ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เพื่อตัดสินใจค่ะ  (อ่าน 6478 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMILY

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ เพื่อตัดสินใจค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 18:41:04 »
เราขายรถเครื่อง 1600 ไปปีกว่าแล้วค่ะ

มองหารถใหม่อยู่ค่ะจะได้ไม่ต้องซ่อมจุกจิก กะจะใช้ไปเรื่อยๆอย่างน้อย 10 ปี

โดยปกติเราขับรถคนเดียว ขับประมาณ 80-100 ก.ม./ชั่วโมง  (ค่อยๆไป ไม่เร่งแซง) จากบ้านเข้ากรุงเทพฯวันจันทร์ 60 โล แล้วช่วงระหว่างอาทิตย์ขับไป-กลับที่ทำงาน วันละ 12 โล พอวันศุกร์ก็ขับกลับบ้านอีก 60 โล  เสาร์อาทิตย์ไม่ค่อยได้ขับไปไหน เพราะที่บ้านมีรถหลายคัน

ตอนแรกว่าจะออก Tiida แต่ส่วนลดและของแถมไม่จูงใจ ก็เลยไปจอง ex แต่ขอของแถมจากเซลล์ได้เยอะเกินไปเราเลยไม่ได้รถ หลังจากจองไป 4 เดือน พอเปลี่ยนใจมาจองซิตี้ก็ติดปัญหาได้รถช้ามากๆ ไปเทสต์อัลมีร่าก็ไม่ค่อยถูกใจ ก็เลยคิดว่าจะซื้อรถที่ได้สิทธิพิเศษทางภาษีค่ะ ก็ว่าจะลองดูสวิฟท์ อีโค่ที่กลังจะเปิดตัว แต่เพราะบริโภคข้อมูลมากเกินไป (จากรถใหม่ปีนี้ของพี่จิมมี่)  ทำให้เริ่มสนใจ นิสสัน L12F และ ทีด้าใหม่

ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะว่าเราควรเลือกคันไหนที่ตอบโจทย์ได้ดี ทั้งประหยัดน้ำมัน ทนทาน ซ่อมบำรุงง่ายไม่จุกจิก ระหว่าง สวิฟท์ อีโค่  นิสสัน L12F และ ทีด้าใหม่

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ เพื่อตัดสินใจค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 19:26:01 »
ยังไม่เปิดตัวกันทั้งนั้นเลย

ไหนๆไม่ชอบอัลเมร่า แต่พูดถึงนิสสันอีกสองคัน ทำไมไม่ลองนิสสันมาร์ชล่ะครับ (เพราะไม่ทราบว่าจุดที่ไม่ชอบมันแบ่งกับอัลเมร่าหรือเปล่า)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำ เพื่อตัดสินใจค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 19:37:16 »
ดูแล้วผมว่ามันกว้างนะคับมีตั้งแต่eco car ไปยัน c segment ที่มีในตัวเลือก ผมว่าแบบนี้ลองตั้งงบประมาณดูดีไหมคับหรือจำกัดกลุ่มดูจะได้
จำกัดตัวเลือกด้วยเพราะการใช้งานของคุณรถทุกsegmentมันก็ตอบได้หมดแหละคับ ซึ่งถ้าผมมองeco-car และพวกb-segment ดูจะตอบสุด
นะคับ และจากที่ให้โจทย์มา "ทั้งประหยัดน้ำมัน ทนทาน ซ่อมบำรุงง่ายไม่จุกจิก" ผมแนะนำเครื่องระดับ 1500-1600CC คับเพราะคุณบอกว่าไม่ประทับใจ
เจ้าalmera ดังนั้นswift eco สมรรถนะก็ไม่น่าจะทิ้งกันนัก ดังนั้นถ้าในตัวเลือกที่คุณมีผมเชียร์ทีด้าใหม่คับ แต่ถ้าเป็นผมตอนนี้ผมคงมอง ไม่vios ก็altis 1.6 a/t
แล้วจะเอามาติดlpgทีหลังเพิ่อเพิ่มความประัหยัดก็แล้วแต่คับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 19:46:16 »
อัลมีร่า เราไม่ประทับใจงานประกอบค่ะ เช่น ยางหุ้มกรอบประตูกับตัวถังมันแยกออกจากกันได้ แล้วพวงมาลัยก็เบามากจนไม่มั่นใจค่ะ

ส่วนน้องมาร์ชเราว่าเกาะถนนน้อยกว่าอัลมีร่าอีก แล้วเพื่อนเราเอามาร์ชไปชนท้ายรถเมล์มาบอกว่าตัวถังน้องมาร์ชที่ชน เอามือฉีกให้ขาดได้ พอฟังแล้วเลยหลอนๆน่ะค่ะ

ก็เลยดูที่สามตัวข้างบน วงเงินตั้งแต่ ห้าแสนถึงเจ็ดแสนห้าค่ะ

จริงๆประทับใจทีด้า เพราะนั่งของเพื่อนแล้วกว้างขวาง เครื่องยนต์เงียบ รูปทรงน่ารัก ถึงช่วงล่างจะตึงตังไปหน่อย

แล้วถ้าเทียบระหว่างทีด้าตัวปัจจุบัน และตัวใหม่ที่จะเข้ามา จะประหยัดกว่ากันเยอะมั้ยคะ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 20:22:53 »
ก็คงไม่น่าจะแตกต่างกันนะคับเพราะผมคิดว่าตัวเครื่องก็ก็น่าจะใช้รหัสเดิมอ่ะคับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 21:01:25 »
ถ้าไม่รีบร้อน ลองดู All new civic ไหมครับผมตัวล่างสุดน่าจะราคาประมาณนี้
ไม่ก็รอดูเป็น Mazda3 รุ่น 1.6 มอเตอร์โชว์ตอนมีนาคมนี้น่าจะมีได้แล้วนะครับ

แต่ถ้าต้องการใช้ด่วน แนะนำ Ford Fiesta 1.6 5Dr Sport+ ครับ
เป็นรถที่ผมว่าเหมาะกับสุภาพสตรีมากเลยทีเดียว

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 21:25:01 »
Tiida ตัวใหม่และ L12F ผมว่าไม่ได้มาปีนี้แน่เลยครับ น่าจะเป็นปีหน้าซะมากกว่า แต่ผมว่า Tiida ก้น่าสนใจแล้วนะครับ ผมว่ามันนั่งสบายดีออกครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 21:36:46 »
   ใช้รถนาน เอายี่ห้อที่คนนิยมไหมครับ  อีกหน่อยจะได้หาที่ซ่อมได้ง่าย

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 23:04:01 »
ผมเชียร์ ทีด้าครับ มันกว้างดี

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 07:08:12 »
ถ้าไม่รีบร้อน ลองดู All new civic ไหมครับผมตัวล่างสุดน่าจะราคาประมาณนี้
ไม่ก็รอดูเป็น Mazda3 รุ่น 1.6 มอเตอร์โชว์ตอนมีนาคมนี้น่าจะมีได้แล้วนะครับ

แต่ถ้าต้องการใช้ด่วน แนะนำ Ford Fiesta 1.6 5Dr Sport+ ครับ
เป็นรถที่ผมว่าเหมาะกับสุภาพสตรีมากเลยทีเดียว

Mazda3 1.6 จะเป็นเครื่อง หรือว่าเกียร์ตัวใหม่บ้างรึป่าวค่ะ
มันจะอึดเหมือน 1.6 ตัวเก่ามั๊ย

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 07:52:27 »
ผมว่ารถญี่ปุ่นที่มีศูนย์บริการในไทยใหม่ ถ้าไม่มีปัญหาในล็อดนั้น ๆ ไม่ค่อยจุกจิกหรอกครับ 10 ปี อะไหล่ก็หาได้ครับ ถ้าเน้นประหยัดเลือกอีโค่คาร์ เพราะรูปแบบการขับของคุณมันบอกว่าอีโค่คาร์ อีกอย่างหนึ่งดูจากการที่เลือกรถอีโค่คาร์ก็ได้ c segment ก็ได้ แสดงว่าขนาดรถไม่สำคัญ  :)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:11:03 »
VIOS ครับ
ใกล้ไกลได้หมด ใช้กันยาวๆ อะไหล่เยอะๆ
อัตราเร่งก็ดี ประหยัดน้ำมันก็โอเค
การควบคุมก็ได้อยู่ครับ(เร็วกว่านี้ยังเหลือๆ)

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:15:43 »
แนะนำเป็นพวก civic es/fd 1.8 lpg /altis lpg / lancer แซยิด ngv/ แนำนำเป็นพวกรถมือ2ดีกว่า แต่ต้องหาสภาพดีๆนะครับ เเล้วถ้าให้ดีติดlpgมาจากเจ้าของเก่าเลย จะประหยัดเงินได้เยอะ ผมมองว่า รถเล็กยังไง เทียบกับรถใหญ่ อัตราการเร่ง เกาะถนนสู้ไม่ได้นะครับ ไม่งั้นก็เป็นพวก เครื่อง1.5น่าจะดีกว่าติดlpg แต่tiida รุ่นปัจจุบัน ก่อนminor คนรู้จักไปติดlpg เครื่องเปาะมาก อะไรเสียไม่รู้ เท่าที่จำได้ เกี่ยวกับเครื่องยนต์ mz3 ตัวเก่า ผมว่า2.0 lpgอัตราเร่งดีกว่า 1.6 มันอืดมากๆ แถมเร่งไม่ดี กินน้ำมันอีก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 17:36:18 »
ของแถมเป็นหลักใช่มั้ยครับ  :D
H.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 19:49:47 »

