ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่า อนาคต Mg ในไทยจะสดใสไหมครับ ?  (อ่าน 10425 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ท่านคิดว่า อนาคต Mg ในไทยจะสดใสไหมครับ ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 12:31:10 »
CP MG ทำตลาดกระบะ รุ่งแน่ๆ เฉพาะองค์กรCP เองก็ใช้กระบะกันเยอะ ระวังให้ดีเถอะเจ้าตลาด เหอะๆ
สินค้าในเซ่เว่นก็ทำกันมาแล้ว

มาครับ พื้นฐานจากกระบะค่ายหนึ่ง ( ที่ไม่ใช่ญี่ปุ่น )

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
Re: ท่านคิดว่า อนาคต Mg ในไทยจะสดใสไหมครับ ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 13:28:29 »
ตอนนี้ยังไม่เห็นว่า MG จะอนาคตสดใสเท่าไหร่นะครับ เท่าที่ดูจากตัวรถ มันเหมือนยังไม่มีจุดเด่น จุดขายอะไรที่ชัดเจน
สัญชาติเดิมเป็นอังกฤษ แต่ตัวรถตอนนี้ ค่อนไปทางญี่ปุ่น มากกว่า

รถญี่ปุ่น เจ้าตลาด มีจุดแข็ง จุดขาย ของตัวเองมาค่อนข้างยาวนาน จะแข่งขันให้ได้คงต้องสร้างจุดขาย ของตัวเองให้เด่นขึ้นมา
แต่เพราะเงินทุนหนา ทรัพยากร เพียบ อย่างน้อยก็น่าจะยืนระยะในตลาดได้อีกนาน และถ้าปรับตัวได้ดี ก็อาจจะไปได้ในบ้านเรา

ปล. แต่ถึงยังไงผมก็ไม่สนใจรถยี่ห้อนี้ เพราะไม่นิยม CP เป็นการส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 14:13:22 »
ลองคิดง่ายๆ ว่าขอแซงฟอร์ดกับเชฟโลเลตไปซักระยะเพื่อพิสูจน์บริการหลังการขาย แล้วค่อยๆไปไปไล่บี้ที่ 3-4
จากนั้นเริ่มขายกระบะ อันนี้ล่ะครับงานยักษ์เลย ดูแล้วอย่างน้อยๆ ผมว่าอยู่ได้ละครับ เหลือแค่ว่าจะวิ่งขึ้นหัวตารางยังไง
กับรูปทรงถ้าเปลี่ยนแนวไปทางฮอนด้าได้จะดีมาก ราคากับอ็อบชั่นเริ่มมาถูกทางแล้ว

ตอนนี้ MG5 ทำให้ผมสนใจได้เลยนะ นี่ยังไม่มี ecocar ในมือไม่รู้อนาคตจะมีหรือเปล่า

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 14:46:05 »
อะไหล่อยู่ที่ว่าชิ้นไหนครับ ถ้าเป็นชิ้นที่ผลิตในไทยถ้ามีสต็อคก็ได้ในวันสองวัน ถ้าไม่มีรอประมาณ 2 สัปดาห์ ถ้าต้องนำเข้าก็ประมาณ 2 เดือน

ค่าบำรุงรักษาถูกกว่ายี่ห้ออื่นยกเว้นน้ำมันเกียร์ MG6 เปลี่ยนที 7 ลิตรเลยฟาดไป 6000 กว่า

อะไหล่เบิกเซเว่นไม่ได้อยู่แล้วครับ ถึงบริหารโดย CP แต่บริษัทย่อยมันคนละบริษัทกัน

เท่าที่คุยกับทางทีมงาน อัตราเติบโตมันเกินคาดมากๆ ดูแล้วน่าจะรุ่งครับ

โปรเจ็คสั่งอะไหล่MGผ่าน seven มีจริงนะครับ แต่ไม่ใช่เร็วๆนี้แน่นอน อยู่ระหว่างศึกษาเก็บข้อมูลครับ 

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 20:39:09 »
ทางรอดของ M​G ในไทย ต้องหา​รุ่นเด่น ที่​จะ​มา​เป็นพระเอกใน​การ​ทำ​ตลาดของ​ค่าย เช่น Suzuki มี Swift, Hyundai มี H1, Ford มี Ranger กับ Everest

แล้ว M​G จะทำ​รุ่น​ไหนให้​เด่นจนคนอยากซื้อเป็นอันดับต้นๆ

- รถกระบะพื้นฐานเก๋ง แบบ Nissan NV แต่​ขอ​เป็นขับ​หลังนะ เครื่องใช้ 1.5 เทอร์โบ ราคาขาย​เท่า Eco car ตัวกลางๆ น่าจะ​ไป​ได้​สวย

- รถ B-SUV แต่​มา​ใน​ราคา B- Segment แต่​มี​จุดเด่นคือขับ 4 ซึ่งยัง​ไม่มี B-SUV รายไหนที่ให้ระบบขับสี่ใน​เวอร์ชันไทย แค่นี้​ก็​เป็น​จุดเด่นแล้ว

-รถ​เปิด​ประทุนราคา​ไม่​เกิน​ล้าน ไหนๆ ก็​มี​รถที่​มี Sunroof ใน​ราคา Eco car แล้ว ถ้า M​G จะ​ทำ​รถ​เปิด​ประทุนราคา​ถูกที่สุดในไทยก็​น่าจะ​ได้ ไม่ต้องใช้​พื้นฐานแบบรถ​สปอร์ตระดับสูง แต่​ใช้​พื้นฐานร่วมกับ​รถยนต์นั่ง​ที่​มี​อยู่​แล้วอย่าง M​G5 แล้ว​ทำ​เป็นตัวถัง 2 ประตู เปิด​ประทุน ใช้​เครื่อง​และ​เกียร์เดียว​กับ M​G5 ตั้งราคา​ขาย​ประมาณเฉียด​ล้าน แต่​อย่า​ให้​ทะลุ​ล้าน แบบ​นี้​จะ​น่าสนใจ​มาก​เลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 21:49:17 »
คงต้องรอดู MG รุ่น GS all wheel drive อีกตัว

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 22:14:49 »
แล้วตั้งราคาจำหน่ายให้ประมาณ hrv หรือ cx3

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 22:22:42 »
เจ้าสัว สายป่านยาว

เซเว่น กว่าจะมาถึงทุกวันนี้
cpf กว่าจะมาถึงทุกวันนี้
orange กว่าจะมาถึง true ทุกวันนี้กำไรแค่หางอึ่ง
TTA กว่าจะมาถึงทุกวันนี้ หายไปไหน
MG เอิ่ม รออีก 15 ปี ค่อยซื้อ ยังไม่สายครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 06:59:40 »
ขึ้นอยู่กับผู้บริหารครับ ลูกน้องเก่าเพิ่งออกจากMGมาเล่าว่าผู้บริหารชาวจีนต้องการOutcomeแต่วิธีการทำงานยังไปอีกแบบอยู่เลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 07:22:25 »
ผมว่าคงขายได้พอๆกับยี่ห้อ อินเดีย แค่นั้นจริงๆ 8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 11:47:05 »
ถ้าเป็น The first หรือ the best ไม่ได้
ก็ต้องเป็น the different

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 14:46:32 »
สดใสแน่ครับ ถ้ายังทำตลาดแบบแรงๆแบบนี้ต่อไป แต่อย่าตกม้าตายแบบ Chev แล้วกัน

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 16:48:57 »
ยาก เหนื่อย อาจจะเกิดอยุ่สักพักก็หายไป มูลค่า Brand MG เดิมมันแทบไม่เหลือเลย ขนาดตอน BMW ซื้อเหมาเข่งจาก Layland Group มายังมีคนท้วงติงเลยว่า MG อยู่แค่ในเกณฑ์พอใช้ แต่พอรวมเข้งกับ Rover กลายเป็นแย่มากๆ แล้วก็อย่าลืมว่านั่นมันประมาณ เกือบ 20 ปีที่แล้ว สำหรับผมตอนนี้ Brand นี้มันไม่มีมุลค่าแล้วเหมือนการนับ 1 ใหม่โดยแท้ จนผมแอบคิดว่า เอา รถไฟฟ้าจีน BYD มาประกอบขาย น่าจะดีกว่าในเชิงธุรกิจ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 15:03:49 »
ความรู้สึกส่วนตัวผมว่า สัก 10 ปีครับ ถ้าพัฒนาถูกทาง ใส่ใจและทำได้อย่างที่คุณเซลพูด
รวม ๆ อาจจะดีกว่า ฟอร์ด หรือ เชพ นะครับ  8)