ผู้เขียน หัวข้อ: ถึง พี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ benz w207 (e-coupe) ครับ  (อ่าน 21579 ครั้ง)

ออฟไลน์ Natto1688

• Newbie
  • *
ถึง พี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ benz w207 (e-coupe) ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 17:12:12 »
พอดีผมมีข้อสงสัยอยากสอบถามหน่อยน่ะครับ ผมตัดสินใจจะซื้อ e coupe แต่ทีนี้ผมได้ไปลองนั่งมาแล้ว ทั้งตัวหลังคาpanoramic กับ ตัว Cabriolet ทีนี้ถามเซล เค้าก็ให้รายละเอียดมา แบบว่า ตัว Panoramic มันจะ option ดีกว่าตัว Cabriolet น่ะครับ ทั้งแอร์เป่าคอทั้งกล้องหลังที่ Panoramic มีแต่ Cabriolet ไม่มี ทีนี้ปัญหาของผมที่ิยากรบกวนถามพี่ๆเพื่อนก็คือ
1. หลังคาผ้าใบเนี่ยมันดูแลรักษายากมั้ยครับค่าดูแลรักษาต่อปีมีเยอะมั้ยที่เราต้องดูแลหลังคา และอายุการใช้งานเค้านานมั้ยครับที่เราจะต้องเสียเงินซ่อมหลังคาและถ้าซ่อมแพงมั้ยครับ
2. ผมเข้าไปนั่งแล้วรู้สึกว่าตัว หลังคาแข็งมันกว้างกว่าตัว cabriolet ใช่มั้ยครับผมไม่ได้รู้สึกไปเองใช่มั้ยหรือว่ามันเท่ากันครับ
3. ใช้ในระยะยาว ตัวไหนน่าจะดีกว่ากันครับ
ขอบพระคุณทุกคำตอบนะครับ :)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ถึง พี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ benz w207 (e-coupe) ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 17:18:55 »
Cabriolet กลัวคนมากรีดอย่างเดียวเท่านั้นแหละ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: ถึง พี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ benz w207 (e-coupe) ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 17:41:13 »
ถ้าไม่อยากต้องดูแลหรือกังวลผมแนะนำหลังคา Panoramic ดีกว่าใช้ยาวน่าจะดีกว่านะ และอีกอย่างผมชอบเวลาฝนตกหลังคา Panoramic มันดูโรแมนติกมากๆอ่ะ

คิดดูเวลาเห็นหยดน้ำหลังลงจากหลังคามันโรแมนติกขนาดไหน ความชอบส่วนตัวครับสุดท้ายอยู่ที่ จขกท.เลือกอ่ะครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 17:54:38 »
เคยนั่งแต่ตัวหลังคาแก้ว

ฝนตกนี่ไม่ไหวจะเคลียกับเสียงเลยครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 18:20:56 »
หลังคาผ้า เจอพวกมือบอนเอาไม้เสียบลูกชิ้นปักทีเดียวก็เข้าแล้วครับ
แล้วมันก็ร้อนหัวด้วย ลองไปหาขับดูซัก 1-2 วันครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 18:26:38 »
1.ดูแลไม่ยาก แต่อย่าให้โดนกรีดละกัน ตัวผ้าไม่ขาดง่ายๆผ้าเหนียวแน่นแต่จะโดนกรีดตรงพลาสติกใสๆที่ไว้มองหลัง ระวังของมีค่าในรถหาย อายุการใช้งานค่อนข้างนานนะไม่ขาดง่ายๆ แต่ถ้าจอดตากแดดตากฝนนานๆเข้าผ่านไปหลายปีจะเกิดการยืดตัวหรือหุบตัวของตัวผ้าและยางเวลาฝนตกแรงๆ มากๆ น้ำจะเข้ารถเป็นหยดๆ ถ้าหลังคาผ้าขาดเย็บได้ ถ้ากลัวไม่สวยสั่งตัดใหม่อย่างแพงไม่น่าเกิน50000บาท แต่ด้วยความที่เป็นbenzจะโดนฟันราคา ระวังไว้ครับ
3.ตัวcoupeน่าจะเหมาะแก่การใช้ในเมืองไทยมากกว่าตัวcabriolet แต่พอใช้ไปนานๆเกิน10ปี ตัวcabrioletจะมีราคามากกว่าตัวcoupe คือขายต่อได้ราคามากกว่า อ้างอิงจากรถทุกรุ่นที่มีทั้งbody 4ประตู coupe และ cabriolet เช่นBMW E30 E36 Benz W124
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 18:29:29 โดย localgame »

