ผู้เขียน หัวข้อ: มีสเปกราคา Mazda CX-3 เวอร์ชั่น UK มาให้ชมครับ  (อ่าน 8780 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ตัวท๊อป SKYACTIV-D AWD ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ สเปกนั้นมาเต็มไม่แพ้สเปกญี่ปุ่น  ;D ;D ;D เครื่องยนต์นั้นมีตั้งแต่ SKYACTIV-D 1.5 และ SKYACTIV-G 2.0
ลองๆ 50 บาทคูณดูครับ คิดรวมค่า VAT  ราคาเริ่มต้นที่ 879,750 บาท - 1,234,750 บาท
สเปกตัวท็อป SKYACTIV-D 2WD 1,094,750 บาท AWD 1,234,750 บาท
สเปกตัวท็อป SKYACTIV-G 2WD 1,084,750 บาท AWD 1,124,750 บาท
อุปกรณ์ต่างๆของรถ และราคาที่คำนวณจากใบสเปก UK นะครับ ใช้เทียบอ้างอิงกับสเปกไทยคงไม่ได้มากนัก หรือไม่ก็คงใกล้เคียง  ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2015, 19:44:04 โดย O_o" »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: มีสเปก Mazda CX-3 เวอร์ชั่น UK มาให้ชมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 19:02:21 »
ถ้าในไทย จะเท่าไหร่หนอ ... ภาษีรถที่ Uk พอ ๆ กับบ้านเราป่าวครับ   ;D

ออฟไลน์ mamaman

Re: มีสเปกราคา Mazda CX-3 เวอร์ชั่น UK มาให้ชมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 20:37:58 »
TAX ไม่รู้
รู้แต่ Vat โหดเอาการ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: มีสเปก Mazda CX-3 เวอร์ชั่น UK มาให้ชมครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 21:51:38 »
ถ้าในไทย จะเท่าไหร่หนอ ... ภาษีรถที่ Uk พอ ๆ กับบ้านเราป่าวครับ   ;D

ภาษีเค้า รวมกับ VAT แล้วยังไงก็ไม่โหดแบบภาษีโบราณ คลั่ง protectionism แบบไทยแลนด์ครับ ยกตัวอย่าง

E63AMG ใน UK  ราคา เกือบๆ สามล้านเจ็ดแสนบาท

ในไทย เงินเท่ากัน ได้แค่ entry model

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
Re: มีสเปกราคา Mazda CX-3 เวอร์ชั่น UK มาให้ชมครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 22:00:29 »
เอ้ย มาสด้าเหรอ  แพง! แพง!  อ้าวนี่ราคาเมืองนอกเหรอ  เอ้ย ถูก  ราคาถูก!  

อย่านะ  อย่าเข้ามาเมืองไทยนะ  ราคาแพงทันที

อิอิ  ย้อเย่นไร้สาระน่ะครับ

promt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 22:20:15 »
vat ไม่โหดครับ
tax ของรถยนต์บ้านเราโหดจริง
จ่าย tax ไปแล้ว ต้องจ่าย vat ของ tax อีกนี่สิ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 23:17:04 »
แล้ว 2 ที่นั้นขายอยู่เท่าไหร่ครับ
มีข้อมูลเปรียบเทียบไหมครับ

jomyoot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 02:37:31 »
ถ้าให้สำรวจประเทศที่ขายรถแพงที่สุดในโลก ผมว่า ไทยแลนด์ คงติด1ใน10 แน่ๆครับ

ทั้งๆที่บ้านเรา ซื้อ-ขายรถ มันง่ายดายซะเหลือเกิน เมียบกับต่างประเทศ โดยเฉพาะประเทศที่พัฒนาแล้ว

คนที่จะซื้อรถมาขับได้ ต้องไปอบรม ต้องไปสอบใบขับขี่ ซึ่งมันแสนจะยากเข็นเอาการ 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 07:21:38 »