รองลงมาจาสมรรถนะรถค่ะ  ^^

แต่จริงๆเราว่ารถเค้าน่าจะให้มาครบๆไปเลยพวกประกัน พรบ. จดทะเบียน  เพราะเป็นสิ่งสำคัญและจำเป็น

แล้วรถที่ปลายๆอายุแล้วน่าจะใจป้ำแถมเยอะกว่าปกติอีกนิ้ด นะคะ   ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้เราจะไม่ลังเลเลย  :P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 19:53:49 »

VIOS ครับ
ใกล้ไกลได้หมด ใช้กันยาวๆ อะไหล่เยอะๆ
อัตราเร่งก็ดี ประหยัดน้ำมันก็โอเค
การควบคุมก็ได้อยู่ครับ(เร็วกว่านี้ยังเหลือๆ)

เราชอบรถห้าประตูมากกว่าค่ะ เราว่ามันดูวัยรุ่นดี และเอนกประสงค์กว่า

แนะนำเป็นพวก civic es/fd 1.8 lpg /altis lpg / lancer แซยิด ngv/ แนำนำเป็นพวกรถมือ2ดีกว่า แต่ต้องหาสภาพดีๆนะครับ เเล้วถ้าให้ดีติดlpgมาจากเจ้าของเก่าเลย จะประหยัดเงินได้เยอะ ผมมองว่า รถเล็กยังไง เทียบกับรถใหญ่ อัตราการเร่ง เกาะถนนสู้ไม่ได้นะครับ ไม่งั้นก็เป็นพวก เครื่อง1.5น่าจะดีกว่าติดlpg แต่tiida รุ่นปัจจุบัน ก่อนminor คนรู้จักไปติดlpg เครื่องเปาะมาก อะไรเสียไม่รู้ เท่าที่จำได้ เกี่ยวกับเครื่องยนต์ mz3 ตัวเก่า ผมว่า2.0 lpgอัตราเร่งดีกว่า 1.6 มันอืดมากๆ แถมเร่งไม่ดี กินน้ำมันอีก

คันที่เราขายไปเป็นมือสองค่ะ ซ่อมจนหมดกำลังจังเลยมองรถใหม่ ว่าน่าจะดีกว่าค่ะ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 20:34:27 »

Mazda3 1.6 จะเป็นเครื่อง หรือว่าเกียร์ตัวใหม่บ้างรึป่าวค่ะ
มันจะอึดเหมือน 1.6 ตัวเก่ามั๊ย

เครื่องเดิมครับส่วนเกียร์จะ5หรือ4สปีด อันนี้ต้องรอลุ้น ผมว่ายังไงก็อืดและซดเหมือนเดิมอ้างอิงจากน้อง3
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 20:36:55 »

รองลงมาจาสมรรถนะรถค่ะ  ^^

แต่จริงๆเราว่ารถเค้าน่าจะให้มาครบๆไปเลยพวกประกัน พรบ. จดทะเบียน  เพราะเป็นสิ่งสำคัญและจำเป็น

แล้วรถที่ปลายๆอายุแล้วน่าจะใจป้ำแถมเยอะกว่าปกติอีกนิ้ด นะคะ   ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้เราจะไม่ลังเลเลย  :P

จากทุกอย่างที่กล่าวมาหวยคงไปออกที่ Ford Fiesta 1.6 5Dr Sport+ ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 21:19:31 »
กำลังรอ Swift Eco เหมือนกันเลยครับ อ่านจากรีวิวพี่จิมมี่ ตัวEco นี่ปรับปรุงไปหลายอย่าง ใหญ่ขึ้นพอสมควรด้วย แต่รอดูสมรรถนะอีกที  แต่ EX เห็นเขาบอกว่ามีรถให้เลยไม่ใช่เหรอครับ รอนานจังเลย >_<

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:20:08 »
HONDA JAZZ ก็น่าจะโอเคนะครับ
ปล.อาจต้องรอสักพั...ก ยาวๆ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:46:35 »
Camry ส่วนลด แสนนึงแล้วนะครับ
ของแถมเพียบ
(แต่กำัลังจะตกรุ่น)
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 22:58:09 »
ถ้า 5 ประตูด้วย สมรรถณะด้วย Ford Fiesta 5ประตู Sport+ เลยครับ ;D

ลองไปเทสดูก่อนเรย ว่าชอบมั้ย ถ้าไม่ชอบก็รอ Jazz รุ่นประกอบญี่ปุ่นที่ว่ากันว่าจะนำเข้ามาขายครับ