ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเพื่อนๆ ช่วยผมเลือก eco car เกียร์ธรรมดาด้วยครับ  (อ่าน 8120 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
สวัสดีครับ ผมพึ่งสมัครสมาชิกใหม่ แต่ที่จริงก็ติดตาม Headlight max มานานแล้วครับ ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ
เรื่องก็มีอยู่ว่า แม่ของแฟนผมอยากจะซื้อรถ eco car เกียร์ธรรมดาครับและจะใช้สิทธิ์โครงการรถคันแรกเป็นชื่อแฟนผม แกไม่เอาเกียร์ auto เพราะแกใช้รถเกียร์ธรรมดามาตลอด
ตั้งแต่แกยังสาว(ตอนนี้จะ50แล้วครับ)โดยตอนนี้มีเงินสดอยู่ สี่แสนบาทถ้วน ผมอยากให้แกดาวน์ซักสามแสน แล้วผ่อนอีกซักหน่อยรอได้ภาษีคืนก็จะนำเงินไปปิดไฟแนนซ์
หรือไม่ก็จะซื้อรุ่นที่ราคาไม่ถึงสี่แสน แต่ผมดูแล้วว่า eco car ส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดที่เป็นตัวเริ่มต้นที่ไม่ถึงสี่แสน จะไม่มีABSมาให้เลย เป็นห่วงความปลอดภัยครับ
เลยอยากขอความเห็นเพื่อนๆช่วยเลือก ตัวเลือกหนึ่งในสี่ตัวดังต่อไปนี้ด้วยครับ พร้อมเหตุผล?
1.mirage
2.swift
3.almera
4.brio amaze
สามข้อแรกทดลองผมขับมาหมดแล้วก็ให้คะแนนบวกลบใก้เคียงกันครับ ส่วนข้อสี่ยังไม่ได้ลองครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Godzilla2005

ผมเลือก

4.brio amaze

แต่ถ้าให้คนอายุ 50  3.almera

1 2 4  ดูเป็นรถวัยรุ่น

3     ดูเป็นรถผู้ใหญ่

คคห ส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ BadBoy

• Newbie
  • *
ถ้าดูจากอายุของผู้ใช้งานแล้ว ผมแนะนำ almera หรือ brio amaze นะครับผม แต่ถ้าไม่อยากได้รถยาวๆ และเน้นขับในเมืองก็แนะนำ mirage นะครับผม แต่ถ้าอยากกระชากวัยจัด swift เลยครับผม

ถ้าห่วงเรื่องความปลอดภัย คงต้องมองที่mirageและbrio amazeครับ
เพราะอีก2คันเกียร์ธรรมดาไม่มีabs ส่วนตัวผมเชียร์brio amazeครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
มิราจ GLX ครับ มี ABS คุ้มสุด ราคา 426,000 บาท ซื้อสดไปเลย ไม่ต้องเป็นหนี้

ออฟไลน์ bobsan

เอามิหลาบเกียร์ธรรมดาไปแต่ง evo ครับ

ออฟไลน์ thomes

• Newbie
  • *
ผมแน่ะนำ Brio Amze อีกเสียงครับ  ;D

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ถ้าท่านชอบ๕ประตูเลือกมิราจ เครื่องสามสูบ เหมาะสำหรับในเมืองประหยัดน้ำมันสุดๆ
ถ้าชอบ๔ประตูเอาอแมซ เครื่องสี่สูบ เหมาะทางไกลกินน้ำมันกว่ามิราจ

ปล.ตามเงื่อนไขของท่านที่อยากได้เอ บี เอส ราคาไม่สูงมาก ก็จะเหลือตัวเลือกข้างต้นครับ ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มิราจ ดูคุ้มราคาสุดครับและ

GLX MT

สวิปตัดไปได้เลย ไม่ทันภาษี

อแมซไม่รู้ว่ารุ่น MT มึรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 00:45:53 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
รถเพื่อนในภูเก็ต  พี่แกชอบ เกียร์ กำกะมือ 

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ 6162002

มิราจ ดูคุ้มราคาสุดครับและ

GLX MT

สวิปตัดไปได้เลย ไม่ทันภาษี

อแมซไม่รู้ว่ารุ่น MT มึรึเปล่า
สวิฟก็ทันภาษีนะครับ ส่วน อเมซ มี MT ครับ จากกระทู้ล่าง ^^"

ออฟไลน์ mewzabahl

อายุเยอะแล้ว ผมว่า almera ดูดีสุดครับ คันอื่นเอาใจวัยสะรุ่นทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ YenChar

