ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เรื่องเครื่องเสียงเดิมที่มากับรถยนต์ตัวไหนที่เสียงดี  (อ่าน 5967 ครั้ง)

ออฟไลน์ offnemoo

• Newbie
  • *
สอบถามครับ เรื่องเครื่องเสียงเดิมที่มากับรถยนต์ตัวไหนที่เสียงดีกว่า Honda city 2008  ของพี่จิมพี่  ดูรีวิวในยูทูปแล้วหาไม่เจอครับ                                         

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
หากหูผม มาตรฐานไม่ด้อยไปกว่าคนส่วนใหญ่ เป็นเรื่องจริง

รถผมปัจจะบัน w212 , accord g8, ev3.2+, focus2.0

เครื่องเสียงเดิมๆดีกว่า Honda city คุณจิมมี่...

ออกตัวแรง....เรย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ offnemoo

• Newbie
  • *
เคยดูที่รีวิวแล้วจำไม่ได้อ่ะครับ  ที่พี่จิมมี่ว่าสามารถล้มแชมป์ อย่าง honda city 2008 ได้    หรือเพื่อนๆพี่ ๆ ว่า B-Segment หรือ Eco Car เครื่องเสียงเดิมที่มากับรถเสียงดีครับ   

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
Fiesta Ecoboost จากคลิป ประมาณนาทีที่ 6.30

แต่ใช้ Focus GDi 2.0 ติดรถมาก็เสียงดีครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ถ้ารถบ้านๆก้อ Ford Ecosport ซึ่งน่าจะเปนตัวเดวกะ Fiesta ด้วย

ละก้อ Bose system ใน Mazda, Nissan

ออฟไลน์ sirisak_ac118

Ecoboost 1.5 Turbo ในFocusใหม่ครับ เสียงทุ้มหล่อฟังแล้วลื่นหูมาก!!!!

ออฟไลน์ Arm

Sony - Focus mk3

Bose sound system - Mazda Nissan

Alpine DVA-9861E - Pajero sportตัวที่แล้ว

ฟร้อน Ecosport,Fiesta

ส่วน JBL ในโตก็หาเหรียญมาขูดตราออก ;D ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
อยากลอง

- Brumester ใน Porsche กับ Benz โดยเฉพาะชุดที่อยู่ S500 coupe AMG จำได้ว่าครบชุดที่สุดแล้ว
- Bang and Olufsen ใน Audi กับ BMW บางรุ่น
- Bowers and Wilkins ใน Volvo xc90 t8 ตัวท๊อป
- Mark Levinson ใน Lexus
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ golf8023

Boseใน Teana L33 ก็ดีนะครับ ผมว่าดีกว่าCityโฉมปี08
Cityปี08มันดีเฉพาะคนนั่งหน้าครับ มิติ เสียงร้อง ลอยออกมาหมด การแยกแยะชิ้นดนตรีดี และทุกย่านเสียงมันออกมาแบบพอดีๆ แต่นั่งหลังไม่ค่อยโอเคครับ เสียงจากคู่หน้ามาไม่ถึง ถึงจะมีลำโพงตรงประตูหลังก็เหมือนไม่มีครับ
อีกตัวที่ผมว่าเทียบได้คือ BT50-Pro มิติเสียงร้องอาจดีไม่เท่าCity แต่ย่านต่ำผมว่าดีกว่า กระหึ่มกว่า

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ผมใช้bt50pro อยู่ถ้าเทียบในกะบะด้วยกันแล้ว ผมว่าท๊อปๆเลยแหละ  แต่ซิตี้ยังไม่เคยได้ฟัง ไว้จะหาโอกาสเทียบหน่อย

ออฟไลน์ Dubee

เครื่องเสียง OEM ยี่ห้อ Panasonic กับลำโพงเดิม ในซูซูกิ สวิฟท์ ตัวอีโคคารื ปรับจูนดีๆ เลือกไฟล์เล่นแหล่มๆ เสียงไม่ขี้เหร่อะไรเลยนะครับ รถเพื่อนผมโมแค่เอาลำโพงเดิมไปพันคอยใหม่ และแดมป์ประตู เสียงงี้โคตรแจ่มครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
city, civic (FD) ใช้ดอกลำโพงกระดาษ ห่วยที่สุด