ตาสว่างๆๆ ครับ
ตกลง เครื่อง 1.3 สกายแอคนี พัฒนาขายทั่วโลกนะครับ ไม่ได้พัฒนามาเพื่อ eco car บ้านเรา ต้นที่บอกค่าเทคโนโลยี วิจัย แพง นี่จบไปได้แล้วนะครับ
นี่คือเหตุผลว่าทำไม mazda ทำ 1.3 เพราะเค้าทำอยู่แล้ว แค่เอามาชน ภาษี
ดูสิ ว่า mazda จะได้กำไรกับการ ตั้งราคา eco car ของเค้าในไทยได้เท่าไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 07:26:06 โดย mamaman »

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 07:44:05 »
ถ้าเทียบราคา Mazda 3 กับ CX-3 ในอังกฤษแล้ว CX-3 ราคาสูงกว่านิดหน่อย
ถ้าเอามาขายในไทย CX-3 คงอยู่ที่ 8 แสนปลาย ๆ
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 08:11:08 »
ถ้าเทียบราคา Mazda 3 กับ CX-3 ในอังกฤษแล้ว CX-3 ราคาสูงกว่านิดหน่อย
ถ้าเอามาขายในไทย CX-3 คงอยู่ที่ 8 แสนปลาย ๆ

ผมว่าน่าจะแพงกว่าพอสมควรครับ ถ้าไม่ทำให้ใช้ e85 ได้

เวลา เห็นราคาต่างประเทศ มาให้ดูไม่ได้หวังว่า ราคาจะต้องเท่านั้นเท่านี้
แต่ ต่างประเทศ อัตราภาษีรถ มันไม่มี แบ่งแยก เลือกปฏิบัติ แบบ บ้านเรา ทำให้เห็น ราคา ต้นทุน ในแต่ละรุ่น

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 08:18:52 »
ผมว่าราคา cx3 ตัวเริ่มต้นคงอิงราคาจาก mazda2 ตัวtop, และ cx3 ตัวtop คงไม่ให้เกิน cx5 ตัวเริ่มต้น คนที่จะซื้อคงคิดหนักละครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 08:58:02 »

ตกลง เครื่อง 1.3 สกายแอคนี พัฒนาขายทั่วโลกนะครับ ไม่ได้พัฒนามาเพื่อ eco car บ้านเรา ต้นที่บอกค่าเทคโนโลยี วิจัย แพง นี่จบไปได้แล้วนะครับ
นี่คือเหตุผลว่าทำไม mazda ทำ 1.3 เพราะเค้าทำอยู่แล้ว แค่เอามาชน ภาษี
ดูสิ ว่า mazda จะได้กำไรกับการ ตั้งราคา eco car ของเค้าในไทยได้เท่าไหร่

เรียนท่านครับ การพัฒนาเครื่องขึ้นมานี่ถ้าใช้แค่ในประเทศๆเดียว

กระผมเห็นว่าคงไม่คุ้มกับค่า research&development เปนแน่  

ดังนั้นการพัฒนาเครื่องยนต์ขึ้นมาซักเครื่องนึงมันต้องใช้งบประมาณใช้ทุนทรัพย์ครับท่าน

ยิ่งส่งขายยุโรป อเมริกาที่เข้มเรื่องมลภาวะ  ยิ่งต้องมีความรู้ความสามารถในวิศวกรรมเปนอย่างสูง

ในการทำเครื่องให้ผ่านมลภาวะที่กำหนดไว้  และทางบ้านเราอิงกับกฎด้านมลภาวะของทางยุโรปด้วยพอดี

ซึ่งเท่ากับว่าทางฝ่านรัฐก็ได้สนับสนุนในการสร้างรถมลภาวะต่ำออกมาขาย

(หมายความว่าถ้าคุณทำรถมลภาวะต่ำตามกำหนดอันแสนโหดได้ เราให้รางวัล ไม่ใช่รัฐให้คุณทำรถราคาถูกออกมาขาย)

ซึ่งกฎนี้ใช้กับทุกค่ายครับ  แม้แต่ภาษีใหม่ก็อิงกับการปล่อยมลภาวะเช่นกันครับท่าน

ดังนั้นถ้าปีหน้าถ้ารถมีมลภาวะสูงยังขายอยู่  ราคาก็จะแพงขึ้น  เพราะภาษีแพงขึ้น

แล้วทำไมเราต้องจ่ายตังแพงขึ้นกับรถที่ไม่ได้มีการพัฒนา  

แต่เรากลับเรียกร้องที่จะจ่ายถูกลงเอากับค่ายรถที่พยายามพัฒนาเครื่องให้มลภาวะน้อยลงด้วยล่ะครับกระผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 09:03:57 โดย Puitam »

