ผู้เขียน หัวข้อ: โห เห็นข้อดีรถทัวร์แท้ๆ นำเข้าเลยจากข่าวอุบัติเหตุนี้้  (อ่าน 12588 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
บขส. ใช้รถของ MAN  นำเข้า จากเยอรมันเลย

จากข่าวพุ่งลงเหวพลิกคว่ำ ผู้โดยสารรอดหมด แถมหงายล้อชี้ฟ้า แต่หลังคาไม่ยุบเลย  โครงสร้างแข็งแรงมาก

ถ้าเป็นพวกรถทัวร์แบบประกอบอู่บ้านเรา แล้วเอาแค่เครื่อง เกียร์​มาใส่ นี่ไม่อยากคิด

https://www.sanook.com/news/7499818/

- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
สุดยอดครับ :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tnp_super

เป็นสิ่งที่ดี ที่ บขส.นำรถดีๆมาใช้

ออฟไลน์ automotive

• Full Member
MAN บขส. รุ่นนี้ไม่ได้นำเข้าทั้งคันนะครับ chassis ช่วงล่าง เครื่องยนต์ เกียร์ ยี่ห้อ MAN แต่ตัวถังต่อที่บ้านเราครับ

ออฟไลน์ recycleman

รถทัวร์เกือบทั้งหมดของเมืองไทยมีแต่สั่งหัวคัสซีมาประกอบตัวถังเองทั้งนั้นครับ

แต่ในรูปที่ดูแข็งแรงน่าจะเป็นเพราะลักษณะะรูปทรงและการประกอบที่ทำออกมาได้ดีมากกว่า

ออฟไลน์ mamaman

สรุป ไทย ทำก็ดีนะครับ
ขอ ขำ ๆ ดัง

ฮ่า ๆๆๆๆ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

นั่งแล้วอุ่นใจเลยแบบนี้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ paulmoderndog

รถดี ความปลอดภัยดี แต่ราคานำเข้าจะเท่ากับราคาที่เอกชนนำเช้ามาหรือเปล่าครับ
ข้อ2 service กับ maintenance บริษัทจะมีศูนย์พอกับจำนวนที่ขายให้รัฐหรือเปล่าครับ แล้วจะตกลงอย่างไร จะเป็นแบบ airport link ไหมครับ พอจะซ่อม บอกอะไหล่แพง แต่ตอนซื้อไม่ได้ ซื้อ service and maintenance

กทม ไม่มีเหว

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

อู่ไหนเป็นผู้ต่อตัวถังรถคันนี้ครับ?

ออฟไลน์ automotive

อู่ไหนเป็นผู้ต่อตัวถังรถคันนี้ครับ?

ชื่ออู่พานทองกลการ เจ้าเดียวกันกับที่ต่อให้นครชัยแอร์ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

รถรุ่นนี้ต่อตัวถังในไทยครับ อู่พานทองกลการโรง2 เป็นคนทำ อู่นี้ลูกค้าหลักคือนครชัยแอร์,สมบัติทัวร์

ออฟไลน์ Skyforce

อ้าวนึกว่าประกอบนอก 55

แต่ตัวถังแข็งแรงมากเลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

อ้าวนึกว่าประกอบนอก 55

แต่ตัวถังแข็งแรงมากเลย

เจ้านี้ตัวถังแพงที่สุดในไทยแล้วมั้งครับ เมื่อก่อนนี้มีธนบุรีอีกเจ้านึงที่ตัวถังแพง คันที่คว่ำไปเนี่ยน่าจะแถวๆ2ล้านขึ้นพร้อมอุปกรณ์ แชชซีส์เปล่าประมาณ4ปลาย สรุปรถทัวร์ห้างคันนึงประมาณ 7 ล้านไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แข็งแรงมาก ยกความดีให้ตัวถังเลยครับ

ทุกคนปลอดภัยคือสิ่งสำคัญที่สุดครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ชื่ออู่พานทองกลการ เจ้าเดียวกันกับที่ต่อให้นครชัยแอร์ครับ

ขอบคุณครับ
น่าชื่นชมมาก ๆ เลย   อันนี้นอกจากฝีมืองานเชื่อมงานต่องานประกอบแล้ว
ผมมองไกลไปถึงความเก่งด้านคำนวณ ออกแบบ ไปจนถึง know how
ในการตรวจสอบ accuracy ของงานต่อตัวถังไม่ให้เบี้ยวเลยครับ

ออฟไลน์ Ultravistra

• Jr. Member
  • **
ของนครชัยแอร์ ล่าสุด มีport usb มีไฟอ่านหนังสือ มีจอหลังเบาะ
 ทุกเบาะนั่งมีเข็มขัดนิรภัย หันไปมองเชิดชัยทัวร์ ที่ร้องแต่จะขึ้นค่าโดยสาร ได้แต่เซ็ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2018, 17:31:08 โดย Ultravistra »

ของนครชัยแอร์ ล่าสุด มีport usb มีไฟอ่านหนังสือ มีจอหลังเบาะ
 ทุกเบาะนั่งมีเข็มขัดนิรภัย หันไปมองเชิดชัยทัวร์ ที่ร้องแต่จะขึ้นค่าโดยสาร ได้แต่เซ็ง

นครชัยแอร์ค่าโดยสารแพงกว่าเจ๊เกียวนะครับ แถมรถรุ่นใหม่เนี่ยถ้า6ล้อรถจีนนะครับผม รวมมิตรสารพัดยี่ห้อจากจีนในคันเดียว เค้าลดต้นทุนในจุดที่คุณไม่รู้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ BN`

ถือว่าตัวถังแข็งแรงมากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นจะเป็นไงนะ
ว่าแต่ นครชัย โอเคเลยครับ ตั้งแต่สถานียันบริการในรถเลย 8)

ออฟไลน์ AkE

Man, Scania, Volvo แจ่มหมดครับวิ่งดีด้วยครับแต่แพงมาก

ออฟไลน์ Puppu

ผมลองเข้าไปอ่านประวัติของบริษัท จากในเวปเค้า เลยได้ทราบว่า พานทองกลการ ก็คือ ศรีเทพไทย นั่นเอง

หายแปลกใจเลยครับ ว่าทำไมต่อตัวถังได้ดี และแข็งแรง

เมื่อสมัยผมยังเด็ก ที่บ้านผมเคยไปต่อตัวถังนิสสัน บิกเอ็ม เป็นแวกอนห้าประตู จำได้ว่า เถ้าแก่เค้าพาชมโรงงาน และชี้ให้ดูรถคันอื่นที่กำลังต่อตัวถังอยู่ ว่ามีการดามเหล็กหลังคา เพื่อให้แข็งแรงเป็นพิเศษ เผื่อในกรณีที่รถพลิกคว่ำครับ

หลังจากที่ค่ายรถต่างๆทำรถปิกอัพดัดแปลงเสียเอง ผมก็ยังเคยนึกสงสัยว่า เค้าจะเปลี่ยนไปต่อตัวถังรถอะไรแทน ก็พึ่งได้คำตอบวันนี้ครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ผมลองเข้าไปอ่านประวัติของบริษัท จากในเวปเค้า เลยได้ทราบว่า พานทองกลการ ก็คือ ศรีเทพไทย นั่นเอง

หายแปลกใจเลยครับ ว่าทำไมต่อตัวถังได้ดี และแข็งแรง

เมื่อสมัยผมยังเด็ก ที่บ้านผมเคยไปต่อตัวถังนิสสัน บิกเอ็ม เป็นแวกอนห้าประตู จำได้ว่า เถ้าแก่เค้าพาชมโรงงาน และชี้ให้ดูรถคันอื่นที่กำลังต่อตัวถังอยู่ ว่ามีการดามเหล็กหลังคา เพื่อให้แข็งแรงเป็นพิเศษ เผื่อในกรณีที่รถพลิกคว่ำครับ

หลังจากที่ค่ายรถต่างๆทำรถปิกอัพดัดแปลงเสียเอง ผมก็ยังเคยนึกสงสัยว่า เค้าจะเปลี่ยนไปต่อตัวถังรถอะไรแทน ก็พึ่งได้คำตอบวันนี้ครับ
ศรีเทพไทยคือพานทองกลการโรง1 ส่วนคันที่ต่อพานทองกลการโรง2ครับ ตรงนั้นมีพานทองอยู่3โรง เจ้าของคนละเจ้ากัน

ออฟไลน์ Tien.W

ตัวถังแข็งแรงมาก ยิ่งรู้ว่าเป็นฝีมือคนไทย ยิ่งน่าชื่นชม ครับ

ออฟไลน์ Puppu

ศรีเทพไทยคือพานทองกลการโรง1 ส่วนคันที่ต่อพานทองกลการโรง2ครับ ตรงนั้นมีพานทองอยู่3โรง เจ้าของคนละเจ้ากัน

ขอบคุณครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ seeker

ถึงแม้ตัวถังจะประกอบในไทย แต่มีโลโก้ man แปะได้ ทางเจ้าของแบรนด์ต้องมีตรวจสอบตัวถังบ้างหรือเปล่า

ถึงแม้ตัวถังจะประกอบในไทย แต่มีโลโก้ man แปะได้ ทางเจ้าของแบรนด์ต้องมีตรวจสอบตัวถังบ้างหรือเปล่า

ปกติทุกยี่ห้อจะมีวิศวกรด้านตัวถังให้คำปรึกษากับทางอู่ครับ หลักๆจะเป็นพวกจุดยึดตัวถังกับแชชซีส์และการบาลานด์น้ำหนักรถ พอต่อตัวถังเสร็จก็เอามาทำ PDI ที่ศูนย์ก่อนส่งมอบลูกค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2018, 09:27:53 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ bravo

ปกติทุกยี่ห้อจะมีวิศวกรด้านตัวถังให้คำปรึกษากับทางอู่ครับ หลักๆจะเป็นพวกจุดยึดตัวถังกับแชชซีส์และการบาลานด์น้ำหนักรถ พอต่อตัวถังเสร็จก็เอามาทำ PDI ที่ศูนย์ก่อนส่งมอบลูกค้าครับ

คุณ Arado_kung มีข้อมูลอะไรที่อยากเล่าเพิ่มเติมเกี่ยวกับรถบัส  เชิญนะครับ

ผมชอบอ่านเม้นท์ของคุณครับ  ได้ความรู้ อ่านเพลินครับ

ออฟไลน์ lexus

รถยนต์ที่ต่อโครงประกอบเองแบบนี้ต้องมีวิศวะมาออกใบรับรองว่าผ่านมาตรฐานความปลอดภัยก่อนจดทะเบียนด้วยใหมครับ

หรือประดิษฐ์กันเองตามใจชอบได้เลย?

ออฟไลน์ fernando

• Newbie
  • *
รถยนต์ที่ต่อโครงประกอบเองแบบนี้ต้องมีวิศวะมาออกใบรับรองว่าผ่านมาตรฐานความปลอดภัยก่อนจดทะเบียนด้วยใหมครับ

หรือประดิษฐ์กันเองตามใจชอบได้เลย?

สุดท้ายแบบและรายการคำนวณต้องผ่านการตรวจและอนุมัติจากกรมขนส่งทางบกก่อนครับ ไม่งั้นจดทะเบียนไม่ได้เลย