เปลี่ยนลำโพง ติดซับ ชีวิตเปลี่ยน ลงทุนงบน้อยๆ

นอกเรื่อง นะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

เรื่องการเชื่อมต่อและคุณภาพไฟล์ก็สำคัญนะครับ ผมพึ่งจัดชุด audioquest มาก็สามารถอัพเกรดเสียงได้ระดับนึงแล้ว การเบรินก็มีผล ผมไม่รู้ว่า jbl ในแคมรี่เสียงห่วยเพราะไม่ได้เบรินรึป่าว แล้วถ้าเทียบกับในพรีอุสเป็นยังไงบ้าง ไม่เคยลองฟังครับ

ถ้ารถที่เคยลองมา ตอนนี้ civic fc ตัว el ขึ้นไปเสียงดีกว่า city เจนที่แล้วที่เครื่องเสียงเทพ แต่ผมว่ามันก็อยู่ในระดับกลางๆไม่ได้ดีแต่ก็ไม่ได้แย่ ส่วน ford 1.0 ไม่เคยลองเครื่องเสียง แต่เดาว่าน่าจะพอๆกับซีวิค

วอลโว่ xc90 ตัวท็อป ผมลองในงานเปิดตัว แค่ลองเชื่อมต่อกับบลูทูธไอโฟน เสียงยังสุดยอดมาก ถ้าใช้กับสาย audioquest จะสุดยอดขนาดไหน ผมว่าทำเครื่องเสียงเอง งบ 1 แสน ยังไม่ได้ระดับนี้เลย อันนี้ขอขึ้นหิ้งไว้เลย

burmester ใน c350e amg ผมลองแล้ว บอกตรงๆผมเฉยๆ ไม่ได้รู้สึกว้าวอะไรเลย ใครเคยลองขอความคิดเห็นกัน แลกเปลี่ยนเห็นต่างกันได้ไม่ว่ากัน

วอลโว่ v40 เครื่องเสียงดีมาก ในราคาต่ำกว่า 2 ล้านผมว่ามีแค่ boseในเทียน่า เท่านั้นที่ดีกว่า แต่ตอนนี้...

ford focus 1.5 sony หลังจากได้ลอง แล้ว ผมว่าดีกว่า v40 แต่ยังน้อยกว่าเทียน่า แต่... ในแนวฟังเบสหนักๆ v40 ยังทำได้ดีกว่า แต่ถ้าเสียงใสทำได้ดีมาก

cx5 ผมลองในรถ 2.5 เบนซินตัวก่อน mc คิดว่ายังเป็น bose ถ้าไม่ใช่แก้ผมด้วย เสียงดีใช้ได้ ดีกว่า civic fc แน่ๆ แต่ยังสู้ v40 ไม่ได้

เทียน่า bose ผมให้เป็นรถที่เครื่องเสียงดีที่สุดในราคาที่จับต้องได้ ฟังแนวไหนมาได้หมด เสียงใส เบสแน่น ชอบไม่ชอบตรงไหนปรับลดเองได้

แถม e coupe ตัว harman ให้คะแนนเท่า ford แต่เบสและมิติเสียงทำได้ดีกว่า แต่ยังสู้เทียน่าไม่ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

เพิ่ม Everest ตัวท็อปไปด้วยครับ 9 ตัว + 1 ซับ

นอกนั้นก็ตามข้างบน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Newhang

เท่าที่เคยฟัง mark levilson ใน ls250 lexus คือไม่เคยฟังในlexusคันอื่น แต่ในคันนี้ผมประทับใจมากๆแล้ว ดีที่สุดเท่าที่เคยฟัง