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 09:31:01 »
บ้านเรา ต้องเทียบ Spec กับ ญี่ปุ่น (มีแค่ SKYACTIV-D 1.5) ที่เปิดขายไป เดือน มี.ค. ครับ

แต่ความเป็นไปได้คง จาก รง.AAT ระยอง  แต่ motor show ปลายปี น่าจะเปิดตัว ต้องรอดู Spec กับราคาจริงกัน
1.SKYACTIV-G 2.0 2WD ราคามโน น่าจะประมาณ > 1 ล้าน
2.SKYACTIV-D 1.5 2WD ราคามโน น่าจะประมาณ 8.6 แสน - 1 ล้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 09:53:43 โดย TheZero »

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 11:13:32 »
จะมาเมื่อไรครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 11:16:16 »

เรียนท่านครับ การพัฒนาเครื่องขึ้นมานี่ถ้าใช้แค่ในประเทศๆเดียว

กระผมเห็นว่าคงไม่คุ้มกับค่า research&development เปนแน่  

ดังนั้นการพัฒนาเครื่องยนต์ขึ้นมาซักเครื่องนึงมันต้องใช้งบประมาณใช้ทุนทรัพย์ครับท่าน

ยิ่งส่งขายยุโรป อเมริกาที่เข้มเรื่องมลภาวะ  ยิ่งต้องมีความรู้ความสามารถในวิศวกรรมเปนอย่างสูง

ในการทำเครื่องให้ผ่านมลภาวะที่กำหนดไว้  และทางบ้านเราอิงกับกฎด้านมลภาวะของทางยุโรปด้วยพอดี

ซึ่งเท่ากับว่าทางฝ่านรัฐก็ได้สนับสนุนในการสร้างรถมลภาวะต่ำออกมาขาย

(หมายความว่าถ้าคุณทำรถมลภาวะต่ำตามกำหนดอันแสนโหดได้ เราให้รางวัล ไม่ใช่รัฐให้คุณทำรถราคาถูกออกมาขาย)

ซึ่งกฎนี้ใช้กับทุกค่ายครับ  แม้แต่ภาษีใหม่ก็อิงกับการปล่อยมลภาวะเช่นกันครับท่าน

ดังนั้นถ้าปีหน้าถ้ารถมีมลภาวะสูงยังขายอยู่  ราคาก็จะแพงขึ้น  เพราะภาษีแพงขึ้น

แล้วทำไมเราต้องจ่ายตังแพงขึ้นกับรถที่ไม่ได้มีการพัฒนา  

แต่เรากลับเรียกร้องที่จะจ่ายถูกลงเอากับค่ายรถที่พยายามพัฒนาเครื่องให้มลภาวะน้อยลงด้วยล่ะครับกระผม

ไม่มีใครเรียกร้อง ให้จ่ายถูกลงครับ แต่ อยากได้ราคาที่สมเหตุสมผลแค่นั้นเองครับ
ผมเอามาให้ดูเพื่อ ให้เห็นภาพว่า ตัวเก่า กับ ตัวใหม่ ราคามันต่างกันน้อยมาก เพื่อเป็นตัวอ้างอิงว่า มาสด้า ที่ UK ไม่ได้ฉวยโอกาส ขึ้นราคารถตัวใหม่ จากของเดิมครับ ( เครื่องเบนซินนะ )
ยังไงค่ายรถ ก็ต้อง ลงทุน พัฒนา รถรุ่นใหม่ๆ มาขายอยู่แล้ว เพือ่ทดแทนตัวเก่า
การพัฒนา เทคโนโลยี มันคือการแข่งขันครับ ต่อให้ไม่บังครับ ค่ายรถก็ต้องทำมาแข่งขัน
การแข่งขัน มันจึง มีทั้งด้านราคา และ เทคโนโลยี ครับ
โดยส่วนตัว 1.3 มันขายทั้งโลก ดังนั่น เงินที่ลทุนไป มันก็ไปกระจายกับยอดขาย
ถ้าคุณไม่ทำรถรุ่นใหม่ออกมาขาย รุ่นเก่ามันก็ตายไป อยู่ดี

