ผู้เขียน หัวข้อ: ทางสามแยก ทางตรงเป็นเอกเสมอไหมครับ  (อ่าน 1518 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
กรณีทางสามแยกมีไฟเขียวไฟแดง รถที่ได้ไฟเขียวถือว่าเป็นทางหลัก (หรือเอก) ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าสามแยกนั้นมีสามเลน
ซ้ายสุดผ่านตลอด (ทางตรง) กลางและขวารอจังหวะไฟเพื่อเลี้ยวขวา

จังหวะนั้นเอง รถเลนซ้ายที่ตรงผ่านตลอด
ตรงไปเจอกับ รถที่มาจากทางขวาซึ่งเขาเลี้ยวขวามาสองเลน แต่บังเอิญเขาเลี้ยวล้นเลนมาเจอกับรถที่ตรงผ่านตลอด ถ้าหากชนกัน รถที่เลี้ยวล้นเลนมา ถึงแม้จะได้ไฟเขียวแต่เลี้ยวล้นมาชนกับทางตรงที่ผ่านตลอด คันที่เลี้ยวตามไฟเขียวแต่ล้นเลนจะเสียเปรียบใช่ไหมครับ

เพิ่มเติม:  ปกติผมมาทางตรงก็มองๆรถเลี้ยวว่าจะมาเฉียดไหมซึ่งปกติก็ไม่ค่อยเจอคนกินเลนมา เพราะจุดที่ว่าคือพระราม 3 มาเจอทางลงสะพานภูมิพล ถนนกว้างมากครับ

แต่บังเอิญวันนี้เจอรถเลี้ยวมาแบบบานกว้างมากเข้ามาจะถึงเลนซ้ายสุดซึ่งเป็นทางตรง ผมผ่อนแล้วแต่เหมือนยังใกล้เขาเกินไป  ทั้งๆที่เขาก็ได้ไปก่อน แต่ยังท่าทางไม่พอใจชะลอขวางหน้า พอถนนโล่งผมชิดขวาไป ยังวิ่งตามมาตีคู่ไขกระจกลงมาโวยวายด่าผม จนเอ๊ะ...หรือเราผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2023, 22:43:24 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ akewizard

Re: ทางสามแยก ทางตรงเป็นเอกเสมอไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 16:34:42 »
ที่ต่างจังหวัดบางที่...  บางแยกจะทำเกาะกลางแยกเลนผ่านตลอดกับเลนที่รถจะเลี้ยวมาจากทางอื่นแยกกันเลย  เพื่อแก้ปัญหาการเฉี่ยวชนแบบนี้ล่ะคับ
จริงๆผมก็ไม่รู้นะว่ากรณีแบบนี้จะให้ทางไหนเป็นหลัก  แต่เดาว่าพวกเลนผ่านตลอดส่วนใหญ่น่าจะเสียเปรียบต้องเป็นฝ่ายคอยระวังรถจากทางอื่นเอง (พวกเลนผ่านตลอดเข้าใจว่าเป็นกรณีอนุโลมจากเจ้าหน้าที่จราจรเฉยๆ)

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ทางสามแยก ทางตรงเป็นเอกเสมอไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 17:06:11 »
เลี้ยวเกินเลนน่าจะผิดนะครับ เพราะถ้าคุณมาตามเลนมันจะไม่ชนกับทางตรงอ่ะ

แถวบ้านผมก็มีทางแยกแบบนี้ เลนที่เลี้ยวจะมีจำนวนเลนน้อยกว่าทางตรงเสมอเพื่อให้ทางตรงเลนซ้ายสุดไม่ต้องจอดรอ แต่ถ้าทางตรงเลนถัดมาก็จะต้องรอไฟเขียวล่ะ

แต่ถ้าเป็นเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด อันนี้ต้องดูรถทางอื่นที่ได้ไฟเขียวด้วย ต้องว่างถึงจะผ่านได้ เพราะคุณไม่มีเลนเฉพาะ ต้องไปแชร์เลนกับรถที่เลี้ยวมาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2023, 17:10:13 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 17:28:08 »
แยกที่มีกรณีแบบนี้ ปกติเลนซ้ายที่วิ่งตรงผ่านตลอดจะเป็นเส้นทึบ
คันที่ผิดก็น่าจะเป็นรถที่เลี้ยวมาแล้วล้ำเข้าไปในเลนนะครับ เพราะถือว่าไม่เลี้ยวตามเลน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 18:45:12 »
ถ้าสามแยกไม่มีไฟแดง อาจต้องดูป้าย กับ เส้นจราจรที่พื้นประกอบครับ บางทีทางตรงไม่ใช้ทางหลักเสมอไป เช่น ถนนเป็นทางโค้ง 90 แต่กลางโค้งมีซอยเล็กๆ พอดี เลยบังเอิญตรงเข้าไปได้
ปัญหาที่เจอบ่อยๆคือ เวลาตัดถนน เส้นจราจรกับป้ายจราจรที่แสดงว่าทางไหลเป็นทางหลัก ไม่ไม่มีมาด้วย มันควรจะมีป้าย yield / stop / หยุด ประกอบทุกทางแยก