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 19:11:44 »

หลังคา pano ดีครับ มองเห็นข้างนอกได้ดี ความร้อน ร้อนน้อยกว่าหลังคาผ้าใบ เพราะหลังคาผ้าใบ มันจะอยู่ใกล้หัวมากกว่า แต่ก็ไม่ใช่ร้อนจนรับไม่ได้นะครับ
เรื่องเสียงฝนตก ผมเฉยๆครับ ตัว ซีดาน เสียงก็ไม่ต่างกันเท่าไรครับ
เรื่องผ้า มันมีสองแบบ แบบไวนิล กับ Fabric ขึ้นกะคุณสั่งแบบไหนไป ผมว่าแบบ Fabric ดีกว่าครับ การดูแล จะมีน้ำยาเฉพาะทั้งทำความสะอาดและ เคลือบกันน้ำเพิ่มเติม เรียกว่าน้ำฉีดนี่ไม่เกาะเลยครับ แต่ในตัวผ้าใบด้านในรถมันจะมีพลาสติกเคลือบอยู่แล้วนะครับ ยังไงๆ น้ำก็ไม่เข้าแน่นอนครับ  ถ้าสังเกตให้ดี ตรงก่อนถึงขอบกระจกมันจะมี ขอบผ้ายื่นมา ตรงนั้น เป็นตัวกันไม่ให้น้ำหล่นลงไปครับ ทำหน้าที่คล้ายๆรางน้ำในรถซีดานครับ

ที่น่าจะห่วงคือเรื่องเสียงมากกว่า มอไซด์จอดข้างๆ พูดกัน ได้ยินถึงเราเลยครับ แต่ก็ไม่ถึงกับรำคาญมากมาย บางครั้งก็มีตกใจเสียงเครื่องยนต์รถดังๆ ที่วิ่งข้างๆบ้างครับ

ด้านหลังรถพวกนี้ส่วนมากมันเป็นกระจก นะครับ ไม่ใช่พลาสติกใส กรีดไม่เข้าหรอกครับ  แต่ตัวผ้ากรีดยังไงก็เข้าครับ ก็ต้องจอดในที่ๆไม่อโคจรนิดนึงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 19:23:33 โดย panjap »

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 19:26:22 »
ผมใช้ทั้งหลังคา panoramic และ หลังคาผ้าใบ(รถยี่ห้ออื่น)นะครับ

หลังคา pano ดีครับ มองเห็นข้างนอกได้ดี ความร้อน ร้อนน้อยกว่าหลังคาผ้าใบ เพราะหลังคาผ้าใบ มันจะอยู่ใกล้หัวมากกว่า แต่ก็ไม่ใช่ร้อนจนรับไม่ได้นะครับ
เรื่องเสียงฝนตก ผมเฉยๆครับ ตัว ซีดาน เสียงก็ไม่ต่างกันเท่าไรครับ
เรื่องผ้า มันมีสองแบบ แบบไวนิล กับ Fabric ขึ้นกะคุณสั่งแบบไหนไป ผมว่าแบบ Fabric ดีกว่าครับ การดูแล จะมีน้ำยาเฉพาะทั้งทำความสะอาดและ เคลือบกันน้ำเพิ่มเติม เรียกว่าน้ำฉีดนี่ไม่เกาะเลยครับ แต่ในตัวผ้าใบด้านในรถมันจะมีพลาสติกเคลือบอยู่แล้วนะครับ ยังไงๆ น้ำก็ไม่เข้าแน่นอนครับ  ถ้าสังเกตให้ดี ตรงก่อนถึงขอบกระจกมันจะมี ขอบผ้ายื่นมา ตรงนั้น เป็นตัวกันไม่ให้น้ำหล่นลงไปครับ ทำหน้าที่คล้ายๆรางน้ำในรถซีดานครับ