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 12:29:03 »
เดียวก่อนนะครับ 1.3 ตอนนี้ (ถ้าไม่นับไทยที่คิดว่าคงเป็น 1.3 นั่นแหละ) มีขายแค่ในญี่ปุ่นเท่านั้นนะครับ

EU มีแต่ 1.5 แต่มีแรงม้าหลายระดับ ตั้งแต่ 75 ยัน 115 นะครับ

http://www.mazda-press.com/eu/news/all-new-mazda2-set-for-european-launch/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 12:31:49 โดย Jxxx »

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 12:55:18 »
จะมาเมื่อไรครับ

คงเปิดตัว ให้จอง ในงาน motor expo พ.ย. 58
เราคงเป็นประเทศที่ 3 ที่ขาย ครับ ต่อจาก ออสเตเรีย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 12:57:33 »
เดียวก่อนนะครับ 1.3 ตอนนี้ (ถ้าไม่นับไทยที่คิดว่าคงเป็น 1.3 นั่นแหละ) มีขายแค่ในญี่ปุ่นเท่านั้นนะครับ

EU มีแต่ 1.5 แต่มีแรงม้าหลายระดับ ตั้งแต่ 75 ยัน 115 นะครับ

http://www.mazda-press.com/eu/news/all-new-mazda2-set-for-european-launch/

อืม แสดงว่า ตัอื่น ก็ 1.5
 แปลว่า เค้าก็พัฒนา 1.3 มาอยู่แล้วตั้งแต่ต้น ที่บ้านเกิด

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 13:17:53 »

อืม แสดงว่า ตัอื่น ก็ 1.5
 แปลว่า เค้าก็พัฒนา 1.3 มาอยู่แล้วตั้งแต่ต้น ที่บ้านเกิด

แน่นอนครับ เหมือนที่ท่าน Puitam กล่าวมานั่นแหละครับ

ค่ายอื่นก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้นครับ ไม่มีค่ายไหนพัฒนาเครื่องมาใช้กับตลาดนี้แค่ตลาดเดียวครับ เค้าก็ใช้เครื่องที่อยู่ในรุ่นอื่นหรือต้องใช้ในตลาดอื่นอยู่แล้ว นำมาใส่ทั้งนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 17:19:18 »
เคยอ่านในกระทู้ ( สักแห่ง ลืมแล้ว  ;D )

ว่าการตลาด  Mazda จะเป็นแบบ Global   ถ้าที่ไหนในโลกเปิดตัวรถแล้ว   จะมีการเปิดตัวทั่วโลกไม่เกิน 6 เดือน

ความจริงกลางปีนี้ ก็น่าจะเปิดตัวได้แล้วนะครับ  :) 

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 21:34:03 »
ราคาจะถูกลงได้ ต้องคำนึงถึงเสียงผู้บริโภคครับ
เราคนจ่ายตัง ก็อยากได้ของดีเป็นธรรมดา และราคาก็ต้องถูกด้วย
ขอร้องเถอะ อย่าอวยค่ายรถยนต์ เพื่อที่จะทำให้ราคามันสูงขึ้นไปเรื่อยๆเลย
ถ้า เรายังอวยกันแบบนี้ รถรุ่นต่อ่ๆไป อย่าง มาสดา2 จะไม่ขายสักล้าน เลยรึ
ถ้าใส่เทคโนโลยี จักรวาลแอคทีฟ มา.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 22:37:04 »
Mazda Th คงต้องวาง position มาให้ดีๆละครับ เพราะราคาอาจจะแพงไปได้ง่ายๆเลยแบบนี้ option มาเยอะๆ คงเกินล้านบาทแน่ๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 20:28:37 »
ขอบคุณ ข้อมูลดีดีครับ ชอบจริงๆ คันนี้.  ;D

อารมณ์เบื่อ เก๋งเบนซิน
อยากเปลี่ยนไปขับ Sub compact SUV ที่ราคาไม่ถึงล้าน และประหยัดน้ำมัน
มลพิษต่ำ :-)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน