ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหุ้มเบาะหนังให้รถที่บ้านใหม่ คิดไม่ตก ว่าจะเอาสีเดิมหรือสีใหม่ดีครับ ???  (อ่าน 4800 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า เจ้าฟอร์จูนเนอร์ที่บ้านผมคันนี้ ใช้มาหลายปีละครับ 
เบาะหนังแท้ ที่ได้มาจากตอนซื้อ ตอนนี้ก็เริ่ม แตกลายงา เสื่อมสภาพตามอายุของมัน
ตอนนี้เลยมีแพลนว่า จะหุ้มเบาะหนังใหม่ให้ทั้งคัน   แต่คิดไม่ตกว่าจะเอาสีเดิมดีไหม
หรือเอาสีใหม่ดี  ???

....ถ้าเอาสีเดิม ไม่ชอบเท่าไหร่ ที่สีเบาะ สีนี้มันเล๊ะแล้วเห็นรอย
แต่ถ้าเอาสีใหม่ ก็ไม่รู้จะเอาสีอะไร ที่มันจะเข้ากับ ภาย interior ของรถ
จึงอยากขอคำแนะนำเพือนๆ พี่ๆ น้องในเวปแนะนำหน่อยครับ เผื่อจะเป็นแนวทางในตัวเลือกน่ะครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 12:26:58 โดย reyeshenry »

ส่วนภาพ ด้านล่างนี้ คือ interior ของรถหลายๆยี่ห้อ ครับ ที่ผมดูไว้เป็นแนวทางของผมครับ

ออฟไลน์ Smith686

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member

หุ้มใหม่ทั้งคันเลยก็ดูน่าเสียดายอยู่นะครับ ของเดิมยังดูดีอยู่เลย ถ้าแค่ส่วนรองนั่งชำรุด ก็น่าหุ้มสีเดิมเฉพาะส่วนรองนั่ง

แต่ถ้าอยากหุ้มใหม่ทั้งคันจริง ควรหุ้มแผงประตูส่วนที่เป็นหนังด้วย จะได้แมทช์กัน
ผมว่าสี fortuner ตัวใหม่ก็ดี ไม่โดดจนเกินไป

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าถามจริง ก็ตอบจริงเลยละกันนะครับ
คือผมมองว่าการที่ภายในรถคุณมีสีครีมอ่อนๆแบบนั้นทั้งในส่วนครึ่งล่างคอนโซลหน้า แผงประตูข้าง ฯลฯ มันทำให้เราเลือกสีเบาะที่เหมาะสมได้น้อยลง จริงๆผมชอบสีเบาะของรีโว่นะ แต่ถ้าเอามาใส่รถคุณมันคงดูตลกๆ(เหมือนรูปอัลติสที่คุณแนบมา) เบาะดำก็สวยดำแต่คงไม่เข้ากันอีก สีคงกระโดดพิกล มันไม่เหมือนกับพวกรถรุ่นที่ทำภายในห้องโดยสารสีดำ คือผมใช้มารู้สึกว่าเรามีทางเลือกในการเปลี่ยนสีเบาะเยอะกว่า สุดท้ายผมคงเลือกสีเดิม ไม่ใช่เพราะชอบแต่มันแมทช์กันมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ neung23

หุ้มแบบเดิมเฉพาะชิ้นที่ชำรุดก็ได้คับ

ถ้าหุ้มสีใหม่ สีมันจะโดดจากโทนเดิมของรถแน่ๆคับแล้วผมว่ามันจะดูตลกกว่าเดิม

ยกเว้นจะรื้อเปลี่ยนทั้งคัน ผมเคยทำ รื้อแทบทุกชิ้น เปลี่ยนให้เป็นดำหมดทั้งคัน เปลี่ยนยันสายเข็มขัดเลยคับ คอนโซล ฝาปิดรางเบาะ ฯลฯ ทำกันเป็นวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 04:49:16 โดย neung23 »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