แนะนำ Amaza ครับ
เหตุผล เพราะ มี ABS + Airbags ทุกรุ่น โดยเฉพาะรุ่นเกียร์ธรรมดา

ขอแนะนำเพิ่มเพิ่มคือ City และ Mazda2 เกียร์ธรรมดา
เพราะเหตุผลเดิม รุ่นล่างสุดเกียรธรรมดา มีระบบความปลอดภัยครบ

จริงๆชอบอัลเมร่า แต่เหมือนนิสสันไม่ตั้งใจขายรุ่นเกียร์ธรรมดายังไงไม่รู้
ขอให้มองเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ
ดังนั้น Amaze และรถ 1.5 ที่ผมพูดถึง มีให้ครบ

ออฟไลน์ myalexxp

เป็นผมจัด CITY/วีออส ครับ

อีโค ผมมองยังไงก็ไม่คุ้ม

ความคิดผมนะ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเป็นผมๆจะให้ความสำคัญกับคันที่มีระบบความปลอดภัย ให้มามากที่สุด ในงบที่ตั้งไว้ครับ

ว่าแต่ Swift ดูจะบึกบึนสุดนะ ในแง่ของตัวถัง

ออฟไลน์ Action

มิหราบครับ เอาเครื่องไปต่อยอด แรง!!!
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Thor.1

มาแหวกแนวนิดนึงเป็นทางเลือกครับ
 ลองให้แม่แฟนคุณลองขับเกียร์ออโต้ยุคใหม่นี้จริงๆจังๆดูครับ อาจเปลี่ยนใจ

สำหรับผมแล้วชี้ไปที่ 5ประตูสวิฟท์ ถ้า4ประตูก็อัลเมร่าครับ.....

ออฟไลน์ KIM NNC

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
รู้สึกว่าส่วนใหญ่จะเชียร์ amaze นะครับ ต้องไปลองซักหน่อยแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้สรุปนะครับว่าจะต้องเป็นรุ่นนี้ ต้องพาแม่แฟนไปดูด้วย แกก็ไม่ได้ชอบรุ่นไหนมากกว่ากันครับ
เพราะแกก็แค่ขับไปจ่ายตลาดกับออกกำลังกายที่โรงยิม วันนึงขับไม่น่าเกินสามสิบกิโลเมตรครับ ส่วนเดินทางไกลคงจะเดือนละครั้งครับ ขับจากระยองไปราชบุรี ไปทุกเดือนครับ
ยังไงก็ยังรอความเห็นของทุกคนช่วยตัดสินใจนะครับ

ออฟไลน์ kimjung

ฉลามน้อยอีกเสียง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมมากด Like แม่เจ้าของกระทู้ครับ 5555+ รสนิยมเดียวกัน  ;D

ตอนนี้ถ้าเน้นได้ไว มีรถพร้อมออก คงไม่พ้นบริโอ้ อเมซ MT

ออฟไลน์ Ruksadindan

มิราจ ไม่ก็อเมซิ่ง สไปเดอร์แมนครับ

ออฟไลน์ superden

มิราจ ครับ ไปโรงยิมต้องแนวสปอร์ตนิดๆ แต่งหน้าอีโวไปเลย คุณแม่แฟนคุณจะสาวขึ้นอีก20ปีครับ ราคาก็ไม่แพง 426000  ออฟชั่นครบ

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่ Amaze ก็ swift ครับ มีดีต่างกันไป

Brio Amaze มีดีที่เป็นซีดานสุดจี๊ด แถมรุ่นท็อปมี MT ด้วย(รถในฝันเลยนะคันนี้ อยากได้รุ่น V MT มากครับ)
Almera ก็ดีครับ แต่ลุคมันไปเรียบร้อย

Swift สุดซ่า รถดีมากๆ สวยสุดด้วย(ในสายตาผมนะ)
Mirage ก็ดีเหมือนกัน แต่ควรแต่งด้วยก็ดีครับ (แต่งแล้วงามหลายคันแล้วครับ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ nekoyaki

ผมว่าต้องให้แม่แฟนไปลองขับครับ คันไหนคันนั้น และผมว่า abs ก็ไม่สำคัญเท่าไร โดยเฉพาะกับคนที่ขับรถเป็นมาตั้งแต่สาวมากจนสาวน้อยครับ

ออฟไลน์ adis

amaze น่าจะดีนะครับ