ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถ Honda ใน UK ทำไมถึงแพงใกล้เคียงรถยุโรปครับ  (อ่าน 6192 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf888

• Newbie
  • *
พอดีผมลองเปิดดูราคา CRV ที่ UK ราคาอยู่แถวๆ 23,000 ปอนด์    ลองดูพวก series 3 หรือ c class ราคาเริ่มต้นก็ใกล้เคียงกันเลย  ยังงี้พวก honda จะขายสู้รถยุโรปได้หรอครับ  :)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ราคารถ Honda ใน UK ทำไมถึงแพงใกล้เคียงรถยุโรปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 22:29:20 »
ไม่ได้ ;D

เหมือนจะเคยเห็นในเวปนี้แหละ ยอดขายที่หนึ่งน่าจะเป้นพวก VW , Ford มั้งครับ

ออฟไลน์ joufo

Re: ราคารถ Honda ใน UK ทำไมถึงแพงใกล้เคียงรถยุโรปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 22:36:42 »
ผมว่าใครขับรถญี่ปุ่นในยุโรปนี่ ถือว่าโดนเด่นมากครับ
(เหมือนในบ้านเรา ใครขับรถยุโรปก็จะโดดเด่น)

เพราะในยุโรป (ตะวันตก) ผมเจอแต่ เบนซ์ บีเอ็มฯ ออดี้ โฟล์ค สโกด้า เต็มถนนไปหมด
โดยเฉพาะ เบนซ์ ซีคลาส เอสเตด นี่ เต็มเมือง

เห็นรถญี่ปุ่นที เหลียวหลังคอแทบหัก  :D :D
แต่ในบรรดารถญี่ปุ่น ผมเห็น โตโยต้าเยอะสุด และรองลงมาคือมาสด้าครับ ทั้ง 2 3 และ 6 หาได้ไม่ยาก
ส่วนโตโยต้า เจอแต่ Aygo กับ ยาริส

ส่วนเกาะอังกฤษนั้น ฟอร์ด เต็มบ้านเต็มเมืองครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 22:43:11 »
แต่ว่ารถยุโรปที่นั่น optionเริ่มต้น น้อยมากนะ พอใส่เต็มๆ ก็แพงขึ้นเยอะมากเหมือนกัน

ในขณะที่รถ honda หรืออื่นๆ มักจะได้ full option แล้ว

แต่ก็น่าอิจฉาอยู่ดี หุๆ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 23:06:46 »
จริงครับ
ผมเห็น BMW ซีรีย์ 1 เกียร์ธรรมดา ล้อกะทะ

เห็นแล้ว ว๊าววว น่าจะมีออพชั่นแบบนี้ในบ้านเรามั่ง แล้วขายไม่เกินล้านนะ
วิ่งกันเกลื่อนเมืองแน่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 23:52:15 »
แล้วถ้าเป็นรถกระบะที่หน้าตาแบบบ้านเรา(Isuzu,Nissan,Mitsubishi)
ที่อังกฤษราคาแพงกว่า 3Series อีกครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 01:24:20 »
ยุโรปมีอุตสาหกรรมรถของเค้า จับมือกันแข็งแกร่ง คงไม่ปล่อยให้ภูมิภาคอื่นเข้ามามีส่วนแบ่งมากเกินไปอย่างง่ายๆแน่ๆ

ที่ขับกันเกลื่อนเกาะไม่น้อยหน้าฟอร์ด เห็นจะเป็น vauxhall ครับ
เยอะจริงๆ พับผ่าสิ!!
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:32:58 »
ยุโรปเหย้า ญี่ปุ่นเยือน ไปไกลก็แพงกว่าสิครับ