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าเอาเดิมๆในตลาดทั่วๆไปเลยนี่ผมชอบของเจ้า bt50pro น่ะ เสียงดีมากจริงๆ เบสลงได้ลึก แหลมไม่บาดหู เสียงกลางแหบแห้งไปนิดแต่ถือว่าดีอยู่

ยกให้ว่าเป็นเครื่องเสียงเดิมๆในปิคอัพตลาดบ้านเราที่เสียงดีสุดครับ ไม่ต้องทำไรเพิ่มเลย

ส่วน np300 ที่ใช้อยู่นี่อยากจะติจริงๆ คือให้ฟร้อนท์เคนวูดตัวท๊อปมาอย่างดี แต่ลำโพงนี่เข้าขั้นห่วยบรมไม่ได้เข้ากับฟร้อนท์เลยแม้แต่น้อย เสียงเข้าขั้นห่วย

สุดท้ายต้องควักตังเปลี่ยนลำโพงพร้อมสายลำโพงใหม่ทั้งคัน เพราะเสียดายคุณงามความดีของตัวฟร้อนท์แท้ๆ คราวนี้ค่อยเสนาะโสตอย่างที่มันควรจะเป็นหน่อย

ออฟไลน์ rut191

Alpine ในtriton ตัวที่แล้วก็ดีนะครับแต่ใช้ยากไปนิดฃช

ออฟไลน์ flybigbear

ตอบยากเลยแฮะ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
เคยฟัง burmaster พบว่าเวลานั่งฟังที่เบาะหน้ากับเบาะหลังเสียงไม่ต่างกันมาก และเพราะเหมือนกัน
แต่พอฟังรถคันอื่นเช่นhonda volvo เสียงเบาะหน้ากับเบาะหลังต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ O_o"

ก็ตามราคารถนะครับ เครื่องเสียงเดิมๆที่ติดตั้งมาให้หรือออฟชั่นเสริม

ถ้าบอกว่ารถราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท ตัวไหนพอใช้ได้หรือดีสุด คงตอบยากละครับ ไม่ถึงกับดีมาก แค่พอฟังได้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ neung23

Bowers & Wilkins ใน Series 7 ตัวล่าสุด ฟินมากกกกก

Mark Levinson GS กับ IS ชอบใน IS250 มากกว่า เป็นกลางฟังสบายมากๆ

BMW Logic7 Harman Kardon E60 ชอบเสียงเบสมากๆ ลงลึก เนียน ไม่ปวดหู แต่ใส กลาง ยังไม่ดีเท่าไหร่ แต่เพลงวัยรุ่นทั้งหลายจะมันสส์มาก

Burmester C Class W205 ใสพอได้ กลางหายไปนิดนึง เบส ยังสู้ข้างบนไม่ได้ บวกกับเสียงประตูดัง = หมดอารมณ์  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ mothsan

ผมจำไม่ได้  ว่ายี่ห้ออะไร แต่ใน Subaru Legacy แวน คันที่สวยๆ เมื่อนานมาแล้ว

ออฟไลน์ Mike

หากหูผม มาตรฐานไม่ด้อยไปกว่าคนส่วนใหญ่ เป็นเรื่องจริง

รถผมปัจจะบัน w212 , accord g8, ev3.2+, focus2.0

เครื่องเสียงเดิมๆดีกว่า Honda city คุณจิมมี่...

ออกตัวแรง....เรย

ไม่แรงหรอกครับ มันคือเรื่องจริง Ford ที่ใช้ 3 คัน และ City  จิมมี่ 1 คัน ไม่ทำให้ผิดหวัง
Ranger 2008, 2012 XLT, Fiesta 1.6 2011 ก็เสียงดีระดับหัวแถว ดังนั้น EV 3.2+ คงเหนือกว่าแน่ๆ
City SV MC 2012 ก็ดี แต่ T6 ดีกว่า

ส่วนผิดหวังสุดๆคือ XV MC ลำโพงพรีเมี่ยม 6 ตำแหน่ง
ส่วน BT50-Pro ก็คงเยี่ยม เพราะคงเป็น OEM เดียวกันกับ Ranger T6

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88