ถ้าหุ้มเฉพาะหนัง เป็นสีอื่น ผมว่าจะดูตลกเอานะคับ เพราะรถคุณภายในแทบทั้งคันเป็นสีเบจ รวมถึงสายเข็มขัดด้วย คหสต นะคับ

ถ้าพวกรถที่คุมโทนภายในเป็นสีดำเหลือแต่หนังหุ้มเป็นสีอื่นผมว่าจะคุมสีภายในไม่ให้เลาะเทอะได้ดีกว่าและดูสวยกว่าด้วยคับ

ยก ตย รถผมนี่ล่ะคับ คันนึงภายในเบจล้วน อีกคัน สีน้ำตาลอ่อน แต่มันตัดสีดำคนละแบบกัน คันแรกแค่คอนโซลกับผ้าหลังคา(เฉพาะรุ่น) กับอีกคันดำทุกชิ้น ยกเว้นหนังหุ้มเบาะ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ps000000

เอาน้ำตาลที่เข้ามขึ้นก็พอได้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอาน้ำตาลที่เข้ามขึ้นก็พอได้ครับ

เห็นด้วยครับ อย่าให้มันโดดเกินไปครับ

ตรงกลางเอาหนังฉลุเป็นจุด ๆ ด้วย ผมว่าสวยครับ

ออฟไลน์ PAN

สีเดิมเข้าสุดครับ ไม่งั้นก็เอาสีน้ำตาลเข้มแบบคอนโซลหน้ารถ แต่พวกพลาสติกเบาะหรือชิ้นส่วนที่ติดกับเบาะคงต้องทำสีด้วยไม่งั้นมันจะแปลกๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

สีเดิมครับ  ท่อนล่างสีครีมหุ้มสีอื่นออกมายังไงก็ตลก

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ได้อยู่ 2 สี สีเดิม ไม่ก็อ่อนกว่า (โทนขาว)

อันนี้ภายใน และสภาพเบาะครับ
เบาะฝั่งคนขับแตกลายงาและพังมาก ฝั่งคนนั่งก็เริ่มแตกลายงา
แถวสอง แถวสาม เริ่มแตกนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เอาสีที่เหมือนกับคอนโซลด้านบน ก็พอได้ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ไม่แนะนำให้เปลี่ยนสีเบาะครับ เพราะสีจะโดดจากขอบพลาสติก, Safety Belt, และแผงประตู

แนะนำให้ใช้สีเดิมครับ แต่อาจจะใส่ลูกเล่นคือ

1. อาจจะเพิ่มแถบดำ แนวตั้งตรงกลาง แบบ Ranger WildTrak หรือ Mazda2 TOP
2. อาจจะใส่ลูกเล่นใช้ด้ายสีน้ำตาล หรือด้ายดำก็ได้ครับ
3. ปัก LOGO ตรงพนักพิง อาจจะเป็น TRD หรือ อะไรก็ได้ที่ชอบครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ในความเห็นผม สีเดิมดีที่สุด หรือไม่ก็สีน้ำตาลแบบคอนโซลด้านบน
ถ้าเป็นสีอื่น ผมว่าเสียรถ มันดูไม่เข้ากับสีชิ้นส่วนภายใน
ทั้งนี้ผมเคยเห็น Accord G8 ภายในดำเบจไปหุ้มเบาะสีน้ำตาล
ไม่สวยเอาเสียเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยนะครับว่าสีเดิม เพราะตีมในรถมันเหมาะกับสีที่ให้มาจากโรงงาน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

สีเดิมครับ สีใหม่มันจะมีชิ้นส่วนในรถบางจุดที่ไม่เข้าโทนกันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ J_Serie5

จะเน้นใช้งานหรือเน้นสวยครับ?

เน้นใช้งาน = สีดำ
เน้นสวย = สีเบจสีเดิม

ถ้าคิดว่าจะใช้อีกนานก็เลือกตามการใช้งาน(สีดำ) แต่ถ้าจะขายอีกไม่นานก็ทำสีเบจสีเดิมครับ 

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
หุ้มหนังใหม่ทั้งคันแพงไหมครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT