มีการใช้ไหนคุ้มกว่านี้อีกละ   ขะใจ๋ไปเปลี่ยนเต๊อะครับ

ออฟไลน์ Darkart

เปลี่ยนเถอะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ใช้มากี่กิโลแล้วครับเนี่ยดอกยางโล้นมากเลย ควรเปลี่ยนตั้งแต่ยังไม่มีแผลแล้วครับ ไม่งั้นเจอถนนลื่นๆไม่ปลอดภัยนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ PunTam

แนะนำให้เปลี่ยนครับ ถึงไม่มีรอยแตก แต่ดอกหมดสภาพแบบนี้ เหินน้ำแน่ๆครับ

ออฟไลน์ lacked

มีรอยฉีก ค่อนมาทางแก้มยางนิดๆ
ระวังจะกลายเป็น เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนครับ
แฟนมาอ่านปุ๊บ สั่งไปเปลี่ยนเลย(บอกเดี๋ยวออกให้  ;D)

ยางชุดนี้ผมใช้มา 10 เดือน 35,000 กิโลครับ
(ได้ยางต้นปี 14)

ลองดึงหนวดยางแล้วขาด ก็คงหมดสภาพตามที่ คุณCheercheers บอกจริงๆ

ตัวยางในรูปเดิมทีมันอยู่ล้อหลังซ้ายครับ ผมเพิ่งสลับมาใส่ล้อหน้าฝั่งคนขับได้ 2 อาทิตย์ แล้วเพิ่งมาเห็นครับ

จริงๆตอนแรกผมอยากได้ Bridgestone GR90/GR100
แต่ร้านเขาบอกแม็กเดิม 16" มันใส่ไม่ได้ (ไซส์ 16" หายางยากจริงๆ)
เขาเลยแนะนำตัวในรูปมาแทน บอกนุ่มเงียบเข้าโค้งดีเหมือนกัน แต่ไม่นึกว่าจะสึกเร็วขนาดนี้ - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 21:52:12 โดย YiiPooN »

แฟนมาอ่านปุ๊บ สั่งไปเปลี่ยนเลย(บอกเดี๋ยวออกให้  ;D)

ยางชุดนี้ผมใช้มา 10 เดือน 35,000 กิโลครับ

ตัวยางในรูปเดิมทีมันอยู่ล้อหลังซ้ายครับ ผมเพิ่งสลับมาใส่ล้อหน้าฝั่งคนขับได้ 2 อาทิตย์ แล้วเพิ่งมาเห็นครับ

จริงๆตอนแรกผมอยากได้ Bridgestone GR90/GR100
แต่ร้านเขาบอกแม็กเดิม 16" มันใส่ไม่ได้ (ไซส์ 16" หายางยากจริงๆ)
เขาเลยแนะนำตัวในรูปมาแทน บอกนุ่มเงียบเข้าโค้งดีเหมือนกัน แต่ไม่นึกว่าจะสึกเร็วขนาดนี้ - -"

ยางยี่ห้อไรครับ ศึกไวมาก แค่10เดือนเองนะ หรือว่าคุณเอาไปเบรินมา แล้ว4ล้อดอกยางหมดพร้อมกันป่าวครับ
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....

• Newbie
  • *

ยางยี่ห้อไรครับ ศึกไวมาก แค่10เดือนเองนะ หรือว่าคุณเอาไปเบรินมา แล้ว4ล้อดอกยางหมดพร้อมกันป่าวครับ

ป่าวครับ ผมขับปกตินี่แหล่ะครับ
มีขับเร็ว 140 แค่2ครั้ง ปกติขับไม่เกิน 120
ไปกลับบางนาชลบุรี

Toyo DRB ครับ

ตอนไปซ่อมแม็ก ช่างบอกมียางบวมไปเส้นนึง คงเป็นเพราะตกหลุม

ใจจริงผมอยากใช้ให้ได้ซัก 5หมื่นโลน่ะครับ เสียดายใช้มายังไม่ถึงปีเลย

แนบรูปยาง 3 เส้นที่เหลือนะครับ
ก็เริ่มมีรอยเนื้อยางแหว่งแล้ว

ออฟไลน์ SM.

เปลี่ยนได้  เปลี่ยนเถอะครับ

ยางเป็นสิ่งเดียวที่กันระหว่าง  รถ กับ  ถนน ผมว่าสำคัญมากๆเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
ยาง toyo รุ่นนี้อายุสั้นจัง

ป่าวครับ ผมขับปกตินี่แหล่ะครับ
มีขับเร็ว 140 แค่2ครั้ง ปกติขับไม่เกิน 120
ไปกลับบางนาชลบุรี

Toyo DRB ครับ

ตอนไปซ่อมแม็ก ช่างบอกมียางบวมไปเส้นนึง คงเป็นเพราะตกหลุม

ใจจริงผมอยากใช้ให้ได้ซัก 5หมื่นโลน่ะครับ เสียดายใช้มายังไม่ถึงปีเลย

แนบรูปยาง 3 เส้นที่เหลือนะครับ
ก็เริ่มมีรอยเนื้อยางแหว่งแล้ว

ดูจากลักษณะการขับก็ไม่น่าทำให้ยางศึกได้ขนาดนี้นะครับ ถ้าตอนได้ยางมาดูแล้วว่าไม่ใช่ยางค้างสต๊อกและมันบางขนาดนี้หน่ะ
ลองดูยี่ห้ออื่นดีกว่า  เซฟเงิน เซฟชีวิต

ออฟไลน์ Pegasus7700

จากประสบการณ์ เคยจำเป็นต้องหายาง Michelin มาทดแทนเส้นที่แด้มยางฉีกเพราะขอบถนนในความเร็ว

ด้วยความที่เหตเกิดที่ต่างจังหวัด หายาง18นิ้ว แทบไม่มี. เจอร้านที่ใกล้ที่สุด มีTOYO. เฮียบอกว่านี่คือเทียบเท่า Michelin sport 3 ด้วยความที่ไม่มีอะไรจะเสียมืดก้อมืด เลยตกลงเปลี่ยน (ล้ออะไหล่ เส้นเหมือนยางมอเตอไซด์ ลองขับแล้วขับไม่ลงจริงๆ)

ใช้มา6เดือน. ดอกยางหมดสภาพ ส่วนอีก3เส้นเดิม ยังปกติ

สรุป
   อย่านำtoyo. ไปเทียบกับ m , b
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ YAmodels

ทำไมสภาพมันไปเร็วจัง
ผมใช้drbอยู่เหมือนกัน ลงถนนเมื่อ ธค 57 จนถึงตอนนี้วิ่งมาสามหมื่นกว่าโล ยังสภาพดีอยู่แลย
ตามรูปนี่ผมนึกถึงยางที่ใช้งานมาซักสามสี่ปี วิ่งมาซักหกเจ็ดหมื่นโลแล้วนะเนี่ย

ออฟไลน์ ps000000

เอ่อม ยาง โตโย ผม จะท่องจำไว้ตลอดชีวิตเลยครับ ไปไวขนาดนี้ มีเพื่อนบอกเพื่อน มีญาติบอกญาติ

• Newbie
  • *
ผมก็แปลกใจครับ

เปลี่ยนยางวันที่ 2015.05.10 / 125,391 km
วันนี้ 2016.03.15 / 161,600 km

ตอนซื้อได้ยางผลิตปีเก่า 0714 (สัปดาห์ 7 ปี 14)
แต่ยังใหม่ๆ มีส่วนลดนิดหน่อย

ของคุณ Pegasus7700 เปลี่ยนเร็วกว่าผมอีก