ที่น่าจะห่วงคือเรื่องเสียงมากกว่า มอไซด์จอดข้างๆ พูดกัน ได้ยินถึงเราเลยครับ แต่ก็ไม่ถึงกับรำคาญมากมาย บางครั้งก็มีตกใจเสียงเครื่องยนต์รถดังๆ ที่วิ่งข้างๆบ้างครับ

เรื่องความทนทาน ผมใช้อยู่ 6 ปี แล้ว ก็ปกติดีครับ ถ้าเสียหรือซีดจาง สั่งใหม่ได้ครับ ราคาก็หลายหมื่น เลือกสีสวยๆได้ด้วยครับ  

ด้านหลังรถพวกนี้ส่วนมากมันเป็นกระจก นะครับ ไม่ใช่พลาสติกใส กรีดไม่เข้าหรอกครับ  แต่ตัวผ้ากรีดยังไงก็เข้าครับ ก็ต้องจอดในที่ๆไม่อโคจรนิดนึงครับ

ส่วนจะเลือกแบบไหนคงต้องแล้วแต่การใช้งานครับ เผอิญผมมี cabriolet fabric อยู่แล้ว ก็เลยไม่รู้จะเอามาซ้ำทำไม เลยซื้อเป็น panoramic จะเหมาะกับการใช้งานมากกว่าครับให้มีข้อแตกต่าง
แอบคิดว่าด้านหลังเป็นพลาสติก เพราะส่วนใหญ่จะเป็นพลาสติกใส เวลาใช้ไปนานๆบ้านเราเมืองร้อนผ้ามันจะไม่ตึงเหมือนตอนแรกที่ซื้อมาก็ไม่รู้ว่าจะเป็นไง แต่แอบเห็นว่ามีผ้ายื่นมาบังตรงมุมกระจก น้ำน่าจะเข้าไม่ได้ ถึงจะเข้าได้ก็ไม่น่าจะเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 19:31:11 โดย localgame »

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 20:06:02 »
หลังคาผ้าเสียงอาจดัง ส่วนกล้องผมติดเองข้างนอกก็ ok ,panoramic ผมว่า C coupe ดีกว่าประหลัดเงิน+จากk. Jimmy บอกว่ามันน่าขับมากกว่า e class, อยากได้แบบเปิดหลังคา slk ก็ไม่เลววายเท่าSL ผมว่าสวยกว่า tt ที่อยากเป็น R8

(แอร์เป่าคอ หรือ Heat เป่าคอกันแน่ผมไม่แน่ใจนะครับ)

ผมว่า E Class ต้อง Cabriolet คันหลักได้ Crusing ไปตจว. ไม่เน้นเร็ว ขับสบาย ไม่เกาะถนน

ไม่เอาผ้าใบ ต้องC coupe คันหลักในเมืองเพราะเล็ก คล่องตัว

ไม่เอาผ้าใบ + เปิดหลังคาก็ SLK (คันลองเพราะนั่งไม่สบายเท่า ต่างจังหวัด มีเหนื่อยถ้าถนนไม่ดี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 17:39:26 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ No.94

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 23:31:47 »
หลังคาผ้าดูแลไม่ยากอย่างที่คิดครับ ( แต่ก็ยากกว่าหลังคาแก้วพอควร ) และก็ไม่ร้อนด้วย ( มีแต่ประสบการณ์กับ BMW นะครับ ของ MB ไม่ทราบ )

แต่เมื่อวานรถจอดติดอยู่แยกอโศก ใต้ sky walk รถไฟฟ้า อยู่ๆมีคนเทน้ำลงมาบนหลังคา( ปิดหลังคาอยู่ ) เงยขึ้นไปเป็นเด็กสองคน ชายคน หญิงคน

อายุราวๆชั้น ป.3 จ้องผลงานตัวเองอยู่ ยังดีว่าเป็นน้ำเปล่าและปิดหลังคาอยู่   เด็กสมัยนี้มันกวนจริงๆ

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 15:20:59 »
อย่าเลยครับรถราคา หลายล้านเอาหลังคาผ้ามาทำไม สวยก็ไม่สวย และปัญหาพวกพี่ๆข้างบนก็เรียนไว้หมดตามนั้นครับ คห.ส่วนตัวครับ