ถ้าเป็นสามแยก "ไฟแดง" ถนนสองเลนที่ทางตรงเลนซ้ายสามารถตรงผ่านตลอด แต่ถนนที่เลี้ยวมามีสองเลน ทำให้ต้องแย่งกัน 1 เลน เหมอืนแยกหน้า the river ที่มาจาก icon siam
เข้าใจว่า คนที่ได้ไฟเขียวควรจะได้สิทไปก่อน เพราะมันมีไฟเขียว... ส่วนรถตรงผ่านตลอด ควรจะต้องรอ เหมือนกรณีซ้ายผ่านตลอด ที้ป้ายจะเขียนว่า "ซ้ายผ่านตลอดเมื่อปลอดภัย"

กรณีอื่นๆน่าจะยึดจาก เส้นจราจรที่พื้นนะครับ แต่กรณี จขกท ถนนสามเลน เลี้ยวมาสอง ตรงได้ 1 ผมเองก็วิเคราะไม่ถูกเหมือนกัน....

จริงๆแล้วเหมือน กรณีที่ไม่มีป้าย ไม่มีเส้นจราจร อะไรบอกเลยว่าทางไหนทางเอก ถ้าผมจำไม่ผิด.. ตอนอบรมใบขับขี่มีสอนว่า รถทางซ้ายต้องให้ทางขวาไปก่อน ยึด logic เดียวกันจาก การเลี้ยวซ้ายฝ่านตลอดเมื่อปลอดภัย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 20:20:31 »
ถนนแบบนี้ผมผ่านทุกวันเลยครับ ถ.สุขาฯ5 แยกจตุโชตินี่แหละ

ที่กำหนดให้ซ้ายผ่านตลอด และก็มาวัดดวงกับรถที่ออกมาจากซอยจตุโชติเอาเองว่า จะกินเลนมาไหม

แต่โดยส่วนตัวถ้าผมมาทางตรง กฏหมายก็เรื่องนึงแต่ที่แน่ๆเราต้องมองครับว่า รถทางขวาที่ออกมาจากแยก มีทีท่าจะกินเลนมาหาเราไหม ถ้าดูแล้วจะกินและจะแทงแบบไม่สนโลก เราก็ต้องชลอครับ เซฟตัวเองไว้ก่อน เพราะโดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าชนกัน ยังไงก็โดนประมาณร่วมแน่ๆ

กลับกันถ้าผมมาจากทางแยก ถ้าจะกินเลนไปหาฝั่งที่ผ่านตลอด ผมก็จะมองก่อนว่ามีรถไหม ถ้าไม่มีก็ค่อยไป แต่ถ้ามีก็จะชลอให้เค้าไปก่อนครับ

ถามว่าแบบไหนถูก ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 08:57:15 »
อ่านไม่ค่อยเข้าใจ แต่คิดว่าเป็นแบบนีั

อย่างแรก ถนน 3 แยก หรือ 4 แยก ที่มีเลนซ้ายสุดผ่านตลอด

ถึงแม้จะผ่านตลอด ก็ต้องให้ทางหลัก(ฝั่งไปเขียว) หรือ ฝั่งทางตรง ผ่านก่อน เป็น first priority (ในมุมของผมนะ ในกฏหมายไม่แน่ใจ)

เพราะการเลี้ยวกินเลน เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา รถคันใหญ่ รถท้ายยาว หรือ แม้กระทั้งรถคันเล็กๆ ทั่วไป ก็กินเลนได้เหมือนกัน(เจอะประจำ)

แต่การกินเลนนั้น ก็ต้องพึงระวังรถทางตรงเขาเป็นอันดับแรก

ถ้ารถทางตรง ต้องเบรค เพื่อให้รถเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดออกมา มันก็จะแปลกๆ นะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 14:56:24 »
ถ้าตาม ตจว. จะมีป้ายซ้ายผ่านตลอด โปรดระวังรถด้านขวาครับ
คือถ้าขวาว่าง ค่อยออก ต้องให้รถขวามือไปก่อน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 16:39:10 »
ผมอ่านคำถามจบแล้ว คิดว่ารถทางตรงผ่านตลอดเสียเปรียบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 21:08:55 »
ใน ตจว เคยเจอเหมือนกันครับว่า ทางตรงไป ไม่ใช่ทางหลัก ฉะนั้นอาจจะต้องดูว่า ทางไหนคือทางหลัก เส้นใหญ่กว่า