ผู้เขียน หัวข้อ: หักรายจ่ายทุกอย่างแล้วเหลือประมาณ 1 หมื่น คิดว่าควรผ่อนรถ เดือนละเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 7753 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
หักค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้ว ทั้งค่ากิน ค่าที่พัก ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่ต้องจ่ายไปแน่นอนทุกเดือน
เหลือเงินประมาณ 1 หมื่นบาทต่อเดือน ท่านคิดควรว่าผ่อนรถเดือนละเท่าไหร่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 21:05:02 โดย sengausa »

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ไม่ควรเกิน ห้าพัน เผื่อไว้เติมน้ำมันกับเก็บไว้บำรุงรักษา ประกันภัย ต่อทะเบียน

ออฟไลน์ golf8023

ก็ไม่ควรเกิน5พันอย่างความเห็นบน

แต่ถ้าเป็นชีวิตผม เหลือเงินหมื่นนึงต่อเดือน ผมคงไม่ซื้อรถ (ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ)
เพราะมันไม่ใช่ค่าส่งต่อเดือนอย่างเดียว ค่าประกัน ค่าพรบ. ค่าน้ำมันต่อเดือน ค่าบำรุงรักษาตามระยะ
หมื่นนึงกับค่าใช้จ่ายของรถต่อเดือนรวมผ่อนด้วย มันฟิตมากเลยครับ

ไม่ควรเกิน ห้าพัน เผื่อไว้เติมน้ำมันกับเก็บไว้บำรุงรักษา ประกันภัย ต่อทะเบียน

ไม่ควรเกิน 5,000 บาท เหรอครับ ต้องดาวว์มากกว่า 60 % เลย ราคารถเกือบ 9 แสน
สงสัยคงต้องพับโครงการออกรถไว้ก่อนแล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ palma

ขออนุญาต ครับ ถ้าคำตอบไม่ถูกใจ ก็ขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ นะครับ

นอกจากหักค่าใช้จ่ายแล้ว ลองพิจารณาให้มีส่วนหนึ่งออมไว้ก็ดีนะครับ เผื่อว่ามีเหตุเจ็บป่วย ทำงานไม่ได้ สมัยนี้มีโรคแปลกๆ เหตุการณ์ต่างๆอะไรก็เกิดขึ้นได้  ออมไว้ยามฉุกเฉินใช้จ่ายได้สัก 6 - 12 เดือน น่าจะปลอดภัย

ส่วนรถถ้ามีแล้วต่อยอดหาเงินได้ เช่น ไว้ประกอบอาชีพทำเงิน ก็น่าลงทุนครับ   ถ้าไม่ใช่แบบที่กล่าวถึง  รถ = ลด ครับ

ถ้าต้องซื้อและผ่อนจริงๆ ก็ต้องคำนวนค่าใช้จ่ายที่เกิดจากรถ ที่เกิดขึ้นประจำ หักออกไปด้วยล่ะครับ เช่น ภาษีประจำปี ค่าประกันภัย ค่า พรบ. ค่าเช็คระยะ ค่าน้ำมัน ค่าล้างรถ(ถ้าไม่ล้างเอง)
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ bubball

สำหรับผมนะ ถ้า 1 หมื่นบาทที่ว่า คือหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างและต้องรวมถึงค่ากินเที่ยวกับค่าเก็บออมแล้วด้วยนะ
คือถ้า 1 หมื่นบาทที่ว่ามันคือเงินที่เหลือแบบ เหลือๆจริงๆ ก็ 8,000 บาทครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ให้อีกมุมมองนะครับ

ตอนจบใหม่ๆเงินเดือน 20K เพื่อผมเลือกที่จะซื้อรถ B-sec แต่ผมเลือกที่จะไม่ซื้อ

วันเวลาผ่านไป ผมใช้เงินเรื่อยๆสบายๆในขณะที่เพื่อนผ่อนรถใกล้หมด

ผ่านมา 7 ปีจากวันนั้น เพื่อนมีรถ ไม่ต้องผ่อน มีทรัพย์สิน ไปไหนสะดวกสบายมา 7 ปี ในขณะที่ผมเพิ่งเริ่มผ่อนรถ เงินที่มีก็ใช้สบายๆเงินก้อนก็ไม่มี

ย้อนเวลากลับไป ผมจะฮึดผ่อนรถครับ ถือเป็นการออมอย่างนึง

ออฟไลน์ DriveOnly

ไม่ควรผ่อนเลยครับ เก็บเงินไว้ดาวเยอะๆ

แต่ถ้าบริษัทมั่นคง การันตีเงินเดือนขึ้นขั้นต่ำ 10% ทุกปี มีโบนัสบ้าง
ก็ผ่อนสัก 5 พัน เพื่อค่าน้ำมัน ค่าประกันภัย ค่าเช็คระยะ ค่ายาง ค่าแบต ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

รายจ่ายทุกอย่างแล้วเหลือประมาณ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 22:11:37 »
ถ้ารถที่เล็งไว้ราคาแพงกว่าsuzuki celerio อย่าเพิ่งซื้อครับ
เพราะรวมค่าผ่อน ค่าน้ำมัน ประกัน ถ่ายนมค. ภาษีประจำปี ค่าทางด่วน ค่าล้างรถ ตำรวจไถ  10,000ไม่พอแน่ๆ

ไหนจะค่า ยาง ค่าแบตเตอรี่ อะหลั่ยที่ไม่รวมในประกันตัวรถเช่นโช๊ค สายพาน น้ำมันเกียร์ ถ้าพักหอย่านกลางเมืองเจอค่าที่จอดรถอีก

ถ้าฝืนซื้อตอนนี้มีโอกาศต้องเสียใจสูงมาก

เว้นแต่ว่าจำเป็นต้องใช้สุดๆจริงๆ หรือ รถมีผลให้หาเงินได้ทางตรงหรือทางอ้อม ก็ต้องเสี่ยงดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 22:17:39 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ bobsan

เหลือ 10,000 บาท รถจักรยานยนต์น่าจะตอบโจทย์มากกว่าครับ ไม่ก็ไปทางรถมือสองอย่างวีออสโฉมแรก

ผมว่ารอไว้เงินเดือนขึ้นค่อยว่ากันครับ ตอนนี้เก็บเงินดาวน์ไปพลางๆก่อน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
หลังจากค่าผ่อนรถแล้วควรเหลืออย่างน้อยเดือนละหมื่นนึงนะครับ ชีวิตถึงจะมีความสุข นอกจากค่าใช้จ่ายอื่นๆเกี่ยวกับรถแล้ว ค่า entertain ตามงานอื่นๆจะเพิ่มมาด้วย นั่งรถเมล์แล้วกินอาหารอร่อยๆมีความสุขกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ขอบคุณอย่างสูงสำหรับคำแนะนำดีๆ ดีครับ
ตอนนี้เหมือนความยากมีรถ มันบังตา คิดไว้เล่นๆ ว่า ผ่อนซัก 8,000 น้ำมันก็ประหยัดเอา ขับบ้างจอดบ้าง 1,500 เหลือ 500 ไว้ค่าอื่นๆ
ส่วนค่าประกัน ค่าเปลี่ยนยาง ยังมาไม่ถึงง่ายๆ  รอเงินเดือนขึ้น ค่อยหาข้างหน้าเอาครับ  ( ตลกตัวเอง 5555 ) 

ออฟไลน์ tsubasa

เหลือ 1 หมื่น ... ยังไม่ควรซื้อรถครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ไม่ควรผ่อนเลยครับ เพราะมันไม่ได้มีแค่ค่าผ่อนรถนี่สิ ผ่อนรถเดือนละ 5000-6000 นี่ต้องดาวน์เยอะพอสมควรละนะครับ
ผมว่าจะหักค่าใช้จ่ายต่างๆแล้ว ควรรวมค่าผ่อนรถไว้ในค่าใช้จ่ายนั้น แล้วเรามีความสุขกับเงินที่มันเหลือเก็บดีกว่าครับ
เพราะถ้าซื้อมา เอาแค่ค่าประกันชั้นหนึ่งปีแรกอาจจะฟรีแต่ปีต่อไป นี่ถ้าหารเป็นเดือนก็ตกเดือนละพันกว่าบาทแล้วไหนจะภาษีรายปีอีก
จะเอาเงินส่วนไหนมาจ่ายเมื่อมันครบปี นี่ยังไม่รวมค่าซ่อมบำรุงรถในอนาคตนะครับ
อยากจะบอกว่ากับดักความอยากนี่มันเคยแสดงให้เห็นมาแล้วจากเมื่อตอน "รถคันแรก" เพราะหลายๆคนอยากมีแต่ไม่ได้คิดถึงค่าใช้จ่ายที่จะตามมา
ผลคือทิ้งรถกันบาน ส่วนที่ยังเก็บไว้ ก็ก้มหน้าก้มตาหาผ่อนกันไป ต้องเป็นอย่างงี้อยู่กี่ปีกว่าจะผ่อนหมด

แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้เช่นระบบขนส่งมวลชนไม่สะดวก ไปทำงานลำบาก ใช้มอเตอร์ไซค์อันตรายก็ลองชั่งน้ำหนักดูครับ
ผมมีรถแต่ถ้าวันไหนฝนไม่ตกผมก็เอามอไซค์ออก สะดวกกว่า ง่ายกว่า ประหยัดกว่า รถใช้แค่เวลาไปหาลูกค้า ไปส่วนตัว เวลางานก็ใช้รถของบริษัทสะดวกดี

ออนไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

ไม่ควรเกิน 5,000 บาท เหรอครับ ต้องดาวว์มากกว่า 60 % เลย ราคารถเกือบ 9 แสน
สงสัยคงต้องพับโครงการออกรถไว้ก่อนแล้วครับ ขอบคุณครับ
ถ้าจำเป็นใช้ ผมคิดว่าเอา Ecocar ก็พอนะครับ เงินเหลือค่อนข้างน้อยครับ ซื้อรถราคา 9 แสน ถ้าไม่ได้ทำมาหากิน Finance อาจจะผ่านลำบากครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
ซีวิคเหลือๆ แต่ดาวน์ 400,000 ขึ้นนะ

เหลือ 10,000 สบายๆ ถ้าใช้เป็น จะห่วงกินอะไรนักหนา กินก็ให้มันน้อยๆ

ออฟไลน์ lacked

ดูรถราคาแถวๆ ห้าแสนไปก่อนนะครับ ผ่อนไม่เกินห้าพันอย่างทุกท่านแนะนำ ผ่อน 4ปีได้จะดีมาก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้ายังไม่รีบใช้รถ เก็บเงินดาวน์เพิ่มอีกปีครับ รอดูท่าที ถึงเวลานั้น อาจจะไม่อยากได้รถแล้วก็ได้ 555 (ไม่ใช่แระ)
ถึงเวลานั้นส่วนลดน่าจะเยอะขึ้น หมายถึงถ้ามองรุ่นเดิมที่มองตอนนี้อยู่ + เงินดาวน์เพิ่มอีก 12 หมื่น ก็ไม่เลวน่ะครับ น่าจะผ่อนสบายขึ้น
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากเป้นสิ่งจำเป้น ผ่อน10,000เลยครับ.
หารายได้เสริมอีกทาง

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Visual

เงินเท่านี้ ถ้าซื้อเพราะจำเป็นจริงๆคือเอาไปสร้างรายได้ ผมว่าซื้อได้ครับ ผ่อนซัก 5-6 พัน
แต่ถ้าซื้อเพราะกิเลส ผมว่าอย่าเลยครับ อนาคตมันไม่แน่นอน

ผมเห็นหลายคนชอบพยายามหาความจำเป็นให้ตัวเองในการซื้อรถ ทั้งที่จริงๆไม่ได้จำเป็น
รถที่ซื้อเพราะ "ความจำเป็น" ผมคิดว่าควรเป็นรถที่ราคา 6 แสนลงไป หรือถูกที่สุดเท่าที่จะหาได้ อาจจะเป็นมือสองปีใหม่ๆหน่อยก็ได้
แค่ถ้าบอกว่าซื้อรถเพราะจำเป็น แต่อยากได้รถแพงๆ ผมว่ามันไม่ใช่ความจำเป็นอย่างเดียวหรอกครับ มันบวกกิเลสเข้าไปด้วย

เก็บเงินเดือนละ 10,000 บาท ถ้าเอาไปลงทุน ซื้อพันธบัตร ฝากประจำ บลาๆ เอาแค่ปีละ 5% อีก 5 ปีคุณจะมีเงินเก็บประมาณ 7 แสน
แต่ถ้าเอาทั้ง 6 แสน ไปซื้อรถ อีก 5 ปีคุณจะเหลือสินทรัพย์เป็นรถที่มีมูลค่าเหลือแค่ 3 แสนต้นๆ แถมในระยะเวลา 5 ปีนี้ คุณขาดสภาพคล่องอย่างหนัก

ต่างกันมากนะครับ ลองคิดดู

ออฟไลน์ seeker

ทำไมต้องซื้อรถ 900,000
ผ่อนเดือนละ 8,000
งบน้ำมัน 1,500 ซื้อมาใช้ หรือซื้อมาจอด

อย่าให้ความอยากบังตาครับ

รถ มีค่าใช้จ่ายที่เราไม่เห็นอีกเยอะแยะ
และมีเงินสำรองเผื่อฉุกเฉินหรือยัง

ถ้ายัง เผื่อมีอะไรฉุกเฉินขึ้นมารถอาจจะกลับไปหา finance ได้

ออฟไลน์ focus2012

สั้นๆครับ

มันยังไม่จบแค่ค่าผ่อนรถนะครับ มีอีกมากมายเลยที่ต้องใช้เงินเมื่อซื้อรถ

ออฟไลน์ SM.

