ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการกินน้ำมันของ Accord G8 2.0E กับ CRV 2.0 ขับสี่ ต่างกันมากไหม๊ครับ  (อ่าน 11691 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sorn

• Newbie
  • *
อย่างทราบว่าอัตราการบริโภคน้ำมันของ accord 2.0E โฉมปัจจุบัน แตกต่างกับ CRV 2.0E ขับสี่ มากไหม๊ครับ เข้าใจว่ารถ CRV ต้องกินเยอะกว่าอยู่แล้ว จากระบบขับสี่ และรถสูงต้านลมกว่า แต่มันต่างกันมากแ+ค่ไหน เช่น CRV 8-9 โล/ลิตร ผมคำนวณกิโลที่ใช้ต่อเดือน 2,000 ก.ม. ตก 250 ลิตร/เดือน คูณค่าน้ำมันต่อลิตร (โซฮอล์ 91 30 บาท) = 7,500 บาท/เดือน ถ้าเป็น Accord จะประหยัดน้ำมันกว่าเท่าไหร่ครับ ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆ ด้วยครับ

เพิ่มเติม ลักษณะการขับขี่ปกติ วันจันทร์ - ศุกร์ ไม่มีรถติดครับ ออก ตจว 2 วันต่อครั้ง ใช้เส้นทางบูรพาวิถี กับ Motor way เป็นหลัก แบบนี้คอัตราบริโภคน้ำมันจะแตกต่างกันมากไหม๊

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่มีรถติด แอคคอร์ดก็ยังจะประหยัดกว่านิดหน่อยอยู่ดีครับ แต่ถ้ารถติดก็คงพอๆกัน(ถ้าไม่แข่งกันเค้นกำลังเครื่องลากตัวรถ) ดูความต้องการในการใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
CR-V ไม่ได้ขับสี่ตลอดนะครับ ยืนพื้นขับสองหน้าเป็นหลัก

แต่ยังงัยก็กินมากกว่า Acc อยู่ดี เพราะรถสูงต้านลมกว่า

อัตราน้ำมันที่ จขกท คำนวณมา คงมีขึ้นลงอีก ตามเส้นทาง

และผู้ขับขี่

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
ถ้าจำไม่ผิด พี่จิมมี่เคยทำรีวิวตัวนี้เอาไว้แล้วนะครับ
ยังไงลอง search ผ่านทาง google ดูนะครับ ^^

ผมใช้คำว่า "รีวิวCRV จิมมี่" ก็หาเจอนะครับ

ยังไงลองดูแล้วกันครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Sorn

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวจะลองไป search หาดูครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
รู้แต่ว่าแอคคอร์ดเครื่องยนต์2.0 เนี่ย ประมาณ 15กิโลเมตรต่อลิตรนะครับที่รู้เพราะว่าพี่ชายคนโตใช้อยู่ครับ ส่วนcr-vนี่ผมคิดว่าน่าจะอยู่ที่12.5-13.8กิโลเมตรต่อลิตรนะครับ เวิร์คทูเดาครับ 555