ผู้เขียน หัวข้อ: สเปคช่วงล่างMercedes Vito 2016  (อ่าน 4314 ครั้ง)

ออฟไลน์ psrisant

• Jr. Member
  • **
สเปคช่วงล่างMercedes Vito 2016
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 12:08:00 »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก วันนี้ไม่มีอะไรมากครับ แค่อยากจะมาแชร์สเปคช่วงล่างของ Mercedes Vito 2016 เพราะหาข้อมูลในWebก็ไม่มีถามเซลล์ก็ให้คนที่รู้เรื่องหน่อยมาบอกว่าcoil spring ในโบรชัวร์เบนซ์นี่ไม่เคยมีระบุเลยว่ารายละเอียดทางเทคนิคมีอะไรบ้างครับ แต่ก็หาจนเจอครับ เลยอยากแชร์ครับ

สำหรับ Vito 2016 ช่วงล่างหน้าน่าจะเป็น Mcpherson strut อันนี้ไม่แม่นนะครับแต่คิดว่าใช่แน่
                         ช่วงล่างด้านหลังเป็น Semi trailing arm with coil sping ครับถือว่าเป็นช่วงล่างอิสระไม่ใช่คาน
                         แต่ก็ไม่ซับซ้อนเท่าพวก multi link หรือ ปีกนกคู่ครับ
Vitoใหม่ราคาป้ายแดงถือว่าชนพวกVellfire Hybridตัวล่างๆเลยครับ แต่รถคันมหึมามาก 11 ที่นั่ง แล้วพวกคอนโซลอะไรก็ไม่หรูมากเป็นพลาสติคแข็ง ออพชั่นแบบแค่เพียงพอ ใครดูๆVellfire Hybridเกรย์อย่าลืมเทียบตัวนี้นะครับ เพราะเครื่องยนต์vitoตัวนี้ดีมากๆประหยัดสุดๆ แล้ววิ่งถึง200กม./ชม.กันเลยทีเดียว (ดูในคลิปyoutubeฝรั่งครับ) ส่วนvellfireใหม่ช่วงล่างหน้า mcpherson strut ช่วงล่างหลัง ปีกนกคู่ double wishboneนะครับ(ตัวเก่าเป็นด้านหน้า mcpherson strutด้านหลังคานสปริงครับ) รถสั้นกว่า ภายในดูดีกว่า แต่ไม่เคยขับทั้งคู่เลยนะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าใครขับดีกว่า ใครนิ่งเงียบกว่า สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ตรงรบกวนเทียบให้ฟังหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
Re: สเปคช่วงล่างMercedes Vito 2016
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 16:43:51 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมก็สนใจรุ่นนี้อยู่ เพราะสมาชิกในบ้าน
ถ้าครบๆ จะ 8 คน+   รถตู้ 7 ที่นั่ง ไม่พอ
ใช้ H1 ได้ 2 ปี ก็โดนน้องเอาไปใช้ขนของ

ไม่แน่ใจว่าคันจริงใหญ่กว่า H1 เยอะมั้ยครับ

คันจริง ยังไม่เห็นเจอบนถนนเลย
เห็นผ่านๆ ที่โชว์รูมแถวสำโรง  สวยดีเหมือนกัน

• **
Re: สเปคช่วงล่างMercedes Vito 2016
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 22:58:10 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมก็สนใจรุ่นนี้อยู่ เพราะสมาชิกในบ้าน
ถ้าครบๆ จะ 8 คน+   รถตู้ 7 ที่นั่ง ไม่พอ
ใช้ H1 ได้ 2 ปี ก็โดนน้องเอาไปใช้ขนของ

ไม่แน่ใจว่าคันจริงใหญ่กว่า H1 เยอะมั้ยครับ

คันจริง ยังไม่เห็นเจอบนถนนเลย
เห็นผ่านๆ ที่โชว์รูมแถวสำโรง  สวยดีเหมือนกัน
Vitoคันจริงใหญ่ระดับมหึมาเลยครับ รถยาว5.4เมตรครับ h1เพิ่งยาว5.1เมตร แล้วvitoรัศมีวงเลี้ยวเอาเรื่องเลยครับระดับ10เมตร h1เพิ่ง5เมตรครับ ถ้าบ้านอยู่ในซอยที่แคบหน่อยอาจจะขับยากนิดนึงครับ แล้วvitoนี่ด้านหลังนั่งได้8คนแบบที่นั่งfull sizeเลยครับไม่เหมือนh1ที่จะเป็นเก้าอี้พับไซส์เล็กครับ ผมชอบvitoตรงที่เครื่องยนต์มันดีครับระดับeuro6 แล้วคอนโซลถึงแม้จะเป็นพลาสติคแข็งแต่มันดูประกอบแน่น คือส่วนตัวผมชอบรถนุ่มเงียบ ไร้เสียงเอี้ยดอ้าดจากพวกส่วนประกอบในรถครับ ซึ่งรถตู้จะมีเสียงพวกนี้เยอะครับ รีวิวเมืองนอกก็พูดไปในแนวทางเดียวกันว่าvitoรุ่นนี้นุ่มเงียบครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:41:04 »
ช็อคเลย วงเลี้ยว 10 เมตร

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:57:32 »
Saleได้เอาNew Vitoมาให้ลองครับ คันใหญ่และสูงกว่าเดิมชัดเจน วัสดุภายในสู้Alphardไม่ได้ เครื่องดีเซลแรงใช้ได้ ช่วงล่างหนึบแน่นกว่ารถญี่ปุ่นชัดเจนแต่วิ่งในเมืองถนนขรุขระจะกระด้างกว่าชัดเจนเช่นกัน ส่วนเรื่องเสียงเครื่องเงียบแต่ถนนขรุขระจะมีเสียงเบาะดังให้รำคาญพอสมควรครับ ส่วนเรื่องวงเลี้ยวผมว่าปกตินะครับ ที่แน่ๆคือตัวรถใหญ่โตขึ้นไปเทียบกับVW Caravelleได้เลยสำหรับรุ่นใหม่นี้ ถ้าวิ่งทางไกลนิ่งกว่ารถญี่ปุ่นชัวร์ครับ แต่ซื้อมาแล้วคงต้องไปทำเบาะใหม่แน่นอนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:45:51 »
 ??? ??? ??? ::) ::) ::)

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:50:43 »
ขอบคุณ psrisant และ คุณ V221 ด้วยครับ

ติดใจตรงวงเลี้ยว 10 ม.  จะลำบากมั้ยเนี่ย  ???
เพราะหนึ่งในสิ่งที่ประทับใจ H1 คือ
วงเลี้ยวที่แคบ กลับรถง่ายมาก

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 13:19:06 »
Vitoพื้นฐานมาจากรถยนต์พาณิชย์ครับ แค่ฐานล้อก็3.4เมตรแล้วครับ วงเลี้ยวเลยเสียเปรียบพวกvellfire H1 ที่พื้นฐานมากจากรถเก๋งครับ

ขอบคุณพี่V221สำหรับข้อมูลครับ อยากจะได้ลองขับสักครั้งเหมือนกันครับ