ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงดังแปลกตอนสตาร์ทใหม่ครับเหมือนเสียงเหล็กถูกัน  (อ่าน 2870 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member

จะไปศูนย์ก็ไม่รู้จะบอกว่าไงตอนไปมันไม่เป็น เป็นเฉพาะตอนสตาร์ทแรกๆครับ

ออฟไลน์ lengkung

• Newbie
  • *
เคยเป็นเหมือนกัน ต้องหาเองครับ ยิ่งไปศูนย์เสียงในศูนย์ดังยิ่งหาไม่เจอ
ลองค้นหาใน Ebay ว่า car stethoscopes
เปิดฝากระโปรงแล้วลองจิ้มๆหาที่มาของเสียงดูครับ แต่บางทีอยู่ใต้ท้องรถจะลำบากหน่อย
ผมเดาว่าเสียงมาจาก heat shield

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
เคยเป็นเหมือนกัน ต้องหาเองครับ ยิ่งไปศูนย์เสียงในศูนย์ดังยิ่งหาไม่เจอ
ลองค้นหาใน Ebay ว่า car stethoscopes
เปิดฝากระโปรงแล้วลองจิ้มๆหาที่มาของเสียงดูครับ แต่บางทีอยู่ใต้ท้องรถจะลำบากหน่อย
ผมเดาว่าเสียงมาจาก heat shield
ขอบคุณครับผม
บางวันก็ดังบางวันก็ไม่ดัง ไปศูนย์ต้องทิ้งรถผมไม่มีรถใช้เลยไม่ได้ไปเช็คครับ เลยต้องหาจุดเองจะได้สบายใจครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
จากที่ได้ฟัง ฟังเสียงเครื่องยนต์เงียบนะครับ
มีจังหวะเสียง ก๊อกกกก
คำถาม : เสียงนี้มาตอนเปิดแอร์ ใช่ไหมครับ?
> ถ้าใช่ รถเก่าหลายปี ไมล์แตะ100,000km. หรือหลายแสนกิโล
#เช็คระบบแอร์ ลูกปืนคลัชคอมเพรสเซอร์สึกหรอ
#น้ำมันคอมเพรสเซอร์เสื่อมสภาพ
อื่นๆ รอผู้ชำนาญช่วยแนะนำครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน