ผู้เขียน หัวข้อ: รถเดิม ล้อหน้าจะยื่นออก ล้อหลังจะหุบ มีเหตุผลไม๊ครับ  (อ่าน 3391 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  สังเกตุว่ารถเดิมๆ ทั้ง 4ล้อจะมีสเปคเหมือนกัน แต่พอใส่เข้าไปในดุม ล้อคู่หน้าจะยื่นโผล่ออกมามากกว่าคู่หลัง(คู่หลังหุบเข้าชัดเจน แต่คู่หน้าหลบซุ้มนิดๆ) ยิ่งเปลี่ยนล้อแต่งที่มีออฟเซทลดลงยิ่งชัดเจนเลย ล้อหลังพอดีซุ้ม ล้อหน้ายื่นโผล่ออกมาเชียว ส่วนตัวผมว่ามันดูแปลกๆ ทำไมเขาถึงไม่ทำให้มันดูยื่นออกมาพอๆกันทั้งล้อหน้าและล้อหลังละครับ มันดูสวยกว่าด้วยนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ค่านั้นน่าจะคือระยะ​ track ของล้อนะครับ ยิ่งมากล้อยิ่งยื่น
เท่าที่ผมรู้มา ถ้า track ล้อหน้ามากกว่า​ล้อหลังมันจะทำให้รถควบคุมเวลาเลี้ยวโค้งได้ง่าย คาดเดา​อาการ​รถได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ earrt

ส่วนใหญ่รถเหล่านั้นจะเป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ส่วนใหญ่รถเหล่านั้นจะเป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าครับ

ขับหลังจะเท่ากันรึเปล่าครับ ไม่เคยสังเกตุเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออนไลน์ Turin

รถทั่วไปทั้งขับหน้าขับหลัง track ล้อหน้า กว้างกว่า track ล้อหลัง ครับ

เพิ่มเติมหลังจากมีคนทัก:
ขับหลังมีทั้งที่ track หน้าแคบกว่า และกว้างกว่าหลัง
- พวก series3 นี่หลังกว้างกว่าทุกรุ่นตั้งแต่ e30 ยัน f30
- แต่ถ้าเป็น c class track หน้ากว้างกว่าหลังเกือบทุกรุ่น (ยกเว้น w204)
- รถ formula1 สมัยก่อน (สมัยนี้ไม่รู้ หาข้อมูลไม่เจอ) track หน้ากว้างกว่าหลัง **แต่เราดูว่าหลังกว้างกว่าเพราะยางหลังกว้างกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2016, 13:23:58 โดย Turin »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ขับหน้ามั้งครับ ถ้าขับหลัง ผมเห็นหลังยื่นนะ

ออฟไลน์ testmaster

mazda2 ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับคิดว่าเค้าคงคิดมาแล้วหล่ะว่ามันดีกับการควบคุมรถนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยสังเกตุเหมือนกันพวกรถขับหน้า
แต่ขับหลังมันปกติ ส่วนขับหน้าก็น่าจะปกติเหมือนกันครับ อยู่ที่ระบบขับเคลื่อน