เห็นด้วยว่ายังไม่ควรมีรถนะครับ และถ้ามีรถเพราะความอยากมีแค่นั้น ผมว่ามันไม่พอครับ เพราะถ้าใช้ชีวิตแบบเงินตึงๆๆ มันเครียดครับ ยิ่งถ้ามี คชจ อะไรที่เราไม่ได้คิดไว้เกิดขึ้นมาอีก เช่นเจ็บป่วย อุบัติเหตุ คราวนี้จะยิ่งเครียดครับ เพราะเงินออมไม่มี

ออฟไลน์ ไทบ้าน

1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ rut191

เก็บให้ได้สัก200kก่อน แล้วดูรถb segสัก6แสน ส่ง5ปีจะไม่น่าหนักมากนะครับ ลองเก็บเงินดาวน์ดูก่อนนะครับ
ตอนนั้นผมเงินเดือน20kยังผ่อนเดือนล่ะ12kมาได้เลยครับ 555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หักรายจ่ายทุกอย่างแล้ว

ใน "ทุกอย่าง" นี่มีเงินกินเที่ยวกับค่าน้ำมันหรือยังครับ

ค่าน้ำมันแบบน้อย ๆ ขับไปกลับ บ้าน - ที่ทำงาน เที่ยวห้างเสาร์อาทิตย์ ก็ปาเข้าไป 3000 แล้วนะครับ

ถ้ามีเงินกินเที่ยวแล้วก็ผ่อนสัก 6,000 ครับ

ถ้ายังไม่ได้รวมเงินกินเที่ยวก็เหนื่อยมากครับ เพราะมีรถ เราก็ต้องไปเที่ยวใช่มั้ยครับ

รถราคาไม่เกินล้านดี ๆ มีเยอะแยะครับ ขอให้มีรถสมใจนะครับ

ออฟไลน์ InBkk

ถามตัวเองก่อนว่า จำเป็นต้องใช้รถจริงๆ มั้ย ถ้ามีรถจะทำให้ชีวิตสะดวกขึ้นอย่างมากมั้ย เหลือเงินเท่านี้ ซื้อรถก็ถือว่าค่อนข้างตึงครับ ต้องกัดฟัน และประหย้ดรายจ่ายกันพอสมควร โดยเฉพาะรายจ่ายฟุ่มเฟือยทั้งหลาย

ถ้าตัดสินใจว่าซื้อ ก็คงจะเป็น Eco Car หรือ B-Segment รุ่นเริ่มต้น หรืออีกวิธีคือ หารถที่เขาขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญามาผ่อนต่อสั้นๆ

ขอบคุณอย่างสูงครับ เมื่อคืนกลับไปนอนคิด อืมมม ... มันใช่อย่างที่ทุกคนแนะนำไว้เลยครับ

เงินเหลือต่อเดือน 10,000 บาท ถ้าเอาไปใช้ทางอื่นนี้เยอะมากเลยนะครับ แต่ถ้าเอามาผ่อนรถ ค่าน้ำมัน ค่าดูแล ค่าประกัน ค่าอื่นๆ ......
มันกลายเป็นไม่เยอะเลย ทำยังไงมันก็ไม่พอกับรายจ่ายครับ

ออฟไลน์ saboo

• Newbie
  • *
เก็บเงินเดือนละ10,000ไว้เถอะครับ อีก4ปีจะมีเงิน480,000 และตอนนั้นคุณก็น่าจะมีรายได้เพิ่มที่ทำให้มีเงินเก็บเหลือมากกว่าเดือนละ10,000 ถึงตอนนั้นคุณอาจจะถอย D-segment ได้สบายๆก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ redsun

ควรคิดถึงการออมก่อนเป็นอันดับแรกครับ
แล้วค่อยเอารายได้หลังหักเงินออมมาพิจารณาครับ

สิิ่งที่ควรคำนึงเพิ่มจากปัจจุบัน
ต้องอาศัยวินัยการออมเงินเท่าไร
ต้องอาศัยวินัยสำหรับค่าใช้จ่ายฉุกเฉินเท่าไร
เป็นอย่างน้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 09:28:48 โดย redsun »