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:49:54 »
ตลาดยุโรป  กลายเป็นตลาดเดียว ไม่มีกำแพงภาษีระหว่างประเทศ   ซึ่งในอนาคตเราก็คงเป็นตลาดอาเซียน  เหมือนๆเขา  แต่ภาษีของแต่ละประเทศ ก็คงต้องมาคุยกันอีกที  เพราะรายได้ต่อคนที่แตกต่างกันของแต่ละประเทศอีก  ที่จะเป็นตัวแบ่ง  หรือกีดกัน ราคาที่จะมาขายรถยนต์กัน ของแต่ละประเทศ (อาเซียนนะคับ)      ทางญี่ปุ่น และอเมริกาเอง   ก็มาเปิดโรงงานที่นี้   ในหลายๆประเทศ ทางยุโรป  เพื่อลดภาษีนำเข้า  และสามารถ แข่งขันกับรถยนต์แบนด์จาก  ยุโรปได้  ราคาคงไม่หนีกันเท่าไหร่คับ  เพราะจริงๆ มีแต่ทาง  เอเชีย เท่านั้น  ที่รถยนต์จากยุโรปแพง  เพราะไม่มีโรงงานผลิตในบ้านเรา ดูอย่างฟอร์ด ที่มาผลิตในบ้านเรา  ราคาก็แข่งขันกับรถยนต์ญี่ปุ่นได้
 ส่วนทางจีน  ราคาก็พอๆกันกับยุโรปคับ  เพราะ บริษัทรถจากยุโรปมาเปิดโรงงานที่จีนเยอะมาก  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น   รถยุโรป  ถ้าเพิ่มออปชั้น  ราคาก็พุ่งขึ้นไปอีกเหมือกัน  ราคารถที่นี้ อาจจะไม่แพงเหมือนที่คิด   แต่ที่แพงคือค่าประกัน ค่าจอดรถ ค่าบำรุงรักษา   เคยมีรถ bmw 318i รุ่นเก่า หลายปีแล้วคับ  นำไปซ่อม  ค่าอะไหล่ไม่เท่าไหร่   แต่ค่าแรง  เมื่อก่อน ชั่วโมงละ 99 + vat 17% ที่อังกฤษนะคับ  ขายไปแล้ว  ได้ยินมาว่าตอนนี้ ชั่วโมงละ 200 คูณ 50 เอาแล้วกัน บวกภาษีอีก  
ส่วนรถญี่ปั้น ทางยุโรป  หลายคนที่ใช้ บอกว่าทนและไม่จุกจิกคับ  ค่าบำรุงก็รับได้ สมเหตุผลคับ  
ลอนดอน

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:56:59 »
ยอดขายสู้ไม่ได้ครับ

จริงครับที่ว่า ใครขับรถยุ่นใน UK แล้วจะดูสะดุดตา,,, เคยเห็น CRV ขับผ่าน ทรงเหลี่ยมรุ่นเก่ามากครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆว่าทำไมถึงซื้อ ทั้งๆที่มีทั้ง Vauxhall หรือ Renault และอีกมากมายที่สวยงาม แต่ก็แล้วแต่ความชอบของคนแหละครับ

รถยุ่นในยุโรป แข็งแรงนะครับ ข้างในของบางรุ่น บางยี่ห้อ ดูห่ะรู ห่ะรา เท่าๆ หรือนำรถหรูๆเลยด้วยซ้ำ ไม่เชื่อไปลองส่องได้เลยครับ รถที่โน่นเขาไม่มีฟิล์มติด หรือไม่นิยมติดฟิล์มกันก็ไม่รู้ มองเห็นทุกอย่างเลยครับ

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 14:38:26 »
ผมได้มีโอกาสไปเที่ยว อังกฤษ สก็อต อิตาลี พอสมควร
ก็เห็นอย่างท่านว่าคือราคารถที่โน่น ญี่ปุ่น-กับยุโรปมันพอๆกัน
ก็เลยเห็นแต่ Fiat Mini Peugeot BMW Mercedes
นานๆจะเห็น Swift Mazda2 ซึ่งก็ส่วนใหญ่เห็นแต่รถเล็กๆ
เลยไม่รู้ว่าแท้จริงแล้ว ฝั่งไหนกันแน่ที่ตั้งราคาสูงเกินจริง